• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

nuôi rott trong căn hộ diện tích nhỏ........

my_lucky

Active Member
Chào các chú, các anh,chị, em!
Là một người hiện đang nuôi rott trong diện tích nhỏ, gặp rất nhiều điều bất tiện.Ví dụ như : nơi vận động thể chất, vệ sinh, môi trường, tiếng sủa làm phiền những người hàng xóm không thích chó...v.v...v.v....Cháu-em xin phép lập topic này để những người đã, đang và sẽ nuôi rott trong những diện tích hẹp có thể tâm sự, góp ý, truyền đạt kinh nghiệm cho nhau, giúp nhau vượt qua những khó khăn đang gặp phải khi phải nuôi rott trong một diện tích nhỏ hẹp.Có thể sẽ có nhiều người khuyên rằng nếu diện tích nhỏ hẹp thì nên nuôi những giống chó có thân hình và trọng lượng nhỏ hơn rott cho phù hợp hoàn cảnh, nhưng xin thưa rằng là Rott đã ngấm vào máu sâu lắm rồi thì biết làm thế nào.Hi vọng mọi người cùng đưa ra những kinh nghiệm cũng như kiến thức từng trải của bạn thân ra để tâm sự và chia sẻ, cùng nhau tìm ra giải pháp cho " trường hợp " khó khăn chung của nhiều người này....Thân!

phamhuyhoang

Active Member
đơn giản là bạn đem con Rott đó tặng cho người nào có đủ điều kiện nuôi nó được và bạn mua con bull dog hoặc phốc sóc đặt tên là Rott mới được ^_^hehe!

my_lucky

Active Member
Em có cách riêng để khắc phục hoàn cảnh, nhưng đó là cách riêng của em.Em muốn những người hoàn cảnh giống như em cùng tâm sự, chia sẻ phương pháp của mình để cùng giải quyết vấn đề anh àh.Mời mọi người...............!

dungseven

Member
mình cũng đã chải qua thời kỳ nuôi rot trong nhà ống không gian chật hẹp có một lời tâm sự với bạn,rộng dãi hay chật hẹp theo mình ko quan trọng mà quan trọng nhất là mình có đủ thời gian dành cho cún hay ko?mà thôi?mình là một vd điển hình vẫn nuôi vô tư đến khi ......không còn thời gian dành cho cún nên đành phải chấp nhận chia ly

dungseven

Member
mình cũng đã chải qua thời kỳ nuôi rot trong nhà ống không gian chật hẹp có một lời tâm sự với bạn,rộng dãi hay chật hẹp theo mình ko quan trọng mà quan trọng nhất là mình có đủ thời gian dành cho cún hay ko?mà thôi?mình là một vd điển hình vẫn nuôi vô tư vẫn phát triển bình thường đến khi ......không còn thời gian dành cho cún nên đành phải chấp nhận chia ly

my_lucky

Active Member
cám ơn.....

mình cũng đã chải qua thời kỳ nuôi rot trong nhà ống không gian chật hẹp có một lời tâm sự với bạn,rộng dãi hay chật hẹp theo mình ko quan trọng mà quan trọng nhất là mình có đủ thời gian dành cho cún hay ko?mà thôi?mình là một vd điển hình vẫn nuôi vô tư vẫn phát triển bình thường đến khi ......không còn thời gian dành cho cún nên đành phải chấp nhận chia ly
Cám ơn Dũng đã chia sẻ, sự ra đi của Camry là nỗi buồn nhưng cũng là niềm vui của hội anh em mê rott.Buồn là vì tiếc cho Camry không được ở với Dũng nữa nhưng vui vì Camry lại được về với chủ mới tốt như bác Kiều.
Biết rằn Rott cũng như bao giòng chó khác đều cần không gian rộng rãi cho nó vận động, nhưng rốt cuộc thì nó cũng là thành viên trong gia đình chúng ta.Chúng ta là chủ nó, là con người - vậy mà hàng ngày hàng giờ đều đang phải cố gắng thích nghi với không gian chật hep hiện có.Vậy chúng ta phải làm gì để cho cún của chúng ta có cuộc sống tốt nhất khi bắt buộc phải ở với chúng ta, làm gì để giúp cún thích nghi với cuộc sống hoà nhập với gia đình chúng ta trong diện tích chật hẹp ????

Theo mình thì quan trọng là mỗi ngày mình bỏ ra khoảng 2 tiếng dắt nó di dạo và cho leo cầu thang ở nhà cũng như chơi các trò giằng kéo nữa là tốt rồi !
Thân chào !

minhcuong

Active Member
my_lucky có thể chia xẻ một hai hình ảnh nơi ở Rot cưng của my_lucky và ảnh khu vực xung quanh nhà, để mình thử xem liệu có thể nuôi Rot phù hợp không?

Thường thì công thức là:

1- Ở chung cư: toy dog, nhưng chó nhỏ, không yêu cầu vận động cao. Chấp nhận ngày đi dạo 1 lần khoảng 15-30 phút hoặc chạy loanh quanh ở ban công.

Có thể mua máy chạy tập, nhưng luôn phải đứng giám sát khi cún chạy tập tránh tai nạn đáng tiếc.

2- Ở nhà mặt đất:
A> Có vườn, để thả trong vườn. Labrador, Rot có mảnh vườn khoảng 60 mét vuông là ok. Rot ít cần vận động hơn Lab. Tuy nhiên cả Lab và Rot đều dễ phát phì do đó, cứ 1 tuần lại cho nhịn 1 bữa hoặc 1 ngày, 1 ngày kia khẩu phần chỉ bằng 1 nửa.

Với GSD, Malinois, Border Collie, các dòng chó chăn cừu, cần vận động tích cực hơn để tránh hạ bàn hoặc phát tật xấu. Có nghĩa là chủ chơi với chó trong vườn, quăng đồ cho nhặt, leo khung chữ A....

B> Không có vườn, thì ngày dắt cún đi dạo từ 1 đến 3 lần tuỳ điều kiện. Việc dắt cún cũng cần có phương pháp một chút, chứ không phải phóng xe máy ào ào cún chạy theo. Nhiều cún có thể kiệt sức hoặc phát triển khung xương lệch lạc nếu tập quá sức. Cũng không nên dắt xích, cún kè kè bên chủ, có thể dùng loại dây kéo dài 5 mét tự thu về để cho cún có điều kiện chạy tự do một chút. Nhà gần công viên hoặc sân chơi thì quá tốt.

Vài ý kiến mình tập hợp từ nhiều nguồn, học hỏi kinh nghiệm trên VietPet xin chia xẻ lại.

Tôi cũng nuôi diện tích hẹp mà có sao đâu. Hãy cho cún đi dạo vào những buổi chiều. Với diện tích hẹp thì kiếm lốp xe về cho cún chơi. Khi ngủ dậy cún sẽ tự vận động và chơi một mình mà.

ahieu88

hì,chẳng sao cả,mấy tay nuôi trong trại đó,nuôi y như nuôi heo ý,có sao đâu.

cyber_hp

Member
Mình không nuôi Rott mà nuôi Lab nhưng cũng có hoàn cảnh giống bạn vậy,nhà ống có 60 m2 cả sân thành ra cún thường xuyên phải xích.Khi nào nhà vắng người mới thả ra cho nó chạy nhảy tí,buổi tối thì dắt đi bộ khoảng 1h.Mình cũng biết như vậy là không đáp ứng đủ nhu cầu vận động của cún nhưng hoàn cảnh điều kiện như vậy nên cũng đành chịu.

my_lucky có thể chia xẻ một hai hình ảnh nơi ở Rot cưng của my_lucky và ảnh khu vực xung quanh nhà, để mình thử xem liệu có thể nuôi Rot phù hợp không?

Thường thì công thức là:

1- Ở chung cư: toy dog, nhưng chó nhỏ, không yêu cầu vận động cao. Chấp nhận ngày đi dạo 1 lần khoảng 15-30 phút hoặc chạy loanh quanh ở ban công.

Có thể mua máy chạy tập, nhưng luôn phải đứng giám sát khi cún chạy tập tránh tai nạn đáng tiếc.

2- Ở nhà mặt đất:
A> Có vườn, để thả trong vườn. Labrador, Rot có mảnh vườn khoảng 60 mét vuông là ok. Rot ít cần vận động hơn Lab. Tuy nhiên cả Lab và Rot đều dễ phát phì do đó, cứ 1 tuần lại cho nhịn 1 bữa hoặc 1 ngày, 1 ngày kia khẩu phần chỉ bằng 1 nửa.

Với GSD, Malinois, Border Collie, các dòng chó chăn cừu, cần vận động tích cực hơn để tránh hạ bàn hoặc phát tật xấu. Có nghĩa là chủ chơi với chó trong vườn, quăng đồ cho nhặt, leo khung chữ A....

B> Không có vườn, thì ngày dắt cún đi dạo từ 1 đến 3 lần tuỳ điều kiện. Việc dắt cún cũng cần có phương pháp một chút, chứ không phải phóng xe máy ào ào cún chạy theo. Nhiều cún có thể kiệt sức hoặc phát triển khung xương lệch lạc nếu tập quá sức. Cũng không nên dắt xích, cún kè kè bên chủ, có thể dùng loại dây kéo dài 5 mét tự thu về để cho cún có điều kiện chạy tự do một chút. Nhà gần công viên hoặc sân chơi thì quá tốt.

Vài ý kiến mình tập hợp từ nhiều nguồn, học hỏi kinh nghiệm trên VietPet xin chia xẻ lại.
Em không đồng ý với ý kiến này của a . theo em thì vẫn cho ăn đủ bữa ,thà ăn ít vẫn hơn k ăn ,quan trọng là mình kiểm soát lượng vận động của cún và năng lượng trong khẩu phần ăn (nhưng vẫn đảm bảo dinh dưỡng). Đây là kinh nghiệm ăn uống và tập luyện từ bạn thân em áp dụng qua thú cưng (vì về căn bản thì mọi đv đều khá giống nhau ) vì em là vđv thể hình nên khá hiểu rõ về vấn đề này !
Thân chào!

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
chào các bạn ! không biết các bạn đã thấy máy tập chạy của anh sơn ly-giang chưa , đó là máy giải phòng năng lượng cho mấy em cần vận động nhưng diện tích nuôi lại nhỏ. các bạn có thể liên lạc với anh sơn ly-giang để biết thêm chi tiết nhé.

thân chào

tran huy hoang

Active Member
Gởi ACE yêu Rottweiler

Là một người hiện đang nuôi rott trong diện tích nhỏ, gặp rất nhiều điều bất tiện.Ví dụ như : nơi vận động thể chất, vệ sinh, môi trường, tiếng sủa làm phiền những người hàng xóm không thích chó...v.v...v.v....Cháu-em xin phép lập topic này để những người đã, đang và sẽ nuôi rott trong những diện tích hẹp có thể tâm sự, góp ý, truyền đạt kinh nghiệm cho nhau, giúp nhau vượt qua những khó khăn đang gặp phải khi phải nuôi rott trong một diện tích nhỏ hẹp.Có thể sẽ có nhiều người khuyên rằng nếu diện tích nhỏ hẹp thì nên nuôi những giống chó có thân hình và trọng lượng nhỏ hơn rott cho phù hợp hoàn cảnh, nhưng xin thưa rằng là Rott đã ngấm vào máu sâu lắm rồi thì biết làm thế nào.Hi vọng mọi người cùng đưa ra những kinh nghiệm cũng như kiến thức từng trải của bạn thân ra để tâm sự và chia sẻ, cùng nhau tìm ra giải pháp cho " trường hợp " khó khăn chung của nhiều người này....Thân!
Bác my_lucky thân ! Tinh thần Rottweiler- Tình thân Võ Sĩ Đạo diện tích Rộng hay Hẹp có thể áp dụng "VÕ CÔNG THÁI CỰC QUYỀN" để biến hóa tình huống :D:D:D. Chuyện lớn nhất về Rott ở nhà phố có lẽ là tiếng ồn !!! :sick: Chỉ cần Nó Buồn thì hàng xóm cũng phải mệt theo.:angry: Cũng khó có phương an nào kha thi hơn my_lucky a !:day dreaming::thingking:

Hung.tinhyeu

Active Member
Mua cho em nó 01 cái máy tập thuỷ lực chạy bằng CƠM, đảm bảo vượt qua hết những khó khăn đang gặp phải khi nuôi rott trong một diện tích nhỏ hẹp. Thân

my_lucky

Active Member
anh Cường........

Thường thì công thức là:

2- Ở nhà mặt đất:

Cám ơn anh Cường đã chia sẻ kinh nghiệm!
Hiện giờ Rott em đang nuôi đang phải nuôi nhờ bên nhà người bạn của em, bên đó có điều kiện sân và vườn rộng hơn nhà em ( tổng cộng khoảng 70 mét vuông cả sân lẫn vườn dành riêng cho cún), ảnh thì cho em nợ em sẽ chụp chi tiết sau.
Trước đây, công việc của em cũng có nhiều thời gian rỗi nên hàng ngày em có thể dắt chó đi dạo 1 đến 2 lần ở hồ Đền Lừ ( nhà em ở gần đó ), hoặc em cho chó đi làm cùng em vì bãi xe của công ty em cũng cách nhà có chưa đầy 1km, ra đó nó được vận động tự do và rất thoải mái.
Thời gian gần đây công việc của em rất bận nên em đang cố gắng nghĩ cách làm sao để chó của mình có thể tự vận động trong khu vườn riêng của mình khi mà chủ vắng nhà.
Em rất khoái cách anh chơi và giúp cún của anh tập luyện, em đã thử vài lần những động tác như cho nhảy qua hàng rào thấp, ném bóng cho đi nhặt, tập cho chó cắn lốp xe đạp hoặc chơi giằng co với nó bằng một đoạn dây chão gấp đôi.Ghi nhận của em là nó khoái chơi ném bóng và giằng co chứ cái món nhảy qua rào thấp thì nó không khoái lắm anh ạ, chắc tại rott có thể trọng không được thanh mảnh như Lap.Hi vọng về sau các ACE sẽ nghĩ ra thêm nhiều cách và đồ chơi tự tạo để giúp cún của mình rèn luyện thể lực tốt hơn mà không mất quá nhiều công sức.Thân!

my_lucky

Active Member
Chào anh Hoàng....

Bác my_lucky thân ! Tinh thần Rottweiler- Tình thân Võ Sĩ Đạo diện tích Rộng hay Hẹp có thể áp dụng "VÕ CÔNG THÁI CỰC QUYỀN" để biến hóa tình huống :D:D:D. Chuyện lớn nhất về Rott ở nhà phố có lẽ là tiếng ồn !!! :sick: Chỉ cần Nó Buồn thì hàng xóm cũng phải mệt theo.:angry: Cũng khó có phương an nào kha thi hơn my_lucky a !:day dreaming::thingking:
Anh Hoàng nói đúng đấy ạ, nếu là Rott cái mình còn cố huấn luyện nó nghe lời và không sủa bậy được.Chứ nếu nuôi Rott đực thì dù có ngoan đến mấy đi chăng nữa mà gặp phải lúc con chó cái nhà hàng xóm đến kỳ salơ thì....=)) Đau hết đầu luôn đấy bác ạ:-bd

my_lucky

Active Member
Mua cho em nó 01 cái máy tập thuỷ lực chạy bằng CƠM, đảm bảo vượt qua hết những khó khăn đang gặp phải khi nuôi rott trong một diện tích nhỏ hẹp. Thân
Sư huynh ơi cái máy mà sư huynh nói tới thì em có rồi huynh ơi, nhưng mỗi tội đợt này bận quá nên có khi 2 hay 3 ngày em mới có thời gian để.....bấm nút khởi động ạ:D

Em không đồng ý với ý kiến này của a . theo em thì vẫn cho ăn đủ bữa ,thà ăn ít vẫn hơn k ăn ,quan trọng là mình kiểm soát lượng vận động của cún và năng lượng trong khẩu phần ăn (nhưng vẫn đảm bảo dinh dưỡng). Đây là kinh nghiệm ăn uống và tập luyện từ bạn thân em áp dụng qua thú cưng (vì về căn bản thì mọi đv đều khá giống nhau ) vì em là vđv thể hình nên khá hiểu rõ về vấn đề này !
Thân chào!
Đồng ý với bạn là mình sẽ kiểm soát tốt dinh dưỡng trong khẩu phần ăn của cún nhưng thỉnh thoảng nên cho cún nhịn một bữa để cho cún " sạch ruột ", tiêu hao bớt năng lượng thừa ( nếu có ) và quan trọng nhất là lấy lại cảm giác thèm ăn của cún ( đối với những cún được chủ cho ăn quá thừa chất ).Thân!:-bd

my_lucky

Active Member
chào anh Sơn....

chào các bạn ! không biết các bạn đã thấy máy tập chạy của anh sơn ly-giang chưa , đó là máy giải phòng năng lượng cho mấy em cần vận động nhưng diện tích nuôi lại nhỏ. các bạn có thể liên lạc với anh sơn ly-giang để biết thêm chi tiết nhé.

thân chào
Cám ơn anh đã góp ý, sẽ là tuyệt vời nếu chủ cún có điều kiện mua máy tập chạy để cho cún tập trong diện tích nhỏ nhưng quan trọng nhất là giá thành và diện tích để đặt máy.Với lại có phải ACE nào nuôi rott cũng có tiền để mua máy tập chạy đâu anh.Hi vọng là ACE sẽ nghĩ thêm nhiều phương án khác nữa ạ.Thân!

diện tích nhỏ là bao nhiêu m2 bạn. nhà mình hiện giờ cũng là nhà ống, diện tích 90m2. nuôi 2 em rốt mình vẫn thây ok lắm,theo mình bạn muốn chó nhà bạn ít sủa thì bạn đừng có bào giờ xích hay nhôt trong lồng,vì như thế nó cứ thấy người là sủa đòi ra liền