• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Những tình yêu nhỏ của Mẫn Mẫn

hathu08

Active Member
Bài bạn Tú Anh đã viết rồi, nhưng do sự cố diễn đàn nên bị mất bài hoàn toàn.
Giờ mình lập lại topic cho Mẫn Mẫn và bọn nhóc :)

Bọn nhóc sinh ngày 19/1 (cùng ngày sinh với bố Hà :D :D )
Ban đầu có 7 nhóc, nhưng 1 nhóc do mẹ tha, bị lạnh nên không còn.

mấy hôm nay bọn nhóc đã mở ti hí mắt rồi, nhưng có 2 đứa màu đen thì mắt có thể có vấn đề. Mắt ra rất nhiều gỉ mắt và nước. gỉ mắt cứng lại bên ngoài nên không mở được mắt ra. Mình lau bằng muối loãng rất nhiều lần, cứ lau xong lại ok mà khoảng 1 vài tiếng sau lại bị ra :( trong số đó có 1 bạn đen siêu còi, trông như mới đẻ ấy, chân tay cũng yếu ớt, mũi thì cứ sụt sịt khó thở. Không hiểu sao bạn ấy còi thế, trong khi cho bạn ấy bú ngoài thì bạn ấy tu 1 hơi hết 15ml sữa :( đến khi không thể nuốt trôi nữa thì mới chịu nhả ra :(

Bạn ấy đây

hathu08

Active Member
Bọn nhóc có 2 đứa đen sì như thằng bên trên.
1 thằng hơi mướp siêu cong cớn, rất chi là đểu.

1 đứa tam thể, đứa con gái duy nhất trong đàn luôn, cũng là đứa đanh đá nhất, láo toét nhất và mông to nhất.

cộng thêm 1 em mướp, em này mướp cả người, mũi đen đen nhìn đểu thế không biết. Còn mỗi bạn này chưa chịu mở mắt

Và cuối cùng, vẫn thò ra 1 thằng mụn ruồi :)) :)) độ cong cớn của cái nhà này không bao giờ là thiếu

hathu08

Active Member
bonus thêm ảnh có sự góp mặt của thằng Thộn.

Cái ổ làm cho bọn nhóc rất kín và ấm, bố Hà có thiết kế công nhận thông minh thật.
Chỉ khổ cái là cái thằng Thộn mụn ruồi nó là chúa sợ lạnh, nên nó nghiễm nhiên xâm chiếm cái ổ của bọn nhóc luôn. Ban đầu thì nó len lén chui vào, khép nép 1 góc, 1 lúc sau bắt đầu bành trướng, 1 lúc sau nữa là đạp bọn nhóc dịch ra để nó duỗi chân duỗi tay. Sau 1 thời gian thì nó chình ình nguyên ổ :(

Ngày nào cũng phải lôi nó ra khỏi đấy tầm chục lần :(

luuly78

Member
Chúc mừng mẹ hathu08 lại thêm 01 bầy miu xinh nhé! Năm nay là năm rồng sao mình thấy nhiều mèo đẻ quá! Trước tết có 01 bạn sinh viên về quê nhờ mình trông giùm 01 bé mèo. Khi bé mang tới thì mình tá hoả ( bé vác 01 cái bụng kềnh càng) Tối mùng 02 bé đẻ được 03 nhóc. Vì đẻ lứa đầu nên bé vụng vô cùng. Mắc đẻ mà cứ ngỡ mắc ị nên cứ trèo vào chậu cát. Hic hic.... Bé nào ló cái đầu ra là mình phải lôi ra cắt rốn và lảm vệ sinh liền.:D Nhờ vậy mà mình có kinh nghiệm, sau này Nấm đẻ khỏi bỡ ngỡ. :D:D:))

hathu08

Active Member
Lứa trước Mẫn nhà em cũng là lứa đầu chị ah, thế mà nó cũng khéo lắm. Nói chung là tùy tính từng đứa đấy chị ah.
Sao em cứ thích cái bọn mèo con này thôi chị ah, chỉ thích lúc chúng nó dưới 1 tháng tuổi thôi, cứ như thiên thần, trên 1 tháng là bắt đầu phiền lắm rồi :(

milkygirl6390

Active Member
cái thằng mụn ruồi con là tuxedo mụn ruồi phải không bạn ơi =)) mà cái đấy gọi là nhọ thôi, đừng gọi mụn ruồi nữa, cho các con thoát khỏi kiếp mụn ruồi đi :))

vyle

Member
lại thêm 1 ổ nữa này, sao mà thích thế, năm nay Vietpet gia tăng số lượng các thành viên nhí rồi, nhìn mấy ổ mèo em ham gì đâu mà nhà chỉ toàn công công thôi, có thằng út mới rước về hôm 28 Tết nhưng theo lệnh của mama là sẽ xén thằng cu luôn :(:)(:)((.... nhìn tụi nhỏ mà em tủi thân gì đâu

hathu08

Active Member
mèo đẻ, mèo con nhìn thì thích nhưng mà đến lúc nuôi mới thấy sợ.
trận này là bố Hà "bỏ bom" mẹ Thu đấy chứ, thừa lúc mẹ Thu không ở Hà Nội mang con đi lấy giống :(( cuối cùng chỉ khổ 2 mẹ già (Mẫn và Thu) thôi :((

hathu08

Active Member
cái thằng mụn ruồi con là tuxedo mụn ruồi phải không bạn ơi =)) mà cái đấy gọi là nhọ thôi, đừng gọi mụn ruồi nữa, cho các con thoát khỏi kiếp mụn ruồi đi :))
tớ chân thành cảm ơn góp ý của bạn và sẽ sửa gấp.
ôi cái lũ mụn ruồi, giờ nghĩ lại đến cái đợt đấy còn thấy buồn cười.
hôm trước mà tớ đón mèo nhà milky về thì có khi tớ cũng phải cho bú sữa ngoài sớm, vì hôm mới về con Mẫn ít sữa, mấy đứa nhà tớ cũng phải bú ngoài luôn :(

pe_sushi

Member
trời ơi, nhớ lũ trẻ quá đi mất :(( hôm nào tụi nhóc mở mắt nhớ nhắn tin cho mình nhé. Mình sang thăm hihi

Ah` mà sao mấy lần nhắn tin cho anh Hà ko thấy trl, Thu cho mình sđt đi, lần trc vội quá nên quên mất ko lưu :(

milkygirl6390

Active Member
tớ chân thành cảm ơn góp ý của bạn và sẽ sửa gấp.
ôi cái lũ mụn ruồi, giờ nghĩ lại đến cái đợt đấy còn thấy buồn cười.
hôm trước mà tớ đón mèo nhà milky về thì có khi tớ cũng phải cho bú sữa ngoài sớm, vì hôm mới về con Mẫn ít sữa, mấy đứa nhà tớ cũng phải bú ngoài luôn :(
Mẫn nhà Thu đẻ mắn quá :-SS những 7 đứa thì làm sao mà đủ sữa bú. Hix. Hôm đấy may mà chị Bích Diệp nhận thằng bé nhà tớ chứ không chắc tớ cũng phải gửi sang nhà Thu. Sinh non thì phải có mẹ may ra mới sống sót được. Mẫn có chịu ăn không? Đông con thế này phải chịu khó bồi dưỡng nào thì sữa phô mai gel dinh dưỡng cứ phải tống vào mồm nó ầm ầm cho nó có sữa cho con bú. Chỉ sợ nó kén ăn như con Nem nhà mình lúc trước. Ăn cứ phải dâng tận mồm xong năn nỉ thì mệt phết đấy.

bichdiep

Member
Mắt chúng nó vẫn nhiều gèn hả em? Em cố gắng lau mắt cho nó với nước muối sinh lý nhé. Bọn nhà chị mở mắt hết rồi nè, còn đúng bé Phô Mai thì đang ti hí thôi. Hôm nào Hathu sang chơi đi, chị gửi ít quà cho các cháu nhá

Mẫn nhà Thu đẻ mắn quá :-SS những 7 đứa thì làm sao mà đủ sữa bú. Hix. Hôm đấy may mà chị Bích Diệp nhận thằng bé nhà tớ chứ không chắc tớ cũng phải gửi sang nhà Thu. Sinh non thì phải có mẹ may ra mới sống sót được. Mẫn có chịu ăn không? Đông con thế này phải chịu khó bồi dưỡng nào thì sữa phô mai gel dinh dưỡng cứ phải tống vào mồm nó ầm ầm cho nó có sữa cho con bú. Chỉ sợ nó kén ăn như con Nem nhà mình lúc trước. Ăn cứ phải dâng tận mồm xong năn nỉ thì mệt phết đấy.
Nè nè, không phải cứ tống là tốt đâu nhé. Phải cho ăn từ ít đến nhiều không bé đau bụng là mệt đó em

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
bonus thêm ảnh có sự góp mặt của thằng Thộn.

Cái ổ làm cho bọn nhóc rất kín và ấm, bố Hà có thiết kế công nhận thông minh thật.
Chỉ khổ cái là cái thằng Thộn mụn ruồi nó là chúa sợ lạnh, nên nó nghiễm nhiên xâm chiếm cái ổ của bọn nhóc luôn. Ban đầu thì nó len lén chui vào, khép nép 1 góc, 1 lúc sau bắt đầu bành trướng, 1 lúc sau nữa là đạp bọn nhóc dịch ra để nó duỗi chân duỗi tay. Sau 1 thời gian thì nó chình ình nguyên ổ :(

Ngày nào cũng phải lôi nó ra khỏi đấy tầm chục lần :(
Có Thộn nhảy vào thì lũ nhóc lại càng ấm em ạ, còn hơn cả máy sưởi, mùa này rét, chú ý giữ ấm cho mèo con nhé! Chúc mừng nhà hathu08!

hathu08

Active Member
vâng anh ah, nhưng mà lũ nhỏ cứ mon men lại thằng Tí là nó gầm gừ rồi cắn (may mà chỉ cắn nhẹ thôi :( ) thế nên thằng Tí vẫn cứ hùng cứ 1 goc mà chẳng đứa nào lại gần được.

Mấy đứa nhà em vẫn chưa mở mắt hết chị ah, em hơi lo. Gọi bác sĩ thì cũng chỉ bảo lau bằng nước muối sinh lý, vấn đề là lại có thêm mấy bạn nữa, hôm trước thấy mở mắt rồi mà hôm nay lại thấy mắt hơi híp lại, có ít ghèn.

Mèo Batu nhà chị Diệp thì khi nhỏ có bị chảy nước mắt như bọn lớn không chị?

Chúc mừng mẹ hathu08 lại thêm 01 bầy miu xinh nhé! Năm nay là năm rồng sao mình thấy nhiều mèo đẻ quá! Trước tết có 01 bạn sinh viên về quê nhờ mình trông giùm 01 bé mèo. Khi bé mang tới thì mình tá hoả ( bé vác 01 cái bụng kềnh càng) Tối mùng 02 bé đẻ được 03 nhóc. Vì đẻ lứa đầu nên bé vụng vô cùng. Mắc đẻ mà cứ ngỡ mắc ị nên cứ trèo vào chậu cát. Hic hic.... Bé nào ló cái đầu ra là mình phải lôi ra cắt rốn và lảm vệ sinh liền.:D Nhờ vậy mà mình có kinh nghiệm, sau này Nấm đẻ khỏi bỡ ngỡ. :D:D:))
Cảm ơn chị Hạnh đã chăm sóc cho Jolie nhà em, nhờ có chị mà 3 thiên thần nhỏ và cả mẹ nó nữa ăn uống khỏe mạnh và vô cùng đáng iu. Mèo mẹ vụng lắm chị ạ...Nó chui zô ổ nằm bẹp lên mấy đứa nhok, thấy mà đau lòng. E phải suốt ngày ngồi bên ổ mèo, vạch ti ra cho từng đứa bú chứ không bọn nhỏ giành bú rầm rầm, Jolie ghét lại ra ngoài nằm không cho bú nữa thì đói meo :)|
Chúc gia đình chị 1 năm mới an khang thịnh vượng, và pé Nấm cũng ráng kiếm vài con rồng nữa :x:x:x

hathu08

Active Member
Qua cơn gian nan.

Từ hôm về, trong đàn đã có 1 thằng đen còi cọc, mắt bị bít chặt bởi gỉ mắt thành 1 lớp cứng, cứ lau sạch thì 2 tiếng sau lại y nguyên.

Trong vòng 2 ngày, thì 4 đứa rưỡi bị (4 đứa bị và 1 đứa bị 1 mắt4. Tức là mắt bị bít kín lại, cứng không mở được ra. Cứ lấy bông mềm thấm nước muối lau thì cái chất cứng ấy nó mềm ra, rồi bắt đầu từ trong mắt chảy ghèn xanh (nhiều như mủ) chảy ra rất rất nhiều, thấm mãi mới hết. Chỉ sau khi lau mắt bọn nhóc mới mở được mắt, 1 ngày lau 5 lần cũng không sạch.

Mình lo cuống lên. Gọi bác sĩ để hỏi, thì bác sĩ kê thuốc nhỏ.

May sao, nhỏ chiều hôm trước thì sáng hôm sau tình trạng ấy hết luôn, mắt bọn nhóc không còn tí ghèn, gỉ, mủ nào nữa, lại tròn xoe hóng hớt. Mẹ các cháu nhẹ cả người (chỉ có mẹ nuôi Thu thôi, còn mẹ đẻ Mẫn thì có lo quái gì đâu)

pe_sushi

Member
Qua cơn gian nan.

Từ hôm về, trong đàn đã có 1 thằng đen còi cọc, mắt bị bít chặt bởi gỉ mắt thành 1 lớp cứng, cứ lau sạch thì 2 tiếng sau lại y nguyên.

Trong vòng 2 ngày, thì 4 đứa rưỡi bị (4 đứa bị và 1 đứa bị 1 mắt4. Tức là mắt bị bít kín lại, cứng không mở được ra. Cứ lấy bông mềm thấm nước muối lau thì cái chất cứng ấy nó mềm ra, rồi bắt đầu từ trong mắt chảy ghèn xanh (nhiều như mủ) chảy ra rất rất nhiều, thấm mãi mới hết. Chỉ sau khi lau mắt bọn nhóc mới mở được mắt, 1 ngày lau 5 lần cũng không sạch.

Mình lo cuống lên. Gọi bác sĩ để hỏi, thì bác sĩ kê thuốc nhỏ.

May sao, nhỏ chiều hôm trước thì sáng hôm sau tình trạng ấy hết luôn, mắt bọn nhóc không còn tí ghèn, gỉ, mủ nào nữa, lại tròn xoe hóng hớt. Mẹ các cháu nhẹ cả người (chỉ có mẹ nuôi Thu thôi, còn mẹ đẻ Mẫn thì có lo quái gì đâu)
khổ thân mấy đứa nhóc, còn mẹ đỡ đẻ này nữa mà chưa đc nhìn các con mở mắt đây :(( nhớ chết đi đc, hôm nào vào diễn đàn cũng chỉ rình xem ảnh mấy đứa thôi :((

hathu08

Active Member
hôm nào bạn qua nhà t chơi nhé. mấy đứa ranh con bắt đầu bò lung tung và siêu siêu hóng hớt rồi, mỗi tội Mẫn thối ăn nhiều mà vẫn ko lại người, vẫn gày lắm.

whitexsnow

Active Member
Mừng cho các con của mẹ hathu nhé, đọc topic mà cảm giác y như cái lúc Ruby bên mình sinh vậy, cũng 7 đứa, gian nan lắm nhưng mẹ tròn con vuông là khỏe rồi, ở ngoài đó lạnh hơn trong này nên chắc chăm con cũng vất vả hơn nhỉ <):)<):)

hathu08

Active Member
vâng, mấy hôm đầu thì bên nhà bạn Tú Anh để máy sửoi cho mẹ con nó. Mấy ngày sau về nhà thì bố Hà làm 1 cái ổ ấm lắm, kín và tiện, thắp đèn 24/24 để thay sưởi vì nhà em không có máy sưởi.

2 ngày hôm nay Hà Nội trời nắng ấm, em vừa mang lũ nhóc ra phơi nắng, khổ cái là điện thoại hết pin mất sạc nên chưa chụp ảnh bọn nhóc đợt này được.