• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

pé mèo nhà tớ bị Nấm & tớ thì bị lây :((

kio

Tớ mới được tặng một pé Mèo Nga gần 2 tháng tuổi. Pé tên Ju. Pé có bộ lông xù trăng muốt trông rất đáng yêu. Nhưng mấy bữa nay tớ phát hiện pé bị Nấm.Thật ra cũng nhờ diễn đàn tớ mới biết T.T

Trên người pé có vài chỗ da hơi đỏ, sưng, nhưg chỉ pé thôi. Chỗ í có vảy như bị gàu ý, cậy ra thì da sưng đỏ lên. Một bên chân pé có một đốm lông cứng lại màu vàng, nhổ lên rất dễ. Hic

Tớ ôm Ju suốt, đi ngủ cũng ôm pé theo. Gần đây trên tay tớ có 2 nốt chấm đỏ, như muỗi đốt í, hơi ngứa.

Tớ có tham khảo diễn đàn, nên đã mua thuốc Nizoral cho pé. Cũng học hỏi được cách tắm bằng trà xanh cho pé nữa.

Các bạn cho tớ hỏi, bệnh nấm ở pé có nhanh khỏi ko khi tớ chỉ bôi thuốc dạng kem và tăm,s bằng trà xanh cho pé. Khoảng độ thời gian nào thì khoi vậy :( Còn tớ bị lây nữa, có cần ít tiếp xúc với pé ko, nếu tớ bôi thuốc kem giống pé thì bao giờ có thể khỏi ? Bệnh nấm ở mèo lây sang người có nổi nhiều mẩn đỏ ko, hay chỉ có vài nốt ở tay thôi.

:*((( Mong các bạn giúp đỡ, vì đây là lần đầu tớ nuôi pé, ko có kinh nghiệm gì cả. HIc. Tớ băn khoăn ko biết bôi thuốc pé có nhanh khỏi ko, hay là mang pé đi tiêm thuốc như một số bạn. T.T

Đây là pé Ju của tớ, dễ thương lắm í. Pé bị Nấm nên mình lo lắm :(((

bạn mua thuốc griseofulvin 500mg cho cả bạn và bé uống đi :D:D bạn thì 1 ngày 1 viên con bé thì bạn chia nhỏ viên thuốc ra cho bé uống ngày 1 lần, 1 viên thuốc tương đương vs 10kg bạn ước lượng rồi cho bé uống nhé, đừng dùng thuốc bôi cho bé kẻo bé liến phải đấy, và bạn mua sữa tắm DERMALEEN mà tắm cho bé thường xuyên chữa bệnh cho bé và cũng phòng đc bệnh ngoài gia khác cho bé nữa đấy:):):):)

kio

bạn mua thuốc griseofulvin 500mg cho cả bạn và bé uống đi :D:D bạn thì 1 ngày 1 viên con bé thì bạn chia nhỏ viên thuốc ra cho bé uống ngày 1 lần, 1 viên thuốc tương đương vs 10kg bạn ước lượng rồi cho bé uống nhé, đừng dùng thuốc bôi cho bé kẻo bé liến phải đấy, và bạn mua sữa tắm DERMALEEN mà tắm cho bé thường xuyên chữa bệnh cho bé và cũng phòng đc bệnh ngoài gia khác cho bé nữa đấy:):):):)

cám ơn bạn nha. ^^.

Mình có cho pé ra thú y nhưng bsi nói pé nhỏ quá ko tiêm dc. Mình dùng nizoral bôi cho pé và cả mình thì thấy mình cũng bớt. :(((
Mình dc tặng 1ng bạn tặng pé nên cũng ko biết pé bị Nấm, lúc pé về nhà thì mình mới phát hiện ra. Vậy mình bôi thuóc dạng kem cho pé rồi thì có thể kết hợp cho pé uống thuoc nhưh pạn pảo dc ko vậy. Pé mèo nhà mình dc cái là ngoan và ko hay liếm vào chỗ bôi thuốc. Trc đó thì mình cũng tắm cho pé bằng sữa tắm dành riêng cho chó mèo í.

Bạn có biêt bệnh Nấm thì bjo có thể khỏi ko. Mình lo quá :(

bạn nên cho uống thuốc griseofulvin. bé nhà mình đợt trước mới bị, m phát hiện kịp thời nên uống 3 ngày là khỏi.

kio

bạn nên cho uống thuốc griseofulvin. bé nhà mình đợt trước mới bị, m phát hiện kịp thời nên uống 3 ngày là khỏi.
Mình đang bôi thuốc kem cho pé rồi thì bây giờ kèm theo uống thuốc như bạn bảo có được ko pạn. Hay là phải dừng bôi thuốc và chỉ uống thuốc thôi.

Tks bạn vì đã chia sẻ. :)

m thấy bôi nizoral k có tác dụng gì đâu, mình mua xong dùng được đúng 1 lần rồi vứt xó. bạn ngừng bôi đi, cho bé uống là nhanh nhất, chứ bôi xong nó liếm là k tốt đâu. thuốc griseofulvin rẻ lắm

kio

m thấy bôi nizoral k có tác dụng gì đâu, mình mua xong dùng được đúng 1 lần rồi vứt xó. bạn ngừng bôi đi, cho bé uống là nhanh nhất, chứ bôi xong nó liếm là k tốt đâu. thuốc griseofulvin rẻ lắm
Ừ. Mình sẽ ra ngoài và mua thuốc bjo. Cám ơn bạn nhé. ^^. Chờ đợi ngày pé khỏe mà lâu quá :(
À, Mình hỏi chút nữa là ngày trc pé mèo nhà b Nấm, bạn có tắm sữa tắm cho pé ko, hay fai kiêng nước để bệnh nấm ko lan ra. Một số b thì nói nên tắm, một số thì ko, mình chưa biết fai tnao @@

mình chả kiêng gì, m cũng chả tắm cho nó, cứ cho uống thuốc 3 ngày là tự khỏi, vì mèo nhà t mới bị nên t chặn luôn, vì vậy khỏi nhanh

kio

mình chả kiêng gì, m cũng chả tắm cho nó, cứ cho uống thuốc 3 ngày là tự khỏi, vì mèo nhà t mới bị nên t chặn luôn, vì vậy khỏi nhanh
cám ơn bạn. :)

Mình đã cho pé uống thuốc, hi vọng pé mau khỏi như pé mèo nhà pạn. &^^

bạn ơi cho mình hỏi thuốc griseofulvin 500mg là thuốc của người hay thuốc cho động vật vậy . mình mới nuôi mèo lên ko biết . và mua ở đâu mình ở hà nội , cảm ơn bạn trước

kio

bạn ơi cho mình hỏi thuốc griseofulvin 500mg là thuốc của người hay thuốc cho động vật vậy . mình mới nuôi mèo lên ko biết . và mua ở đâu mình ở hà nội , cảm ơn bạn trước
Cả người và vật bạn eiiii. Mình mới đi mua nè. Ra quầy thuốc Tây cũng có đấy pạn. Cách dùng thế nào pạn đọc cmt trong topic ấy.

@@/ Mèo nhà bạn cũng bị Nấm à.:(

bạn mua lá chè tươi rồi đun nước tắm cho bé cũng đc đấy đừng cho bé tắm bằng sữa tắm chó mèo bình thường mà tắm bằng sữa tắm DERMALEEN của chó mèo ý loại này để chữa nấm mà và mùi sữa tắm này cũng làm các bé thấy thoải mái đấy tắm sẽ ngoan hơn, bé nhà mình cho dùng sữa tắm này vài lần là bé thích tắm hơn :)):)):)):))
chúc các bé mau khỏi bệnh