• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Những Thiên Thần nhỏ của Bờm - Cam

Gemma

Active Member
Cô ơi nhìn thấy Cam chảy nước mắt thương quá. Nước mắt chảy ra là vì đau quá mà Cam khóc đấy ạh?
Đúng rồi đấy Kitty ạ, lúc đó thuốc mê đang giảm dần tác dụng vì ca mổ của Cam quá lâu, kéo dài đến 1g35 phút, trong khi theo bác sĩ, thuốc mê chỉ có tác dụng trong vòng một tiếng. Ngay cả mẹ Gem khi chụp những bức ảnh ấy cũng xuýt khóc. Mình có thể gán cho những giọt nước mắt của em ấy ý nghĩa cao cả của hạnh phúc làm mẹ để nhìn đỡ xót hơn... [-O<=((

Gemma

Active Member
Mấy bé nằm sắp hàng, thấy thương quá. Múp nhà cháu mổ, Vet lấy ra bé nào đưa cho phụ tá thắt rốn, lau sạch, kẹp cái kẹp vào tai xem phản ứng thế nào rồi quấn vào cái khăn nhỏ bỏ qua thùng giấy nên các cháu không phải nằm cả dãy như thế này. (Mẹ Gem tha lỗi, trông giống người ngoài hành tinh quá).
Lúc mở cửa Vet place mới có 5g30 sáng và có một mình cô bác sĩ nhỏ nhắn đứng mổ thôi mẹ Boo ạ. Nên cô bác sĩ mổ lấy em nào ra xong là tự tay cô ấy lau sơ nhớt, xóc vài cái (có lẽ cho bé thở đều chăng?) rồi kẹp một cái kéo vào dây rốn và đặt lên cái khăn cạnh mẹ Cam. Có một mình cô ấy nên không xoay xở kịp. Mãi sau đến 7g30 sáng cô bác sĩ thứ hai mới đến, là cô đã cắt rốn cho các cháu đấy ạ! Cô bác sĩ thứ hai mới lau khô kỹ nhớt rồi đặt các cháu vào thùng giấy sưởi ấm. Các cháu chia nhau chỗ trong bụng mẹ chật chội quá nên trông roi roi thế đấy ạ. Mẹ cháu cố gắng vỗ béo cho mấy đứa "người ngoài hành tinh" này cạnh tranh với con bé Múp Míp nhà mẹ Bơ Sữa mới được.

Giờ nhà cháu đi đón mẹ con nó ở chỗ bác sĩ về đây. Hẹn mai lại up tiếp ảnh ạ. :x:">

Ryu

Member
Cảm ơn cô (chú) Shippous ạ! Bờm là bố cháu chứ không phải mẹ cháu ạ! Mẹ cháu đang lo dựng tóc gáy vì cái khoản nhiều thành viên này đây :((3:-O

Cảm ơn Ryu, chắc là chú ạ? Mẹ Gem đoán vậy, vì chỉ có đàn ông mới hiểu lòng nhau đến thế! 3:-O:D Thằng Bờm nó tệ lắm cơ, hôm qua vợ còn đang đau đẻ thì nó lại chạy loăng quăng kêu gào đòi "xơi tái" tiếp dì Bánh Mì :(:)((8-xx-(
Dạ,cháu là girl mẹ Gem ạ=((,phải cái là trời sinh cho cái tính hơi bị men lỳ nên phần nào thấu hiểu tâm trạng thằng Bờm:D.Ôi giời,cứ cái lũ trai trẻ như nó thì lúc nào chả giữ vũng cái phương châm" Một không bao giờ là đủ":)):)):))

bichdiep

Member
Nhìn những bức ảnh bà Gem chụp mà thương Cam quá. Nhưng bà Gem dũng cảm thật, còn chụpl lại được ảnh. Khi Mun bị mổ tại nhà, 2 tay em giữ nó nên chẳng làm được gì, mà kể cả không giữ thì tay cũng run khỏi chụp được gì luôn :(

mimimiumiu

Member
Chúc mừng mẹ Gemma đã được lên chức bà :D chúc cho Cam nhanh hồi phục để chăm sóc cho các thiên thần tròn như bóng nhé:X

zorba_meow

Active Member
Lần đầu tiên em nhìn thấy mấy cháu vừa trong bụng mẹ chui ra đấy ạ. Ướt nhèm nhẹp. Mấy mẹ con giờ sao rồi mẹ Gemma ơi!!??

Vốn không định tham gia một thời gian mà topic nóng quá nên em phải vào hỏi ngay đây ạ :x

Chúc mừng mẹ Gemma có cháu nhé, tận 6 đứa cơ :"> thích quá đi mất 8->

yumi

Member
hehe, nãy xem vội vàng quá em không thấy có topic này. Thôi vào 8 nốt để về . Thế là dự đoán của em sai nhỉ, Ginger nhiều hơn tam thể rồi. :x:x:x.

Cô Zorbar đâu rồi, hôm nào khăn gói quả mướp đi sang thăm Bờm con đi nhé...híhí :D:D.

zorba_meow

Active Member
hehe, nãy xem vội vàng quá em không thấy có topic này. Thôi vào 8 nốt để về . Thế là dự đoán của em sai nhỉ, Ginger nhiều hơn tam thể rồi. :x:x:x.

Cô Zorbar đâu rồi, hôm nào khăn gói quả mướp đi sang thăm Bờm con đi nhé...híhí :D:D.
Em cũng định thế chị ạ, khi nào mẹ Gemma rỗi rãi với bọn trẻ con lớn ti toe, hai chị em mình xin mẹ Gemma cho qua thăm các bé thiếu niên nhi đồng chị nhá <:p8->>:D<

kitty_ilu

Vietpet sponsor
Đúng rồi đấy Kitty ạ, lúc đó thuốc mê đang giảm dần tác dụng vì ca mổ của Cam quá lâu, kéo dài đến 1g35 phút, trong khi theo bác sĩ, thuốc mê chỉ có tác dụng trong vòng một tiếng. Ngay cả mẹ Gem khi chụp những bức ảnh ấy cũng xuýt khóc. Mình có thể gán cho những giọt nước mắt của em ấy ý nghĩa cao cả của hạnh phúc làm mẹ để nhìn đỡ xót hơn... [-O<=((
Ý nghĩa quá. Cam dũng cảm thật, phải nêu gương đức tính tốt này của Cam để các bà mèo bầu học hỏi thôi <:p<:p<:p<:p
(Nhìn thế này thấy mình nhát quá, lúc nào cũng nói với mẹ là sau này con không đẻ con đâu, con nhìn mẹ đẻ em bé máu chảy sợ lắm :-ss:-ss:-ss Ôi mình thua cả con mèo :(:)(:)(:)((%-(%-(%-()
Thế này có phải mọi người vẫn gọi là vượt cạn không bà Gem nhỉ?

kokokiukiu

Active Member
Nhìn mấy cái ảnh Cam chảy nước mắt thương quá:(:)(:)(:)((...Mong cho mẹ Cam chóng khỏe để có sức chăm con.[-O<[-O<[-O<[-O<

Shizuku

Member
Cho em hỏi chỗ đấy hình như là thú y bên đường bà lê chân phải không ạ? để em biết sau này gửi gắm gloria đỡ lo:d

milkygirl6390

Active Member
Bây giờ mới hóng được vào cái topic này :(. Bọn trẻ con sao mà nằm thành hàng ngoan thế. Bọn nhà mình vừa chui ra là đã nhoi ti kinh khủng rồi chứ chả thấy bọn nó nằm im được như thế :-SS
Mẹ Cam khổ thân quá ... hức hức ... đủng là các bà mẹ là vĩ đại nhất :(:)(:)((

salem_85

Member
Chúc mừng mẹ Gem lên chức bà, bà nội Lita (cũng được lên chức) chúc các cháu khỏe mạnh, chóng lớn.
Chị Gem nên cách ly bố Bờm với các bé, tại vì mèo đực thường ganh tị với mèo con.
Canh chừng các bé bú đều hết, 6 bé vất vả lắm đó chị.

salem_85

Member
Các bé đã bú mẹ được chưa vậy chị ?
Các bé mới sinh không nên cho nằm máy lạnh, không nên cho mèo lạ khác trừ mẹ Cam tới gần (kể cả dì Bánh Mì), vì có trường hợp mèo khác đến nhìn mèo con, mèo mẹ sợ nên tha con đi giấu hoặc mèo khác bắt cóc em bé.
Từ giờ cho đến lúc mở mắt chị nên theo dõi các bé thường xuyên.

hameo2412

Member
Chúc mừng mẹ Cam nhé! Dạo này em ko lên diễn đàn thường xuyên nên cập nhật thông tin hơi kém... Chúc Cam mau hồi phục và chúc các bé bi hay ăn chóng nhớn.:x:x:x

doanh_doanh

Member
Chúc mừng chị nhe, trộm vía đẻ 6 bé mà bé nào trông cũng khỏe mạnh quá, mẹ tròn con vuông rồi :x:x:x chúc các cháu bú nhiều mau lớn

linhlamhn

Member
Tranh thủ vào hóng tình hình các cháu, nhà em chưa có đứa nào bị mổ đẻ bao giờ mặc dù lần nào cũng có 1-2 đứa đẻ ngược. Đẻ mổ chắc mèo mẹ đau lâu lắm :(:)(:)((

Gemma

Active Member
Nhìn những bức ảnh bà Gem chụp mà thương Cam quá. Nhưng bà Gem dũng cảm thật, còn chụpl lại được ảnh. Khi Mun bị mổ tại nhà, 2 tay em giữ nó nên chẳng làm được gì, mà kể cả không giữ thì tay cũng run khỏi chụp được gì luôn
Có nhiều tấm máu me ghê lắm, Bichdiep ạ, chị định post hết lên cho mọi người xem lúc bác sĩ cắp từng đứa ra từ bụng mẹ Cam cho đến công đoạn khâu tử cung, khâu lại mép mổ bên ngoài bụng... Nhưng trông nó máu me quá đâm sợ lại thành ra phản cảm... Có lẽ post thêm vài tấm trong lúc Cam đang sinh mổ để mọi người tham khảo, có thể biết thêm điều gì đó trong quá trình sinh mổ của các cháu chăng?

Chúc mừng mẹ Gemma đã được lên chức bà chúc cho Cam nhanh hồi phục để chăm sóc cho các thiên thần tròn như bóng nhé
Cảm ơn Mimimiumiu nhiều nhé! Cam đang dần hồi phục khá nhanh, trộm vía sữa xuống nhiều và mẹ Cam tối hôm qua đã bắt đầu biết chăm con rồi, các cháu được uống sữa mẹ nhiều bụng đứa nào đứa nấy tròn căng à... :x:x

Lần đầu tiên em nhìn thấy mấy cháu vừa trong bụng mẹ chui ra đấy ạ. Ướt nhèm nhẹp. Mấy mẹ con giờ sao rồi mẹ Gemma ơi!!??

Vốn không định tham gia một thời gian mà topic nóng quá nên em phải vào hỏi ngay đây ạ

Chúc mừng mẹ Gemma có cháu nhé, tận 6 đứa cơ thích quá đi mất
Mấy mẹ con cháu trông khá hơn hôm qua nhiều rồi Zorba ạ. Khi nào các cháu cứng cáp thì cô sang chơi với các cháu. Cảm ơn cô nhiều. Hôm qua mà có cô chứng kiến cảnh máu mẹ chắc cô xỉu luôn đó. Trông cháu thảm thương đến nỗi bố mẹ cháu quyết định không cho cháu sanh nữa, một lần 6 đứa là sức rồi 3:-O:">

hehe, nãy xem vội vàng quá em không thấy có topic này. Thôi vào 8 nốt để về . Thế là dự đoán của em sai nhỉ, Ginger nhiều hơn tam thể rồi.

Cô Zorbar đâu rồi, hôm nào khăn gói quả mướp đi sang thăm Bờm con đi nhé...híhí
Mẹ Sport nói đại mà trúng hay thiệt! Hai đứa đen thui hôm qua do ướt nhẹp nên trông không rõ. Giờ mẹ cháu mới nhìn rõ màu lông chúng nó, nhìn giống như hai đứa tam thể chứ cũng không giống bố Bờm hoàn toàn. Lát nữa post xong ảnh lên photobucket rồi up lên đây cho cả nhà xem rõ màu lông chị em chúng nó. <:p:D

Ý nghĩa quá. Cam dũng cảm thật, phải nêu gương đức tính tốt này của Cam để các bà mèo bầu học hỏi thôi <:p<:p<:p<:p
(Nhìn thế này thấy mình nhát quá, lúc nào cũng nói với mẹ là sau này con không đẻ con đâu, con nhìn mẹ đẻ em bé máu chảy sợ lắm :-ss:-ss:-ss Ôi mình thua cả con mèo :(:)((%-(%-(%-()
Thế này có phải mọi người vẫn gọi là vượt cạn không bà Gem nhỉ?
Các bà mẹ mèo đều dũng cảm cả cô Kitty ạ. Chính xác là vượt cạn, chỉ có một mình em ấy phải chịu đựng nỗi đau mổ xẻ da thịt để sinh ra sáu thiên thần nhỏ xinh đẹp, mình có thương mấy cũng chỉ đứng nhìn mà thôi. Cũng như khi mẹ ta sinh ra ta, rồi ta sinh ra các con của ta... Các bà mẹ đều dũng cảm và có cùng nỗi đau cũng như niềm hạnh phúc khi sinh ra những đứa con khỏe mạnh xinh đẹp giỏi giang, em ạ... :">:x

Gemma

Active Member
Nhìn mấy cái ảnh Cam chảy nước mắt thương quá...Mong cho mẹ Cam chóng khỏe để có sức chăm con<
Lúc ấy cháu nó tỉnh lại rồi nên đau và giãy dữ lắm cô ạ. Cô bác sĩ phải bảo chị đứng vỗ về đầu của Cam cho em ấy nằm yên. Cam nằm yên mà nước mắt cứ lưng tròng... Hôm nay trông Cam khá nhiều rồi cô ạ, các cháu cũng vậy. Lát nữa mẹ cháu sẽ post thêm ảnh, mới có một ngày tuổi mà trông ra dáng lắm :-*:x

Cho em hỏi chỗ đấy hình như là thú y bên đường bà lê chân phải không ạ? để em biết sau này gửi gắm gloria đỡ lo
Đúng là chỗ thú y số 12 Bà Lê Chân đấy em ạ. chắc em có ghé chỗ này rồi nên nhìn hình là nhận ra ngay phải không? Các cô ở đây cũng tận tình và mát tay lắm đấy, hồi nọ cứu được em chó Canada nhà chị nằm liệt giường đến 95% là chết rồi, giờ lại giúp Cam sinh được 6 thiên thần nhỏ xinh đẹp nữa :x:x

Bây giờ mới hóng được vào cái topic này :(. Bọn trẻ con sao mà nằm thành hàng ngoan thế. Bọn nhà mình vừa chui ra là đã nhoi ti kinh khủng rồi chứ chả thấy bọn nó nằm im được như thế :-SS
Mẹ Cam khổ thân quá ... hức hức ... đủng là các bà mẹ là vĩ đại nhất :((
Các cháu chưa cắt rốn nên tạm thời bác sĩ cho xếp hàng ngang và sưởi đèn Milky ạ, vì mẹ vẫn còn đang nằm trên bàn mổ máu me đầy người chưa xong nữa mà. Chắc các cháu nhà em sinh thường nên có thể bú ngay được, bọn nhà chị hôm qua phải bú bình, mãi đến đêm mẹ Cam mới hết đau mới bắt đầu làm quen con, em ạ ;;):x

Chúc mừng mẹ Gem lên chức bà, bà nội Lita (cũng được lên chức) chúc các cháu khỏe mạnh, chóng lớn.
Chị Gem nên cách ly bố Bờm với các bé, tại vì mèo đực thường ganh tị với mèo con.
Canh chừng các bé bú đều hết, 6 bé vất vả lắm đó chị.
Các bé đã bú mẹ được chưa vậy chị ?
Các bé mới sinh không nên cho nằm máy lạnh, không nên cho mèo lạ khác trừ mẹ Cam tới gần (kể cả dì Bánh Mì), vì có trường hợp mèo khác đến nhìn mèo con, mèo mẹ sợ nên tha con đi giấu hoặc mèo khác bắt cóc em bé.
Từ giờ cho đến lúc mở mắt chị nên theo dõi các bé thường xuyên.
Ôi quý hóa quá, bà Nội Salem lâu quá mới ghé forum và ghé thăm các cháu nội nữa. Bà nội Lita vừa lên chức mà có thêm baby nào nữa không Salem? :D Chị mừng quá Salem ạ, có hai đứa nhìn giống bà nội Lita thì phải, chúng nó chưa trông rõ những đám lông vàng, nhưng nhìn giống tam thể nhiều hơn là lông mướp giống Bờm - Mướp Mập ấy. Salem yên tâm nhé, mẹ con Cam nằm riêng một phòng rất yên tĩnh và kín gió, cả dì Bánh Mì và bố Bờm cũng phải cách ly hoàn toàn. Bố trẻ Bờm hôm qua chắc nó nghe hơi trẻ con, thấy anh xã chị bảo nó đứng rình trước phòng trẻ con như nghe ngóng tình hình bên trong ấy :D Chị và anh xã đều để mắt đến các bé thường xuyên, bà nội Salem ạ! 8->:-*

Chúc mừng mẹ Cam nhé! Dạo này em ko lên diễn đàn thường xuyên nên cập nhật thông tin hơi kém... Chúc Cam mau hồi phục và chúc các bé bi hay ăn chóng nhớn.:x:x:x
Cảm ơn Hameo, có gì cho chị học thêm kinh nghiệm chăm sóc mèo đẻ và trẻ con nhá :x

Chúc mừng chị nhe, trộm vía đẻ 6 bé mà bé nào trông cũng khỏe mạnh quá, mẹ tròn con vuông rồi :x chúc các cháu bú nhiều mau lớn
Cảm ơn Doanh Doanh nhá! Các cháu trông hơi ốm do lứa đầu mà đông quá, chắc cả hai bố mẹ chúng nó đều lần đầu tiên sản xuất baby nên chúng nó sung dữ vậy :">

Tranh thủ vào hóng tình hình các cháu, nhà em chưa có đứa nào bị mổ đẻ bao giờ mặc dù lần nào cũng có 1-2 đứa đẻ ngược. Đẻ mổ chắc mèo mẹ đau lâu lắm :((
Nhà Linhlam may quá nhỉ, sao đẻ ngược mà vẫn ra được thì mèo mẹ quá tài! Cam nó khó khăn đường sinh nở quá, bố mẹ cháu đã quyết định không có lần thứ hai. Đẻ mổ chắc chắn là đau lắm luôn, vì những hai vết mổ: mổ tử cung và mổ ngoài thành bụng. Mãi đêm qua Cam mới đỡ đau chút và bắt đầu ngó ngàng đến con đấy, mừng thế cơ chứ! 3:-O

luuly78

Member
Hóng ảnh của mấy bé đang ti mẹ quá chị Gem ơi! Khi nhìn mấy bé mới sinh nằm im sắp hàng em thấy thương quá! :) Chỉ khi nào thấy chúng bú no nằm ngủ trong lòng mẹ Cam em mới thấy yên tâm :D. Mau up ảnh mấy bé chị nhé