• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Oscar (Ragdoll cat)

Sheryl

Active Member
e nghĩ cái gì mà mình giải thích được nguyên nhân thì là bình thường. cái gì mình không giải thích được thì là bất thường ạ. hì.

tính em hay lo, hôm trước chúng nó ăn nhiều hạt quá nôn ra đống lổn nhổn, em cho nhịn hạt luôn
Ăn nhiều hạt, nôn ra hạt lổn nhổn là do ăn nhiều quá, hạt lại khô, dịch vị dạ dày chưa ngấm hết được nên nó phải nôn bớt ra, cái này giống như bội thực ý mà :D. Em cho uống nước vào là lại không sao.

babytired

Member
Tối nay Chị cùa David qua chơi với hai đứa con, Cậu con trai 15 tuổi thì không thèm đếm xỉa tới mấy bé mèo, riêng cô con gái 7 tuổi thì ôi thôi ẵm Oscar đầu chổng xuống đất và bóp Bambie muốn nghẹt thở... Má xót con mà la con nhỏ hoài thì bà chị dâu chửi chết nên rủa thầm trong bụng. Bị hành tội 15 phút thì không biết hai bé mèo bảo nhau hay sao mà bỗng nhiêu hay đứa cong đuôi chạy cùng một lúc; một mạch chạy vô cái túi ngủ. Oscar nhường Bambie chạy vô trước rồi anh chàng xù lông ra che cho em và khè lớn ý bảo "tránh xa anh em nhà tui ra không thì cụt tay ráng chịu". Má trong bụng mừng quá nói ngay "thôi chắc tụi nó buồn ngủ rồi, con đừng phá tụi nó ha".
Vậy mời biết hay đứa hay đấu đá nhau nhưng có nguy hiểm thì Oscar xả tấm thân hơn ba ký ra bảo vệ em hihi... :D

Gemma

Active Member
Tối nay Chị cùa David qua chơi với hai đứa con, Cậu con trai 15 tuổi thì không thèm đếm xỉa tới mấy bé mèo, riêng cô con gái 7 tuổi thì ôi thôi ẵm Oscar đầu chổng xuống đất và bóp Bambie muốn nghẹt thở... Má xót con mà la con nhỏ hoài thì bà chị dâu chửi chết nên rủa thầm trong bụng. Bị hành tội 15 phút thì không biết hai bé mèo bảo nhau hay sao mà bỗng nhiêu hay đứa cong đuôi chạy cùng một lúc; một mạch chạy vô cái túi ngủ. Oscar nhường Bambie chạy vô trước rồi anh chàng xù lông ra che cho em và khè lớn ý bảo "tránh xa anh em nhà tui ra không thì cụt tay ráng chịu". Má trong bụng mừng quá nói ngay "thôi chắc tụi nó buồn ngủ rồi, con đừng phá tụi nó ha".
Vậy mời biết hay đứa hay đấu đá nhau nhưng có nguy hiểm thì Oscar xả tấm thân hơn ba ký ra bảo vệ em hihi... :D
Chà, đã biết thương yêu nhau nhanh nhỉ! Mà cái cô cháu Baby cũng kỳ cục ghê, cả mẹ nó cũng không biết bảo nó nữa! Cứ như chị là chị chửi thẳng, có giận không đến nhà nữa càng tốt :at wits end::time out::phbbbbt::-@

Gemma

Active Member
Mèn ơi, mới đi về mệt thở không ra hơi vô phòng thăm mấy nhóc thấy hai đứa ói ra hai đống thấy muốn bệnh luôn... Không hiểu bị cái gì đây... Mà hôm qua hai nhóc háo ăn này ăn quá trời vừa cừu, gà, bò chắc no mà vẫn ráng tức bụng nên ói ra... Chán mấy nhóc này quá xá!!!
Mấy đứa chó mèo nhà chị từ qua đến nay cũng ói đồng loạt luôn em ơi! Chắc nó ăn trúng cái gì tầm bậy rồi :(:)(:)((

D_P_HOA

Active Member
cái này chị cũng bị rồi em ơi. Mây đứa cháu bên nhà Bà nội Long nhé, cũng thích mèo , nhưng kỳ cục lắm cơ :angry:, Mấy đứa cứ năn nỷ bế mèo sang chơi à. Nhưng cu con nó toàn bành chân mèo ra rồi lẳng qua lẳng lại là chị bực quá à :angry:. Từ lần sau chị chả có cho sang chơi nữa nhé :at wits end:

Mấy đứa chó mèo nhà chị từ qua đến nay cũng ói đồng loạt luôn em ơi! Chắc nó ăn trúng cái gì tầm bậy rồi :(:)(:)((
Bác Gema và Cô Baby. Mèo nhà em ói là chuyện bình thường à . 3 đứa đều ói ra lông . Còn thằng Bop tỉnh thoảng tham ăn quá thì nó ói ra thức ăn . Nhưng dạo này không thấy ói ra thức ăn nữa . Chăc nó sợ :D, nên phải ăn uống từ tốn lại đó :))

Gemma

Active Member
cái này chị cũng bị rồi em ơi. Mây đứa cháu bên nhà Bà nội Long nhé, cũng thích mèo , nhưng kỳ cục lắm cơ :angry:, Mấy đứa cứ năn nỷ bế mèo sang chơi à. Nhưng cu con nó toàn bành chân mèo ra rồi lẳng qua lẳng lại là chị bực quá à :angry:. Từ lần sau chị chả có cho sang chơi nữa nhé :at wits end:

Bác Gema và Cô Baby. Mèo nhà em ói là chuyện bình thường à . 3 đứa đều ói ra lông . Còn thằng Bop tỉnh thoảng tham ăn quá thì nó ói ra thức ăn . Nhưng dạo này không thấy ói ra thức ăn nữa . Chăc nó sợ :D, nên phải ăn uống từ tốn lại đó :))
Nó không ói ra thức ăn lẫn lông mà ói ra bọt trắng dãi dớt gì không à bác :worried::raised eyebrow::rolling eyes:

babytired

Member
Nó không ói ra thức ăn lẫn lông mà ói ra bọt trắng dãi dớt gì không à bác :worried::raised eyebrow::rolling eyes:
Tụi nhỏ nhà chị khỏe chưa? Em mời đi làm về mệt phờ râu ra... Ông xã đang nấu ăn, tranh thủ chạy ù lên đây tám cái rồi đi tắm chuẩn bị đi "en" hihi... Lát úp hình hai nhóc nhỏ lên cho mọi người coi... :D
Hôm nay hai nhóc lại quậy tưng trời làm ba nó chóng mặt hihi... :D

Gemma

Active Member
Người đâu mà sướng thế còn không biết hưởng cơ chứ! :((

Mình đi làm về cũng mết muốn chết mà còn phải xông vào nấu ăn cho bố Bờm, có ai nấu cho đâu! :((

Thằng Bờm vẫn chưa khỏe Baby ơi, lúc nãy chị thay cát vệ sinh mới thì nó vào đi thấy cũng còn... sền sệt :nailbitting: Sorry vì nói chuyện abc của Bờm trong top nhà cô, cảm ơn cô đã quan tâm cháu nó nhá ^:)^:praying::love struck:

Hôm qua bố Bờm phát hiện một ống thuốc Nizoral để bôi nấm cho cả người lẫn mèo bị đứa nào cắn nát bét hết một nửa ống :worried: Không biết là chó hay mèo cắn bậy cái ống thuốc nữa, Bố Bờm bảo chắc vì vậy mà tụi nhỏ bị ói :(( Mà cái ống thuốc chị để tít trên đầu tủ ở trong phòng ngủ, không biết đứa mèo nào lên lấy xuống rồi chuyền nhau chơi, phải điều tra ra rồi đánh cho mỗi đứa một trận mới được, làm mình lo hết cả hơi! :at wits end:

Chờ xem hình hai nhóc siêu quậy nhà em nhé! Hai đứa nó hợp đồng với má nó quậy ba nó chết luôn rồi, hi hi... Hôm qua nghe kể Oscar với Bambie hè nhau bỏ chạy với cả Oscar đưa lưng đỡ đạn cho em gái thấy anh em nó thương yêu nhau ghê! Đúng là trong hoạn nạn mới tỏ mặt anh hùng :-bd

Gemma

Active Member
Em ủng hộ nhà bác đấy, em cháu gì mà tới nhà em mà hành hạ mèo như thế là em chửi thẳng, cũng phải dạy chúng nó biết yêu thương chăm sóc loài vật từ lúc còn nhỏ chứ! Chơi với mèo kiểu đó chẳng mấy bữa mà mèo ngỏm tỏi, rồi lớn lên nó giết thịt mèo ăn không biết chừng :rolling eyes::shame on you::at wits end:

babytired

Member
Ăm cơm mà như chạy giặc cắn nuốt xong cái là quăng dĩa cho chồng rữa mình lên đây post bài hehe :D
Hôm nay hai đứa lại ăn cừu vì hôm qua ba nướng cái đùi cừu ba to quá xá nên không nấu món khác cho hai đứa...
Giờ ăn bắt đầu:

Oscar: lại cừu... ngán quá rồi má ơi!!! Mà sao hôm nay thịt chín vầy sao ăn.
Bambi: hehe lượm được miếng thịt còn tái đỏ ngon quá, xực lẹ không Oscar dành!!!

Oscar: má chơi kỳ quá, thịt thì chín, "lương khô" thì không có... Ăn cái chi bây giờ!!!
Bambie: kén thì nhịn, nghe ba nói vậy đó!

Oscar: chín như vầy khô queo rồi nuốt không vô...
Bambie: không ăn lẹ em ăn hết ráng chịu, đừng có khóc xin ăn.

Oscar: Thôi đành hi sinh ăn chứ không con nhỏ miệng rông này ăn hết.
............................:D...................................

Từ khi có Bambie, Oscar bị đá ra khỏi phòng ba má và không được xài chung toilet với ba má do Bambie không nhảy lên được. Phòng ngủ của Oscar và Bambie được dọn tới phòng giặt đồ. Phòng này có Toilet riêng cho hai đứa có thể đóng cửa nếu hai đứa không muốn bị làm phiền...
5 Phút sau khi ăn:

Oscar: Ê nhóc, nhóc ăn xing thấy trong bụng ra sao? sao bụng anh thấy kì kì.
Bambie: người ta đang thư giản trong này đừng làm phiền.

Oscar: ui da, đau bụng! đề nghị má đi chỗ khác cho con trút bầu tâm sự....
................................:talk to the hand:........................................
Hihi...

babytired

Member
Người đâu mà sướng thế còn không biết hưởng cơ chứ! :((

Mình đi làm về cũng mết muốn chết mà còn phải xông vào nấu ăn cho bố Bờm, có ai nấu cho đâu! :((

Thằng Bờm vẫn chưa khỏe Baby ơi, lúc nãy chị thay cát vệ sinh mới thì nó vào đi thấy cũng còn... sền sệt :nailbitting: Sorry vì nói chuyện abc của Bờm trong top nhà cô, cảm ơn cô đã quan tâm cháu nó nhá ^:)^:praying::love struck:

Hôm qua bố Bờm phát hiện một ống thuốc Nizoral để bôi nấm cho cả người lẫn mèo bị đứa nào cắn nát bét hết một nửa ống :worried: Không biết là chó hay mèo cắn bậy cái ống thuốc nữa, Bố Bờm bảo chắc vì vậy mà tụi nhỏ bị ói :(( Mà cái ống thuốc chị để tít trên đầu tủ ở trong phòng ngủ, không biết đứa mèo nào lên lấy xuống rồi chuyền nhau chơi, phải điều tra ra rồi đánh cho mỗi đứa một trận mới được, làm mình lo hết cả hơi! :at wits end:

Chờ xem hình hai nhóc siêu quậy nhà em nhé! Hai đứa nó hợp đồng với má nó quậy ba nó chết luôn rồi, hi hi... Hôm qua nghe kể Oscar với Bambie hè nhau bỏ chạy với cả Oscar đưa lưng đỡ đạn cho em gái thấy anh em nó thương yêu nhau ghê! Đúng là trong hoạn nạn mới tỏ mặt anh hùng :-bd
Chị ơi hai nhóc hôm nay thân nhau lắm đang ôm nhau ngủ nè. Nhìn hình mới thấy Oscar bự gấp 3 Bambie, Bambie thì lông không, chẳng thấy thịt.

Hai nhóc này giống y như nhau khoái chơi với lắc tay hay dây chuyền của em... Tụi nó nhai nhai mới ghê. Hôm qua mua cho một mớ đồ chơi, vậy mà vẫn không đủ...
Bé nhà chị ăn trúng thuốc rồi... chị có tính cho tụi nó đi BS không? Nghe chị nói mà em lo.

Gemma

Active Member
Hê hê, nhìn miếng thịt cừu nướng hấp dẫn quá xá, đói bụng ghê ông ơi! :drooling:

Bọn nhỏ hông ăn hết thì Baby chuyển phát nhanh về cho mẹ Gem nhe :silly::party:

Sao cắt miếng thịt to thế? Mồm bọn nhỏ bự cỡ đó à?

Nhìn hai đứa nhà Bambie giờ giống như cái hình avatar của chị nè! Baby chụp tặng chị một tấm của hai anh em nó nhưng xếp làm sao cho nó ngồi giống như trong cái hình avatar này thì mới chịu đấy nhá! Còn không thì em chã! :(:)))

Thấy không, chị nói với Baby là chị thích ngắm mèo trắng, bằng chứng là cái avatar này là hiện thân của anh em Oscar thấy chưa? :love struck::love struck:

Gemma

Active Member

Ôm nhau ngủ vầy ấm hihi
Úi chà, hai anh em thân nhau nhanh thế nhỉ! Anh Oscar ôm em ngủ sướng thế hỉ. Hai đứa nó thân nhau còn hơn cả Bờm với Bánh Mì nữa đấy, Bờm chưa bao giờ ôm Bánh Mì ngủ như thế bao giờ, vì cả hai đứa tính tình đều độc lập, không thích làm phiền người khác :)) Hay có lẽ tính cách của mèo Ragdoll nó thế, lúc nào cũng phải gần gũi người hay đồng loại thì mới chịu? :silly::D:love struck::kiss:

babytired

Member
Chị ơi, thịt bự như voi vầy mà tụi nó nhai một phát hết trơn đó. Tụi nó nhỏ nhưng có võ hehhe... em cho mấy nhóc ăn, quay qua quay lại là thịt hết rồi mới ghê! :((
Hôm nay ông xã cho ăn thịt heo quay... Mà ông này mắt bự ghê, hai vợ chồng mà quay 1.5 ký thịt... hai đứa ăn hết 1 kg, còn 500gr chắc mai kẹp sandwich quá...

babytired

Member
Mèo mà nếu chị có hai đứa xêm xêm tuổi nhau thì tụi nó thương nhau lắm. Má chồng em cũng có một cặp, hai anh chuyên gia tắm cho nhau rồi ăn chung ngủ chung (bị gay rồi)!!! hihi :D

Gemma

Active Member
À, chị quên nói vụ Bờm. Bố Bờm cũng bảo để theo dõi đến mai nếu Bờm không đỡ vụ đi ngoài thì phải đưa đi bác sĩ. Nó ăn ít lại và trông tọp hẳn đi :(( Oscar nặng trên 3 kg thì bằng Bờm rồi còn gì, nghe mà thèm quá! :-bd:love struck:

Gemma

Active Member
Chị ơi, thịt bự như voi vầy mà tụi nó nhai một phát hết trơn đó. Tụi nó nhỏ nhưng có võ hehhe... em cho mấy nhóc ăn, quay qua quay lại là thịt hết rồi mới ghê!
Hôm nay ông xã cho ăn thịt heo quay... Mà ông này mắt bự ghê, hai vợ chồng mà quay 1.5 ký thịt... hai đứa ăn hết 1 kg, còn 500gr chắc mai kẹp sandwich quá...
Mèo mà nếu chị có hai đứa xêm xêm tuổi nhau thì tụi nó thương nhau lắm. Má chồng em cũng có một cặp, hai anh chuyên gia tắm cho nhau rồi ăn chung ngủ chung (bị gay rồi)!!! hihi
Ka ka, ông xã cưng mắc bịnh mắt to giống chị rồi, chị là chuyên gia nấu đồ ăn nhiều, có hai vợ chồng mà cái gì cũng mua cả ký trở lên $-):D Đến nỗi mà một năm sau ngày cưới mỗi đứa mập lên cả chục ký :(( Giờ ông xã quay ra cự chị là tại em nấu ăn ngon mà lại nhiều quá nên giờ anh mới mập vầy nè :at wits end::time out: Chị sùng quá quay qua vặc ổng: à, vậy là do nấu nhiều quá nên anh mới mập vầy hả? Vậy từ mai không nấu gì hết á! :(( Thế là ổng phải quay qua năn nỉ: là anh nói nấu ít lại thôi, chứ em nấu ăn ngon mà, anh có chê dở đâu? :)):angel:

Thì Bờm với Bánh Mì cũng gần same tuổi nhau mà, hai đứa ở chung từ bé đến giờ và cách nhau có hai tháng tuổi à, mà cũng chưa bao giờ ôm nhau ngủ. Cả như bây giờ có thêm Cam, hai đứa là hai chị em gái mà chúng nó cũng chưa thấy ngủ ôm nhau bao giờ, nếu rình thấy thì chị đã tương ảnh lên đây rồi. Chắc là tùy cá tính mèo chăng? :love struck:

babytired

Member
Nghe thấy mấy bé bệnh mình cũng lo. Hôm qua hai nhóc nó "hò" làm em cũng lo nhưng do tụi nhóc ăn uống rất dễ nên em nghĩ tụi nó không có vấn đề gì. Em hi vọng mai là Bờm lại tung tăng chạy nhảy chứ bé nằm chèo queo thì tôi quá... Chị coi ngoài siêu thị có bán loại sữa lactose free không, nó có 2 loại loại bột hay loại nước, nếu có loại giống như sữa tươi thì mua rồi cho Bờm uống. Em không biết trứng có haị cho lúc này không chứ trứng có hàm lương đạm cao nhất trong các loại thức ăn, chỉ cần một lòng đỏ là đủ cho bé cả ngày... Nếu Bờm nó không ăn chị thử cho nhóc ăn trứng chín xem sao? hay pha với sữa cho nhóc nuốt.

Gemma

Active Member
Nghe thấy mấy bé bệnh mình cũng lo. Hôm qua hai nhóc nó "hò" làm em cũng lo nhưng do tụi nhóc ăn uống rất dễ nên em nghĩ tụi nó không có vấn đề gì. Em hi vọng mai là Bờm lại tung tăng chạy nhảy chứ bé nằm chèo queo thì tôi quá... Chị coi ngoài siêu thị có bán loại sữa lactose free không, nó có 2 loại loại bột hay loại nước, nếu có loại giống như sữa tươi thì mua rồi cho Bờm uống. Em không biết trứng có haị cho lúc này không chứ trứng có hàm lương đạm cao nhất trong các loại thức ăn, chỉ cần một lòng đỏ là đủ cho bé cả ngày... Nếu Bờm nó không ăn chị thử cho nhóc ăn trứng chín xem sao? hay pha với sữa cho nhóc nuốt.
Thằng Bờm từ khi về ở với chị đến giờ chỉ ăn thức ăn khô trộn cá thôi, nó không ăn thứ gì khác đâu cưng, không như Bánh Mì với Cam cái gì cũng muốn nếm thử. Nhưng lũ mèo nhà chị nó không thèm sữa. Hôm trước chị có cho tụi nó ăn thử pho mát thấy nó cũng liếm láp ăn tí đỉnh. Hay để lát nữa lấy pho mát dụ Bờm thử. Trong tủ còn một hộp pho mat bò cười mua về cho tụi nó chưa ai đụng đến :love struck::love struck: