• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Phát hiện mới các tiền bối ơi...

MinhVL

Member
E bắt được 1 con bọ bám ở mắt con Rott nhà em, bác Báu và các tiền bối cho em hỏi đây là loại bọ gì? e chưa gặp bao giờ? đậu ở mí mắt con Rott, e tưởng ghèn mắt lấy ra không được nên lấy nhíp cặp ra. Hoá ra là một con bọ gì đó, trong giống như hạt đỗ xanh, có 8 chân, hình thù kỳ dị, toàn người như là một cái túi nilon mềm nhũn chứa máu, loài này hút máu. Khi e giết nó thì toàn máu không, không khác nào cái túi da chứa máu! Trông giống như hạt đỗ xanh, màu xanh sậm. Ghê quá, các tiền bối cho em hỏi loại này có phổ biến ở chó không và khi nào chúng xuất hiện. Mấy con chó nhà em tăm suốt, tuần đến hai lần nếu rảnh, tắm bằng dầu tắm cho chó nên sạch lắm, không có con gì ở lông chúng hết, thế mà nay lại thấy một con kỳ dị này. Để phòng ngừa e phải làm gì? sợ con này bám lên quần áo của người quá, nhà em đông người nên cũng nhiều quần áo! Mong các tiền bối giúp đỡ??? Chụp hình bằng điện thoại nên mờ, các tiền bối thông cảm nhé! Hình của chúng đây ạ!

Cám ơn các tiền bối đã xem tin!

con này là con ve nhưng là ve cái nên nó mới to thế chứ đâu phải bọ đâu anh, ve đực thì nó nhỏ xí còn con này to hơn hạt đậu xanh màu xám

Nuôi chó mà mấy con này bạn không biết cũng là chuyện lạ!Con này là con VE bạn ạ,nhưng chính xác là VE CHÓ.

meoluoi8x

Member
úi giời còn này ai nuôi chó to mà chẳng có hả bạn cọn này là con ve chó , to lắm mà mình toàn phải lấy búa đập nó mới chết ( chân yếu tay mềm mà ko giết được ) con này còn hay có cả trong tai chó bạn nhé , bạn kt kĩ xem tai của chó nhà bạn có không , con này nó bám chó giai lắm bạn bắt thì giật nhẹ thôi không chỗ đó của chó bạn bị chảy máu đấy, con đực thì bé hơn có mầu cánh gián ý , bọn này hay đi 1 đôi lắm chỗ nào có con cái thì sẽ có con đực, bạn có thể mua thuộc xịt cho chó nhà bạn 1 lúc là mấy con này rụng lả tả mà

E bắt được 1 con bọ bám ở mắt con Rott nhà em, bác Báu và các tiền bối cho em hỏi đây là loại bọ gì? e chưa gặp bao giờ? đậu ở mí mắt con Rott, e tưởng ghèn mắt lấy ra không được nên lấy nhíp cặp ra. Hoá ra là một con bọ gì đó, trong giống như hạt đỗ xanh, có 8 chân, hình thù kỳ dị, toàn người như là một cái túi nilon mềm nhũn chứa máu, loài này hút máu. Khi e giết nó thì toàn máu không, không khác nào cái túi da chứa máu! Trông giống như hạt đỗ xanh, màu xanh sậm. Ghê quá, các tiền bối cho em hỏi loại này có phổ biến ở chó không và khi nào chúng xuất hiện. Mấy con chó nhà em tăm suốt, tuần đến hai lần nếu rảnh, tắm bằng dầu tắm cho chó nên sạch lắm, không có con gì ở lông chúng hết, thế mà nay lại thấy một con kỳ dị này. Để phòng ngừa e phải làm gì? sợ con này bám lên quần áo của người quá, nhà em đông người nên cũng nhiều quần áo! Mong các tiền bối giúp đỡ??? Chụp hình bằng điện thoại nên mờ, các tiền bối thông cảm nhé! Hình của chúng đây ạ!

Con này là con ve chó, có những con tròn & to như hạt đỗ đen ý bạn ạ, ngày trước chó của tôi cũng bị như thế đấy .
Bạn mua thuốc diệt ve, rận về tắm & phun cho nó xem sao nhé, hoặc cho nằm lá ngải cứu cũng được đấy bạn ạ.

MinhVL

Member
Vâng, ra thế, cám ơn các bác đã quan tâm và chỉ giúp em, đúng là e tắm cho chó suốt bằng dầu tắm dành riêng cho cún (nếu rảnh tuần 2 lần) nên chẳng bao giờ chúng có ve bọ gì cả, chắc tại mấy hôm nay mưa lụt nên ẩm ướt mới có con này. Ghê thật, toàn máu. Cám ơn các bác nhiều nhé!!!

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y

Không có gì mới đâu win100 à ! Mời bạn vào tham khảo " bệnh Ve, mòng, rận ở chó" link sau: http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=6233

truong xuan ba

Lưu ý ! Một số người có thoái quen bắt ve trên chó rồi dùng tay đè chà cho vỡ bụng máu ra.Đây là việc làm hết nguy hiểm mà nhiều không biết,vì nếu chó của bạn nhiễm giun thì trong máu của con ve sẽ có trứng giun và hình thành ấu trùng giun.Lúc này nếu vệ sinh không kỹ hoặc trên tay có vết trầy xướt ấu trùng sẽ xuyên qua da và gây bệnh cho người.Nếu phát hiện trễ có nhiều nguy cơ đến tính mạng đấy.