• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Những vấn đề liên quan đến GSD

emily_vn

Member
Không thể chỉnh sửa được vì trong cái chip ấy chỉ có một dãy số đã được mã hoã,khi đọc người ta dùng cái máy đọc chip rà vào chỗ được cấy chíp,máy đọc sẽ nhận được và hiện lên dãy số này.
Năm 2000 anh cũng đã trang bị cho gia đình một bộ để cài cho những con chó nào người mua có nhu cầu.Điều này chỉ nhằm xác định con chó ấy là của nhà anh ra.Nếu sau này một người mua một con chó mà người bán bảo rằng con này là từ nhà anh ra,người mua muốn xác định thì chỉ cần alô nhà anh sẽ mang máy đọc đến là rõ.
Thế dùng máy đọc khác có đọc được chip của nhà anh ko? Và dãy số đó sẽ đc anh lưu lại trong máy của anh thôi đúng ko? Có trường hợp nào Microchip bị bóc mất ko nhỉ? VD với 1 con chó quá VIP, việc gỡ chip để chống chủ nhận diện có thể được tính đến, đúng ko?
@Việt Châu: Theo mình, giá một bộ khoảng $70.

Giúp bạn Việt Châu,

Thông tin đây nhé
cảm ơn bác minhcuong nhiều lắm nhưng cái con đang muốn tìm là về chiều cao trung binh của GSD qua các giai đoạn ạ còn về cân nặng thì con cũng tìm được rồi ạ. Hi vọng chú Thuấn giúp con câu này chứ con tìm đỏ mắt vẫn chưa thấy đâu ạ.:(

to emily: cảm ơn bác trả lời giúp em. Còn về cân nặng của GSD nhà bác thế em nghĩ cũng không sao đâu ạ chứ mà 6-7 tháng mà 30-40kg thi thật sự không tốt đâu ạ

Về câu hỏi của bác Bình thì thực sự khó trả lời vì tôi chưa đọc được bài nào nói về việc này.
Tuy nhiên bác có thể tìm hiểu về tiêu chuẩn cân nặng,chiều cao của GSD ngay trong VP này.
Thế mới nhờ bác,may ra mắt thấy tai nghe còn nắm rõ..chứ cái tiêu chuẩn đó thì Em cũng biết mà
rất cảm ơn Bác

vẫn đang nôn nóng chờ chú hi vọng chú sẽ sớm giúp con câu này. Chúc chú sức khoẻ :)
Mỗi con chó trong cả thời kỳ phát triển của nó từ nhỏ đến khi trưởng thành có sự khác nhau,tuỳ từng điều kiện chăm sóc cũng như ngoại cảnh và sự di truyền từ bố mẹ.Còn tất nhiên sẽ có một "khung" quy định chung,điều này cháu có thể tìm thấy ở Link mà minhcuong đã cho.

SOI-LANG-THANG

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
chú Thuấn cho cháu hỏi là mấy cái danh hiệu V, VA, SG là như thế nào? thứ tự xếp hạng như thế nào ạ? ngoài mấy danh hiệu này thì còn có các danh hiệu nào khác nữa không chú, mấy em chó nhập về VN xem tờ gia phả mà cháu chả biết đẳng cấp thực sự của các em đến đâu cả :D

chú Thuấn cho cháu hỏi là mấy cái danh hiệu V, VA, SG là như thế nào? thứ tự xếp hạng như thế nào ạ? ngoài mấy danh hiệu này thì còn có các danh hiệu nào khác nữa không chú, mấy em chó nhập về VN xem tờ gia phả mà cháu chả biết đẳng cấp thực sự của các em đến đâu cả :D
Những danh hiệu như VA; V; SG là những danh hiệu mà con chó đạt được trong những cuộc thi cấp Liên bang (BSZS) hay cấp Tiểu bang (LGZS) và cấp địa phương (OGZS).
VA chỉ có ở cấp BSZS và ở hạng GHKL (hạng trên 24 tháng tuổi,đã có chứng chỉ SchH1 trở lên và đã làm Ankörung-sát hạch-KKL).Trong vòng thi này người ta chọn ra khoảng chục con xuất sắc nhất là VA (từ VA1 đến VA10 gì đó,có năm chỉ có 9 có năm có 11 v.v.)
Tiếp sau những con VA thì đến V.Hạng này cũng được xếp từ V1 trở đi cho đến hết những con tham dự của hạng.Tiếp sau V thì đến SG.Dưới SG thì đến U, dưới U thì đến T và cuối cùng là EZ
Ví dụ ở giải BSZS năm nay hạng GHKL của chó đực (GHKLR) có 234 con đăng ký thi,đến hôm thi còn 214 tham dự (20 con vì lý do nào đó đã đăng ký nhưng không tham dự được).Có 10 con đạt VA còn lai 204 con.Trong số 204 con này có 14 con đạt EZ còn lại 190 con.Trong số 190 con này 20 con đạt T còn lại 170 con.Trong số 170 con này lại có 20 con đạt U còn lại 150 con.Trong số 150 con này lại có 7 con đạt SG còn lại 143 con đạt V.
Ở giải này hạng dưới 24 tháng tuổi không có VA và V mà chỉ có SG trở xuống.
Ở các giải LGZS và OGZS thì hạng trên 24 tháng tuổi (GHKL) cũng đòi hỏi phải có SchH1 và KKL nhưng không có VA mà chỉ có V.Hạng dưới 24 tháng cũng vậy chỉ có SG.

Giải nghĩa những từ viết tắt VA-V-SG v.v. :
-VA Vorzüglich Auslese : Dẫn đầu thượng hảo hạng
-V Vorzüglich : Dẫn đầu
-SG Sehr Gut : Rất tốt
-U Ungenügen : Chưa đủ
-T (chưa biết là viết tắt của từ gì :D) : Trượt
-EZ (Entschuldig Zurückgenommen) : Xin lỗi tôi rút lại

Những danh hiệu trên đây không được ghi ở trong tở gia phả của con chó.
Ở tờ gia phả chủa con chó trang cuối cùng (trang 4) chỉ ghi những kết quả mà nó đã thi được ở các môn như AD (Ausdauerprüpfung-Sức bền): BH (Begleithundprüpfung-Nghe lời):FH (Färtenhund-Đánh hơi dò tìm) và SchH (Schutzhund-Chó bảo vệ)

Đẳng cấp của con chó là những danh hiệu như VA.V.SG mà nó đạt được trong các giải sẽ được cấp chứng chỉ riêng

Mỗi con chó trong cả thời kỳ phát triển của nó từ nhỏ đến khi trưởng thành có sự khác nhau,tuỳ từng điều kiện chăm sóc cũng như ngoại cảnh và sự di truyền từ bố mẹ.Còn tất nhiên sẽ có một "khung" quy định chung,điều này cháu có thể tìm thấy ở Link mà minhcuong đã cho.
cảm ơn chú nhưng trong cái đường link của chú minhcuong thì chỉ cho 1 cái bảng số liệu về cân nặng của chó qua các giai đoạn thôi ạ chứ không có phần chiều cao và con lên mạng kiếm nhưng cũng không tìm ra. trong tiêu chuẩn của FCI thì con thấy chó oversize là xét về chiều cao chứ không phải cân nặng nên con nghĩ chắc cũng phải có 1 cái khung nhất định nào đó để ta đánh giá tổng quan con chó ấy sẽ phát triển thế nào chứ? Nếu chú tìm được tài liệu nào như thế hoặc hỏi được những chuyên gia ở bển thì mong chú giúp con. Cảm ơn chú nhiều ạ

cảm ơn chú nhưng trong cái đường link của chú minhcuong thì chỉ cho 1 cái bảng số liệu về cân nặng của chó qua các giai đoạn thôi ạ chứ không có phần chiều cao và con lên mạng kiếm nhưng cũng không tìm ra. trong tiêu chuẩn của FCI thì con thấy chó oversize là xét về chiều cao chứ không phải cân nặng nên con nghĩ chắc cũng phải có 1 cái khung nhất định nào đó để ta đánh giá tổng quan con chó ấy sẽ phát triển thế nào chứ? Nếu chú tìm được tài liệu nào như thế hoặc hỏi được những chuyên gia ở bển thì mong chú giúp con. Cảm ơn chú nhiều ạ
Chú đã nói ngay ở đầu Topic là những gì chú biết chỉ là kinh nghiệm lượm lặt được trong thực thế của chú.Nếu cháu cứ hỏi theo kiểu "nói có sách mách có chứng" như thế thì chú ... chịu thôi.
Sao cháu không viết thư hỏi luôn FCI hay SV cho chính xác.Chú nghĩ họ sẽ cung cấp cho cháu đúng theo yêu cầu của cháu đó.

emily_vn

Member
Coi bộ bạn này muốn gì khác ngoài chuyện hỏi han ấy nhỉ? Các tài liệu đó bạn tìm trên GG mình nghĩ là ko thiếu gì hết.
Bạn gõ thử cụm từ "GSD's height in each period" lên GG xem đọc có hết nổi ko mà cứ phải xoay đi xoay lại thế? Làm thanh niên, muốn tìm hiểu, thì phải mày mò, ngồi hỏi ăn sẵn nằm ngửa thế bao giờ mà khá? Chưa kể hỏi vặn vẹo có dụng ý khác!

"The head should be in proportion to the body size (in length approximately 40% of the height at the withers) and not coarse, overrefined or overstretched(snipey). In general appearance, it should be dry with moderate breadth between the ears."

Đọc câu này bạn có vỡ ra cái gì ko? Dùng thước mà đo tỉ lệ đầu của con chó rồi tính ra xem nó có phát triển bình thường ko. Có con lớn nhanh, cao nhanh, có con chậm, cao chậm, cứ từ cái tỉ lệ kia mà tính ra. Bạn thử tìm xem có bảng chiều cao trung bình của người ko? Từ bé đến lớn nhé!

Schaeferhund

Những danh hiệu như VA; V; SG là những danh hiệu mà con chó đạt được trong những cuộc thi cấp Liên bang (BSZS) hay cấp Tiểu bang (LGZS) và cấp địa phương (OGZS).
VA chỉ có ở cấp BSZS và ở hạng GHKL (hạng trên 24 tháng tuổi,đã có chứng chỉ SchH1 trở lên và đã làm Ankörung-sát hạch-KKL).Trong vòng thi này người ta chọn ra khoảng chục con xuất sắc nhất là VA (từ VA1 đến VA10 gì đó,có năm chỉ có 9 có năm có 11 v.v.)
Tiếp sau những con VA thì đến V.Hạng này cũng được xếp từ V1 trở đi cho đến hết những con tham dự của hạng.Tiếp sau V thì đến SG.Dưới SG thì đến U, dưới U thì đến T và cuối cùng là EZ
Ví dụ ở giải BSZS năm nay hạng GHKL của chó đực (GHKLR) có 234 con đăng ký thi,đến hôm thi còn 214 tham dự (20 con vì lý do nào đó đã đăng ký nhưng không tham dự được).Có 10 con đạt VA còn lai 204 con.Trong số 204 con này có 14 con đạt EZ còn lại 190 con.Trong số 190 con này 20 con đạt T còn lại 170 con.Trong số 170 con này lại có 20 con đạt U còn lại 150 con.Trong số 150 con này lại có 7 con đạt SG còn lại 143 con đạt V.
Ở giải này hạng dưới 24 tháng tuổi không có VA và V mà chỉ có SG trở xuống.
Ở các giải LGZS và OGZS thì hạng trên 24 tháng tuổi (GHKL) cũng đòi hỏi phải có SchH1 và KKL nhưng không có VA mà chỉ có V.Hạng dưới 24 tháng cũng vậy chỉ có SG.

Giải nghĩa những từ viết tắt VA-V-SG v.v. :
-VA Vorzüglich Auslese : Dẫn đầu thượng hảo hạng
-V Vorzüglich : Dẫn đầu
-SG Sehr Gut : Rất tốt
-U Ungenügen : Chưa đủ
-T (chưa biết là viết tắt của từ gì :D) : Trượt
-EZ (Entschuldig Zurückgenommen) : Xin lỗi tôi rút lại

Những danh hiệu trên đây không được ghi ở trong tở gia phả của con chó.
Ở tờ gia phả chủa con chó trang cuối cùng (trang 4) chỉ ghi những kết quả mà nó đã thi được ở các môn như AD (Ausdauerprüpfung-Sức bền): BH (Begleithundprüpfung-Nghe lời):FH (Färtenhund-Đánh hơi dò tìm) và SchH (Schutzhund-Chó bảo vệ)

Đẳng cấp của con chó là những danh hiệu như VA.V.SG mà nó đạt được trong các giải sẽ được cấp chứng chỉ riêng
Theo như 1 vị trọng tài chấm của SV thì em được biết:
-T là từ viết tắt trong tiếng Đức cửa từ '' Tadel '' = Censure ( Tiếng Anh) có nghĩa là ''phê bình'' , ''đáng khiển trách''.

Cảm ơn và xin lỗi chú Thuấn và bác emily. Việc con hỏi đi hỏi lại vì con nghĩ có lẽ chú Thuấn chưa hiểu ý con (do con diễn đạt dở quá chăng) và con cũng không ép ai phải trả lời câu hỏi của mình, ai biết thì giúp không thì cũng đâu có sao vì kiến thức là mênh mông vô tận mà. Còn nếu cảm thấy phiền toái khi trả lời những câu hỏi của con thì con cũng chẳng dám hỏi nữa. Con cũng chỉ là học sinh THPT thôi, cũng còn phải ăn bám bố mẹ thời gian rảnh rỗi cũng không nhiều và nói thẳng là vốn tiếng nước ngoài cũng chẳng đáng là bao. Lên VP để tìm hiểu học hỏi nhưng cũng chỉ ở 1 mức tương đối nào đó thôi chứ chủ yếu là hỏi. Còn vì sao con lại tìm hiểu về cái việc này thì do con thấy ở giống Rot có rất nhiều thông tin chỉ số (cân nặng, chiều cao, vòng ngực http://vietdog.com/forum/index.php/topic,364.0.html) nhưng bên GSD lại chỉ có cân nặng, mà trong tài liệu FCI thì chiều cao là 1 trong những lỗi quan trọng trong việc loại bỏ những con chó nên con muốn tìm xem thế nào. Còn về câu trả lời của bác emily là rất hay, có điều con không quan tâm đến việc phát triển cân đối mà con đang tìm xem việc phát triển đó nó có phù hợp không để khi trưởng thành thì sẽ dừng lại ngay đúng chuẩn chứ không lố (đương nhiên tất cả chỉ là tương đối). Còn trong câu hỏi con có ý gì khác thì con cũng chẳng thấy gì là khác thường cả, chỉ những ai "nhột" vì trúng tim đen thì sẽ tự động phản ứng lên thôi. Con luôn tôn trọng những bậc tiền bối trong đó có cả chú Thuan trong việc phát triển GSD tại VN, còn giữa họ có những xích mích gì thì con không dám xen vào vì cũng chỉ là "1 thằng thanh niên ngồi hỏi ăn sẵn nằm ngửa" thôi ạ. Chào và chúc sức khỏe 2 bác

D0GiaHai

Member
Coi bộ bạn này muốn gì khác ngoài chuyện hỏi han ấy nhỉ? Các tài liệu đó bạn tìm trên GG mình nghĩ là ko thiếu gì hết.
Bạn gõ thử cụm từ "GSD's height in each period" lên GG xem đọc có hết nổi ko mà cứ phải xoay đi xoay lại thế? Làm thanh niên, muốn tìm hiểu, thì phải mày mò, ngồi hỏi ăn sẵn nằm ngửa thế bao giờ mà khá? Chưa kể hỏi vặn vẹo có dụng ý khác!

"The head should be in proportion to the body size (in length approximately 40% of the height at the withers) and not coarse, overrefined or overstretched(snipey). In general appearance, it should be dry with moderate breadth between the ears."

Đọc câu này bạn có vỡ ra cái gì ko? Dùng thước mà đo tỉ lệ đầu của con chó rồi tính ra xem nó có phát triển bình thường ko. Có con lớn nhanh, cao nhanh, có con chậm, cao chậm, cứ từ cái tỉ lệ kia mà tính ra. Bạn thử tìm xem có bảng chiều cao trung bình của người ko? Từ bé đến lớn nhé!
Bạn cũng đang học hỏi , người khác cũng học hỏi mà bạn lại bảo người ta vặn vẹo , soi mói là cớ làm sao . Mà bạn Việt Châu hỏi anh Thuấn chứ có hỏi bạn đâu mà bạn trả lời như vậy , một câu hỏi bình thường ( cũng như câu hỏi của bạn với cùng mục đích là mở mang kiến thức ) mà bạn lại bảo người ta có dụng ý là sao ? tôi thấy bạn cũng đang học mà đã muốn dạy người khác rồi đấy ( mà dạy bằng Anh Ngữ nữa cơ ) . Tiếng Việt mình có câu HÒN BẤC NÉM ĐI - HÒN CHÌ NÉM LẠI , sự việc hay phức tạp và rắc rối bởi cái NÉM LẠI ấy bạn ạ

Bạn cũng đang học hỏi , người khác cũng học hỏi mà bạn lại bảo người ta vặn vẹo , soi mói là cớ làm sao . Mà bạn Việt Châu hỏi anh Thuấn chứ có hỏi bạn đâu mà bạn trả lời như vậy , một câu hỏi bình thường ( cũng như câu hỏi của bạn với cùng mục đích là mở mang kiến thức ) mà bạn lại bảo người ta có dụng ý là sao ? tôi thấy bạn cũng đang học mà đã muốn dạy người khác rồi đấy ( mà dạy bằng Anh Ngữ nữa cơ ) . Tiếng Việt mình có câu HÒN BẤC NÉM ĐI - HÒN CHÌ NÉM LẠI , sự việc hay phức tạp và rắc rối bởi cái NÉM LẠI ấy bạn ạ
cảm ơn anh Hải nhưng không sao anh Hải à nói qua nói lại thì sẽ loãng topic này ạ. Việc làm của mình gây khó chịu cho người khác thì tốt nhất là không nên làm nữa anh Hải nhỉ :) Hãy cứ để topic này tồn tại theo đúng ý nghĩa của nó. Dù sao cũng cảm ơn chú Thuan thời gian qua đã chỉ bảo con nhiều thứ, biết thêm nhiều điều về cái thú vui khó khăn này :D

SOI-LANG-THANG

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
dạ, cháu xin tiếp tục hỏi thêm về vụ này, với những con cùng hạng như VA, V, SG thì sự chênh lệch về đẳng cấp nó thể hiện ở đâu ạ? Ví dụ VA1 hơn hay VA2 hơn ạ?
chú cho cháu hỏi thêm là tuổi chó giống đối với chó đực và chó cái là bao lâu ạ? đến tầm tuổi nào thì nên cho chó nghỉ hưu hả chú? :D

up up up để chuyên gia còn biết nào :D
ah, còn 1 vấn đề này nữa, trong cuốn sách về GSD mà cháu đọc được của trại PDS người ta có nói là chấp nhận được cả chó lưng tôm lẫn lưng ngang, chỉ không chấp nhận lưng võng thôi, chú Thuấn cho thêm tí thông tin về vấn đề này nhé :)

dạ, cháu xin tiếp tục hỏi thêm về vụ này, với những con cùng hạng như VA, V, SG thì sự chênh lệch về đẳng cấp nó thể hiện ở đâu ạ? Ví dụ VA1 hơn hay VA2 hơn ạ?
chú cho cháu hỏi thêm là tuổi chó giống đối với chó đực và chó cái là bao lâu ạ? đến tầm tuổi nào thì nên cho chó nghỉ hưu hả chú? :D

up up up để chuyên gia còn biết nào :D
ah, còn 1 vấn đề này nữa, trong cuốn sách về GSD mà cháu đọc được của trại PDS người ta có nói là chấp nhận được cả chó lưng tôm lẫn lưng ngang, chỉ không chấp nhận lưng võng thôi, chú Thuấn cho thêm tí thông tin về vấn đề này nhé :)
Trong cùng một hạng thì 1 là danh giá nhất sau đó thì giảm dần.
Vì hạng "trẻ" (JHKL) không có VA và V thì những con đạt SG1 danh giá không kém gì VA 1 mấy đâu.Những con đạt thứ hạng cao của hạng này có thể những năm sau người chủ không cho đi thi tiếp nhưng vãn có nhiều người đến lấy giống của nó.
Còn tuổi chó giống đối với chó đực và cái thì cũng không có quy định nào cả (trừ quy định về độ tuổi ít nhất để phối).Nếu con chó bị khai thác ít và chăm sóc tốt chúng có thể kéo dài thời gian sinh sản.Có những con chó mẹ 10 tuổi vẫn đẻ.Chó bố có những con 12 tuổi vẫn .....nhảy và ra con ví dụ như con Esko von Dänischehof 12 tuổi vẫn nhảy,con Jeck vom Noricum sinh năm 1987 mà con Lux nhà chú (con của nó) sinh năm 1998!
Còn về chuyện "lưng tôm lưng ngang" thì người tây gọi là anatomie.Một con chó đẹp thì phải có độ cong nhất định,tính từ bả vai chạy qua lưng,qua mông qua khuỷu chân sau xuống đất.Bạn để một con chó "đứng thế" rồi ngắm đường cong ấy nếu càng đều thì càng đẹp.Còn như thế nào là đẹp nhất thì còn phụ thuộc vào độ dài ngằn,nở tóp của "Kruppe" (đoạn đường cong chạy qua mông).
Như vậy tất nhiên một con chó "lưng võng" là không chấp nhận được rồi

dung08

Member
Anh Thuấn cho em hỏi vậy chú chó cái Anh gới thiệu ở trang" có nên chăng" có phải đã đạt SG2 không ? và ở cấp liên bang, tiểu bang hay địa phương vậy?

Anh Thuấn cho em hỏi vậy chú chó cái Anh gới thiệu ở trang" có nên chăng" có phải đã đạt SG2 không ? và ở cấp liên bang, tiểu bang hay địa phương vậy?
hehehehe chú Dũng tinh ghê!
Nó đạt SG2 năm 2009 của hạng chó chăn cừu cấp liên bang.

emily_vn

Member
............

Anh Thuấn ngắm hộ em dáng con này với, loại trừ vấn đề màu mảng đi anh nhé. Chó của em đó.