• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Phân biệt mấy dòng chó Phú Quốc!

Sau một thời gian nuôi, tìm hiêu và học hỏi các tiền bối về các dòng chó Phú Quốc, mình đúc rút được một số đặc điểm nổi bật của ba dòng chó Phú Quốc như sau, các bạn đọc tham khảo, các cao thủ chỉ bảo thêm cho em nha!

1 Chó Đồng Bà:

Thân hình nhỏ gọn, có trọng lượng trung bình là 14kg, lông thật sát, tai đứng luôn luôn về hướng tiếng động, vận động liên tục hiếm khi thấy nó nằm yên một chỗ. Tuy nhỏ nhưng rất nhanh nhẹn, đặc biệt khả năng leo trèo rất tốt.
Con nầy cắn mồi, cắn lộn....không giử chặt mà cắn rồi nhả - có thể làm tuột hết da lông đối thủ . Loại nầy chuyên cắn vào cẳng chân.

2 Chó Ba Chạy:

Trung bình khoảng 16-18kg. Loại nhiều đặc đỉểm giống con Bắc
Đảo về thể hình nhưng có loại xoáy Yên Ngựa (trong y như cái yên ngựa), nhiều
con - xoáy yên chạy xuống tận bụng - nhìn ngang như có người đắp tấm
vải lên người . Kết cấu móng chụm giúp nó có tốc độ chạy rất nhanh, mặt mũi thanh thoát hơn dòng Bắc đảo, săn mồi giỏi và bơi lội rất tốt.

3 Chó Bắc Đảo:

Đây là loại to con nhất, trọng lượng có thể lên đến trên 20kg, thường có lông dài, đầu to, sờ sau gáy như có 2 hộp sọ. Hàm răng rất khoẻ và dài, răng lanh to và dài hơn hẳn hai dòng kia, chiến
đấu cực kỳ lỳ lợm. Có con đuôi như cờ lau. Mắt hổ nhìn rất giữ rằn. Đặc biệt loại này hung dữ hơn hẳn hai dòng kia. Loại nầy có hàm răng sắc như dao cạo, không cắn lung tung, chỉ đứng yên chịu đòn rồi canh thời cơ tung một đòn duy nhất. Cú đớp của nó - duy nhất 1 cái - có thể làm đứt rời cuống họng đối thủ ngay lập tức . Loại này rất dũng mãnh khi đi săn trong rừng.
Màu lông chung: Đen tuyền, Vàng lửa, xám, Vằn da hổ, Vện lông beo, Đốm hoa cà .....
Các dạng xoáy: Lưỡi kiếm, Yên ngựa, Bản đồ, Bowling, Ngũ hành, Thiên lý hoa. Đặc biệt có loại xoáy Đao y như Đồ long Đao!
Khi chọn lựa chó PQ - theo kinh nghiệm dân gian - người ta nhìn vào
mắt, mõm và nhìn ngang mõm, lổ tai, bàn chân, 2 chân sau và
hàm răng (3 loại kể trên đều có hàm răng khác nhau).

Mong các cao thủ chỉ giáo!

Có hai việc:

1- Chú đúc rút ra hay đọc được ở đâu đó rồi nhớ là mình đúc rút ra được? :D :D :D :D

2- Tui không rõ là ai có thể nhận mình là cao thủ để chỉ bảo được cho "lão tiền bối" đã đúc rút ra những đặc điểm này?

Sau một thời gian nuôi, tìm hiêu và học hỏi các tiền bối về các dòng chó Phú Quốc, mình đúc rút được một số đặc điểm nổi bật của ba dòng chó Phú Quốc như sau, các bạn đọc tham khảo, các cao thủ chỉ bảo thêm cho em nha!
Tui còn cái video quay cảnh lão tiền bối đang ngồi đúc ra chỗ kinh nghiệm này :D :D :praying: :praying:
Người sưu tầm và công bố http://vietpet.com/vietpet/modules.php?name=News&op=viewst&sid=18
Còn 1 bài nữa của chú em trên diễn đàn cũ - nội dung thì nhớ, nhưng không mở lại được.
Nói vậy mong chú không giận! Cái gì của ai thì cần phải dành sự tôn trọng cho họ. Nhỉ!

Có hai việc:

1- Chú đúc rút ra hay đọc được ở đâu đó rồi nhớ là mình đúc rút ra được? :D :D :D :D

2- Tui không rõ là ai có thể nhận mình là cao thủ để chỉ bảo được cho "lão tiền bối" đã đúc rút ra những đặc điểm này?

Tui còn cái video quay cảnh lão tiền bối đang ngồi đúc ra chỗ kinh nghiệm này :D :D :praying: :praying:
Người sưu tầm và công bố http://vietpet.com/vietpet/modules.php?name=News&op=viewst&sid=18
Còn 1 bài nữa của chú em trên diễn đàn cũ - nội dung thì nhớ, nhưng không mở lại được.
Nói vậy mong chú không giận! Cái gì của ai thì cần phải dành sự tôn trọng cho họ. Nhỉ!
Lại bắn em rùi, chính xác đó bác! em tìm mãi để up nó lên cho anh em đọc mà không tìm thấy, may trước kia đọc một lần nhưng trí nhớ tốt nên chép lại gần chính xác :))

GA_DONG_TAO

Active Member
Chép lại thì phải thay đổi cho đúng chứ.... tưởng có gì mới... Hỏi bác NGUYEN HA đã nuôi đủ 3 dòng đó chưa?

nguyenducminh63

Active Member
Anh Hà post bài này bị anh HSL bắn hạ rồi

Lại bắn em rùi, chính xác đó bác! em tìm mãi để up nó lên cho anh em đọc mà không tìm thấy, may trước kia đọc một lần nhưng trí nhớ tốt nên chép lại gần chính xác :))
Cái này anh copy lại thì nên ghi là Sưu tầm không thì anh em họ bắn cho lủng sọ như chơi đấy anh Hà:))
Chép lại thì phải thay đổi cho đúng chứ.... tưởng có gì mới... Hỏi bác NGUYEN HA đã nuôi đủ 3 dòng đó chưa?
Chắc là chưa đủ đâu bro. Nhìn một con chó mà biết nó ở vùng nào là một điều rất khó không phải ai cũng có thể phân biệt được đâu. Lý thuyết chỉ là tương đối thôi:thingking::-bd
Anh Hà nên nhờ các cao thủ, các lão tiền bối cung cấp thêm ảnh minh họa về 3 dòng chó trên cho anh em được mở rộng tầm hiểu biết nhé.

Lão tiền bối đó giờ ............:rolling eyes::( :( :( - chính là ông bạn già của chú lết-về-quê. Hình ảnh minh họa thì có - bài viết minh họa về 3 dòng chó này cũng có, nhưng là của chú lết-về-quê viết.
Tui chỉ vậy, muốn tìm tới đó mà tìm! Nhé!

Lết-về-phường bán được pit chưa? Nếu giảm giá mà vẫn không bán được thì cứ ới tau nhé! đúng giá đã trả, không thèm bớt 1 xu - tính ra cũng được hơn 30k/kg roài.Hahaha

Anh Hà nên nhờ các cao thủ, các lão tiền bối cung cấp thêm ảnh minh họa về 3 dòng chó trên cho anh em được mở rộng tầm hiểu biết nhé.

anhthe98

Member
Hình ảnh minh họa thì có - bài viết minh họa về 3 dòng chó này cũng có,
Chú bắn tỉa này chuyên gia úp úp, mở mở :D

Dù tớ ko nuôi PQ nhưng bám càng mấy ông hội PQ nhiều nên cũng biết phân biệt gọi chó có lông ngược trên lưng là Chó PQ nhé! Chú bắn tỉa không chịu giúp bác nguyễnhà em cho bác đại cái chỉ này vào tham gia, nghiên cứ với các đại cao thủ PQ ạ : www.chophuquoc.org

He he, có chuyện mới để bàn rồi đây, em thì khẳng định đã nuôi đủ cả 3 dòng, từ từ rồi sẽ có ảnh theo cảm nhận của riêng em.

GA_DONG_TAO

Active Member
m000000000003

Bác cho anh 3 dòng bác nuôi len xem nào??? cho anh em được minh chứng rõ nét caí...
Con pit đi ngày sau hôm chú nhắn tin rồi bắn tỉa àh... hêhhe

Bác này úp úp hở hở, kín kín mở mở cũng chẳng kém em là mấy!

cái link bác gửi teo xì tèo rồi còn đâu!

Chú bắn tỉa này chuyên gia úp úp, mở mở :D
Chú bắn tỉa không chịu giúp bác nguyễnhà em cho bác đại cái chỉ này vào tham gia, nghiên cứ với các đại cao thủ PQ ạ : www.chophuquoc.org

CHẢ TIN!

He he, có chuyện mới để bàn rồi đây, em thì khẳng định đã nuôi đủ cả 3 dòng, từ từ rồi sẽ có ảnh theo cảm nhận của riêng em.

tran van hoan

Active Member
mình thi mình mới chơi chẳng rõ loại nào. nhưng may mắn hơn người mới chơi CPQ là quen được bác Phúc ngoài đảo chọn cho 1 đôi Vện 1đực và 1 cái ,săn loại gì thì mình không biết và chưa được kiểm chứng chứ có còn săn chuột thì thành thần , mèo còn trả về tiền vì nó cắn 1 phát là ngắp ngoải chết rồi sau đó nó vờn cho đến chết thì thôi , 2 con kết hợp cùng săn chuột thì tuyệt vời 1 con chặn ngoài 1 con lao vào bắt , và tiện đây cũng khoe với anh em là em vện còi nhà mình đã nâng thành tích lên 5 chú chuột rồi , là vì sáng nay ngày 9-12 đứa em nó thả con chuột nhà hàng xóm bẫy được trong lồng bẫy thả ra để 2 em VỆN nhà mình săn kết quả cuối cùng là em VỆN còi bắt được trước . tại vì em nó nhỏ con hơn có được 8,5kg lên chui gầm xe máy gầm tủ được vì cuộc rượt đuổi ở ngoài sân rồi chạy vào nhà hàng xóm sau đó chuột lại chạy vào cửa hàng nhà mình và em VỆN CÒI đã kết liễu đời chú chuột rồi mang ra ngoài sân khoe khoang với nhau,và hôm nay có rất nhiều người xem bọn nó săn chuột.mình rất khoái chí và tự hào về cặp Vện nhà mình.
còn vấn đề cắn nhau gặp sát thủ MELO 19kg không biết săn chuột hay là không thích săn chột thì mình không biết ,MELO nhà mình nghênh tiếp hết

Gửi Hà

Nên có vài hình ảnh em nhé, Đồng Bà anh đang có 1 con cái, mai anh up lên em xem có phải không nhé=))

nguyenducminh63

Active Member
Lão tiền bối đó giờ ............:rolling eyes::( :( :( - chính là ông bạn già của chú lết-về-quê. Hình ảnh minh họa thì có - bài viết minh họa về 3 dòng chó này cũng có, nhưng là của chú lết-về-quê viết.
Tui chỉ vậy, muốn tìm tới đó mà tìm! Nhé!

Lết-về-phường bán được pit chưa? Nếu giảm giá mà vẫn không bán được thì cứ ới tau nhé! đúng giá đã trả, không thèm bớt 1 xu - tính ra cũng được hơn 30k/kg roài.Hahaha
Anh Lết về quê là anh Hưng viết bào khảo cứu chó Phú Quôc hả anh sniper? Cũng có dịp được nói chuyện vài lần nhưng dạo này anh ý bận con nhỏ lắm.

Ba dòng chó Hà đã nuôi nè, mong các cao thủ chỉ bảo thêm nha! Các bác cứ ném mạnh tay để em bớt ngu càng nhiều càng tốt :D
Đồng bà:
Trọng lượng các con này khoảng 13-15kg, rất tinh ranh, thính giác nhạy bén và đặc biệt leo tường rất giỏi.

Ba chạy:
Trọng lượng các con này khoảng 16-19kg

Bắc đảo:
Cặp đen này hiện giờ đã không còn ở với Hà, con đực 21kg, con cái 19kg. Chú đực vàng xoáy bolling và có trọng lượng 22kg. Đặc điển chung của mấy con này là xương đầu to, hai má lồi răng lanh to hơn hẳn hai dòng kia, đặc biệt rất giữ. Con cái đen khi đẻ bản thân Hà cũng không tiếp cận được đàn con.

Có gì sai sót các bác chem mạnh tay giúp em nha! Thanks các bác!

tonduongPQ

Member
g­ửi ảnh chó bắc đảo

Gửi ảnh em xem con Bắc đảo của mình, con này là con Cái (màu vện da hổ) mới được gần 4tháng...

.
Anh thắng Tsmiland có con đồng bà đẹp lắm anh post lên cho bà con xem.

tran van hoan

Active Member
Nên có vài hình ảnh em nhé, Đồng Bà anh đang có 1 con cái, mai anh up lên em xem có phải không nhé=))
anh à chú HSL đang hỏi Nguyễnhà là để NguyễnHà pots hình những em đang nuôi và đã nuôi về cả 3 dòng này cơ mà , còn em cái vàng của bác đang nuôi thì chuẩn đồng bà rồi nó chỉ đến 13kg là cùng,bụng xa dạ thắt mặt mũi tinh ranh em nó mà thêm cái móng chân đen nữa thì tuyệt,còn to con bắc đảo thì em có 1 chú anh nhé, màu vàng anh PHÚC mới chuyển cho em , đầu thủ to nhất là xuôi về phần gáy nhìn như quả xoài úp lên hộp sọ, chân cảng cao ráo ( mà sao em mê mệt cái bọn chân dài đến lách này thế ) , còn dòng 3 chạy thì em còn mơ hồ lắm anh ạ:at wits end:
anh chưa gặp chú HSL này đâu , chú đấy là cao thủ võ lâm về dòng CPQ đấy anh ạ , dân chơi CPQ trong sài gòn còn phải nể chú ta đấy anh ạ :shame on you:

hai198x

Member
Khổ anh Dương cứ khoe hàng mãi em nhìn kết là đến bắt trộm về bây giờ đấy :D
Mà cuồi tuần rồi mà chưa thấy anh em nào hô hào đi off nhỉ mong mỏi quá ;;):-c

tonduongPQ

Member
hee đến mà trộm

Khổ anh Dương cứ khoe hàng mãi em nhìn kết là đến bắt trộm về bây giờ đấy :D
Mà cuồi tuần rồi mà chưa thấy anh em nào hô hào đi off nhỉ mong mỏi quá ;;):-c
.

Mà sao chú cứ dọa anh thế nhỉ? anh không muốn khoe nhưng xét thấy con nhà mình có đủ tiêu chuẩn của phú quốc Bắc đảo thì post lên cho anh em chém cho nó mau lớn, còn chú mà thích và muốn sở hữu chó đẹp thì phải đầu tư chứ đừng nghĩ đến cách đó nha... nó phang luôn đấy. đây là chú nguyễnhà đang muốn sưu tầm đủ các giống chó phú quốc đây mà, anh em đóng góp tí cho diễn đàn nó phong phú.:))