• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

(Nuôi Alas) - Năn nỉ xin một lời giải đáp

giang90

Xin kính chào các bác.=((
Em xin đi thẳng vào vấn đề mà dường như e đã trở nên bất lực. Tình hình là em Alas nhà em đã được 4 tháng tuổi. Em ăn uống được nhưng có 2 vấn đề chưa giải quyết được:
_ Mỗi lần đưa ra đường là lại ăn đá, gạch, sỏi. Bụng nó vốn yếu nên cứ ăn vào là y như rằng lại đi ỉa và làm bạn với thuốc đi ỉa. Em cực kì sót ruột. Có lần em Alas còn ị ra nguyên 7 viên sỏi ý :((. Thế là dư lào ạ các bác.
_ Vấn đề thứ 2 là vấn đề muôn thởu - đi vệ sinh. Em cho bé ở chuồng, sau mỗi lần ăn là dắt đi ị. Ấy thế mà nhất khoát ko bao giờ bé đi mà toàn về chuồng tè và sau đó ị. Không biết liệu lúc lớn nó có hết không ạ.
Rất mong nhận được những góp ý chân thành từ toàn thể các bác trên diễn đàn.
P/s: Hè nóng nực thía này liệu Alas có chịu nổi cái nóng của Hà Lội được không các bác nhỉ. Em thấy người còn vật vã lun ý ><

Cún nhà mình đi ra ngoài thỉnh thoảng cũng hay ăn linh tinh lắm, bạn nên dạy cún lệnh Không để khi thấy cún ngửi ngửi chuẩn bị ăn thì bảo Không ngay, nhiều khi mình dừng lại vạch mõm cún ra để lấy đồ linh tinh khỏi mồm nữa.

Còn vấn đề đi vệ sinh thì bạn đọc bài blog này của mình xem có giúp được gì không nhé Owning A Samoyed from A to Z: Chuyện đi vệ sinh
Nếu bạn không huấn luyện thì sau này lớn em nó cũng sẽ vẫn theo thói quen đi vệ sinh trong chuồng đó.

Eclap

Member
Chó con mà bạn, ra ngoài đường thấy cái gì hay hay vơ ngay vào mồm. Thấy lơ ngơ định ăn là quát và vạch mồm lấy ra (nếu đã ăn). Về vụ vệ sinh #2 chia sẻ rồi. Còn vụ nóng quá nếu bạn đang nuôi alas lông dài thì có thể đem đi cạo, k vấn đề gì hết, mọc lại cũng nhanh.

hermes14

Member
ok

Xin kính chào các bác.=((
Em xin đi thẳng vào vấn đề mà dường như e đã trở nên bất lực. Tình hình là em Alas nhà em đã được 4 tháng tuổi. Em ăn uống được nhưng có 2 vấn đề chưa giải quyết được:
_ Mỗi lần đưa ra đường là lại ăn đá, gạch, sỏi. Bụng nó vốn yếu nên cứ ăn vào là y như rằng lại đi ỉa và làm bạn với thuốc đi ỉa. Em cực kì sót ruột. Có lần em Alas còn ị ra nguyên 7 viên sỏi ý :((. Thế là dư lào ạ các bác.
_ Vấn đề thứ 2 là vấn đề muôn thởu - đi vệ sinh. Em cho bé ở chuồng, sau mỗi lần ăn là dắt đi ị. Ấy thế mà nhất khoát ko bao giờ bé đi mà toàn về chuồng tè và sau đó ị. Không biết liệu lúc lớn nó có hết không ạ.
Rất mong nhận được những góp ý chân thành từ toàn thể các bác trên diễn đàn.
P/s: Hè nóng nực thía này liệu Alas có chịu nổi cái nóng của Hà Lội được không các bác nhỉ. Em thấy người còn vật vã lun ý ><
**Vấn đề ăn uống linh tinh ngoài đường:Bạn để ý khi nào cún ăn linh tinh thì mắng và kèm theo vài phát quật.Đừng xót.quật nó rồi nó sẽ sợ.Sau đó đưa đồ ăn vứt ra đường nếu thấy cún lao vào ăn quật tiếp.Đừng để nó ăn thức ăn trên đường.2 ngày tập liên tục cún sẽ không ăn linh tinh ngoài đường nữa.Bạn yên tâm Husky nhà mình cũng dậy theo cách này và đã thành công.
**Về việc vệ sinh cho chó:khi chó ỉa ra chuồng bạn hãy vệ sinh chuồng thật sạch.Đừng để xót lại mùi cứt đái của cún.Nếu bạn không dọn sạch thì cún sẽ mặc nhiên nghĩ đây là chỗ đi vệ sinh của nó.Trường hợp nó vẫn bậy bạ ra chuồng thì sử dụng biện pháp mạnh.dí mũi nó vào chỗ nó vừa ị ra và mắng.Nhớ kèm theo vài cái tát vào mõm nó.Bên cạnh đó bạn nên cho cún ra chỗ bạn muốn cún đi vệ sinh cố định.Đứng im ở đấy (cần thiết xích cún lại ở đấy) 1 lúc.Cứ thế cứ thế vài lần nó sẽ quen thôi.
Chúc bạn thành công ^^

giang90

Xin chân thành cảm ơn lời khuyên từ mọi nguoi. Em se co gang xem sao..May ngay nay Ha Noi nong qua >< nguoi con met huong ho la cho...kho than cac em cho...