• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nuôi thả như chó ta có bị hạ bàn

E đang nuôi mấy chú nhóc ở nhà nhưng dạo này e bận quá không cho chúng nó đi tập thể dục được, nhà có cái vườn đất khoảng 30 40 m gì đấy e thả rông không nhốt tí nào có sợ bị hạ bàn không??? Mọi người ai biết chỉ bảo giúp với.

mike1803

Member
Nếu bác thả mấy nhóc trong sân rộng như thế thì ko lo đâu bác ạh. Chỉ cần cung cấp thức ăn đủ dinh dưỡng cho bọn nó nữa thì làm sao bị hạ bàn đc. :):)

vâng e cám ơn. Tại không có thời gian rảnh để dắt nó đi chơi sợ thả rông nó nó lười vận động lại bị hạ bàn thì buồn lắm. Mằc dù đang nuôi 3 nhóc. Tính cả chó ta nữa nhưng mà lần nào ra xem cũng thấy đang nằm phè phỡn thôi chẳng thấy nghịch ngợm đùa nghịch gì. Bọn đấy chỉ có ăn là sáng mắt lên chạy loạn nhà thôi. haizzzzz

minhcuong

Active Member
E đang nuôi mấy chú nhóc ở nhà nhưng dạo này e bận quá không cho chúng nó đi tập thể dục được, nhà có cái vườn đất khoảng 30 40 m gì đấy e thả rông không nhốt tí nào có sợ bị hạ bàn không??? Mọi người ai biết chỉ bảo giúp với.
Hy vọng là ổn Hiệp. Vườn 40 mét mà có 3 con chó thì chật. 3 con thải ra hàng ngày, đất không kịp tiêu, mùa hè nóng bức thì dọn chắc mệt. Trường hợp tốt nhất là kiếm hoặc ké vườn rộng 400-1000 mét, trồng cỏ, đất xốp. Chó thải ra, đất và cỏ sẽ tự phân hủy, đỡ phải đi dọn.

Việc hạ bàn là do thiếu canxi. Nếu chó được tiếp xúc nhiều với ánh sáng tự nhiên ăn uống kém một chút nhưng còn khỏe mạnh hơn chó được ăn đầy đủ nhưng không được ra ánh sáng nhiều .

Phamcu

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Thế mới bảo! Các bác ở thành phố khổ đủ đường mà! Thôi mang về quê gửi đi e trông giùm cho! mỗi ngày nó chỉ phải chạy từ đầu vườn tới cuối vườn là đủ rồi!

Loch2009

Member
Ok, không sao đâu bạn. Nếu bạn lo lắng thì mua máy tập chạy về cho bọn chúng chạy. :)):)):))

Jecky

Member
Em cũng đang lo cái vụ hạ bàn này. Cu Rott nhà em suốt ngày vào nền nhà chạy, cứ thấy em nó ngã hoài. không biết chơi trên nền gạch hoa có là một nguy cơ hạ bàn không???????

manhquan

Member
Em cũng đang lo cái vụ hạ bàn này. Cu Rott nhà em suốt ngày vào nền nhà chạy, cứ thấy em nó ngã hoài. không biết chơi trên nền gạch hoa có là một nguy cơ hạ bàn không???????

hạ bàn thì chưa chắc, nhưng mấy ngón chân sẽ bị toè ra nhìn không đẹp, cún mình bị rồi cũng nuôi thả rông không xích nhưng trên nền gạch men, bây giờ không bị hạ bàn nhưng mấy ngón chân như.. vịt:thingking:

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Bất kể giống nào được nuôi thả tự nhiên từ bé không thể mắc các bệnh về xương do thiếu can-xi: hạ bàn, sập chân..

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Theo mình thì có mấy điều cần suy nghĩ:

Thứ nhất, Có thực sự là thiếu canxi không nhỉ?

Thứ 2, Xét về cấu tạo chân chó trước và sau thì:
- Bình thường con chó nó có chân sau giống như con người mình đi bằng đầu ngón chân vậy. Và tất cả con người chúng ta bình thường đều bị hạ bàn, xập chân.

Vậy thì cái gì làm hạ bàn trên chó? Có phải do thiếu canxi là cốt yếu không? Thực sự không phải là phần xương mà là phân gân và dây chằng chân (tarsus và carpus trên chó). Vậy nên việc thiếu can xi không có ý nghĩa nhiều. Ngược lại đa số cần phải giảm thức ăn và giảm hàm lượng khoáng khi chó bị chứng hạ bàn.

THiếu canxi ở chó non (thú non) thì đầu khớp chân to ra (tất cả các khớp) chứ không phải chỉ ở cái gân chân.

thancau

Member
em cũng nuôi chó ta nhưng là ở nền đá hoa , cũng rộng nhưng sao nhóc vẫn bị hạ bàn hả các bác????

Jecky

Member
hạ bàn thì chưa chắc, nhưng mấy ngón chân sẽ bị toè ra nhìn không đẹp, cún mình bị rồi cũng nuôi thả rông không xích nhưng trên nền gạch men, bây giờ không bị hạ bàn nhưng mấy ngón chân như.. vịt:thingking:
Đúng là vậy, dạo này thấy mấy ngón chân em nó cũng có hiện tượng toè ra như bạn nó, nhìn mà ngán, nhưng ko cho em nó vào nhà ko được, quen rồi, giờ thả ra là lao ngay vào nhà nằm và vơn nhau với em Golden trong nhà.

hungnv

Em có 1 chú GSD, 4 tháng, trước đây bình thường, vừa rồi đi vắng nhờ người khác nuôi, họ xích 1 tuần, chế độ ăn vẫn thế mà chân đã bị hạ bàn cả 4 chân luôn, đi lại yếu trông rất tội, ngón chân cứ tòe ra (chắc là để đứng cho vững). Khi em về lại thả ra như trước, cho chạy nhảy và chỉ vài ngày đã thấy đỡ hơn rất nhiều. Như vậy theo em bị hạ bàn không phải thiếu canxi mà do thiếu vận động, chỉ xảy ra đối với chó giống to chứ giống nhỏ ít bị hơn