• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Những Dấu Hiệu Nghi ốm Của Mèo Con.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
NHỮNG DẤU HIỆU NGHI ỐM CỦA MÈO CON.

Mèo con dưới 4 tháng tuổi hoặc đang bú mẹ cần được lưu ý theo dõi hoặc đi khám BSTY nếu có các hiện tượng sau:

1. Bị mèo Mẹ bỏ rơi, không chăm sóc, hoặc ngược lại mèo con từ chối chăm sóc của mèo mẹ.

2. Kêu liên tục không rõ lý do. Có thể yếu quá không bú mẹ được, đói, rét hoặc ốm đau.

3. Mèo con đi lại, di chuyển khó khăn, phải gắng sức.

4. Bộ da mèo con đàn hồi kém: khi kéo da lên,thả tay, da không về vị trí cũ được. Dấu hiệu mất nước do tiêu chảy, nôn hoặc đói khát.

5. Màu lưỡi và lợi của mèo con nhợt nhạt có thể do suy dinh dưỡng, thiếu ô-xy do viêm nhiễm hô hấp.

6. Mèo con bụng to phình ra ( phệ bụng) có thể do nhiễm nhiều giun sán, chứng táo bón, Thiếu can-xi nên cong gù cột sống làm bụng to căng. Hoặc do thiếu sữa mẹ, cho ăn bộ, thức ăn khó tiêu.

7. Tiêu chảy, mùi hôi khó chịu hoặc có máu: Nhiễm ký sinh trùng ruột, rối loạn tiêu hóa hoặc nhiễm khuẩn đường ruột.

Mẹ con mèo Bông nhà BSGV.

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Ngắm đàn mèo của Bác sĩ mà em thấy ghen tị quá, thật là xinh đẹp... Bác sĩ may mắn thật đấy, ước gì em cũng có đàn mèo tuyệt vời như mèo nhà Bác sĩ.

Phu Dung

Moderator
Bác GV cho em gửi nhờ thêm 2 khoản:

8. Ngủ li bì quá mức bình thường (so với ngày thường hay với anh em cùng bầy) hoặc tự tách bầy chui vào các xó kẹt.
9. Tiếng kêu nghe yếu ớt, khác lạ so với ngày thường.

haicaubeobeo

bác sĩ ơi! mèo con nhà em được hơn 1 tháng tuổi, bị thiếu sữa mẹ, bụng phình to ra, bị táo bón, tiếng kêu nghe yếu ớt, khác lạ so với ngày thường.bây h em phải làm sao a? rất mong hồi đáp của bác sĩ!

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
bác sĩ ơi! mèo con nhà em được hơn 1 tháng tuổi, bị thiếu sữa mẹ, bụng phình to ra, bị táo bón, tiếng kêu nghe yếu ớt, khác lạ so với ngày thường.bây h em phải làm sao a? rất mong hồi đáp của bác sĩ!
Ở bài viết trên mục số:

6. Mèo con bụng to phình ra ( phệ bụng) có thể do nhiễm nhiều giun sán, chứng táo bón, Thiếu can-xi nên cong gù cột sống làm bụng to căng. Hoặc do thiếu sữa mẹ, cho ăn bộ, thức ăn khó tiêu.

Bạn nhờ BSTY khám lại nhé.

Chanh

Member
mèo con cháu mới nhặt được,bị số 1 và số 6,đống thời tiếng kêu nghe cũng lạ,hoặc do cháu chưa mấy khi để ý nghe tiếng mèo con kêu bao giờ,ngoài ra còn bị nấm cổ ,lông cổ trụi hết,đã đi khám bác sĩ thú y ở Hanvet nhưng người khám cho cháu chỉ dặn bôi thuốc( là 1 loại tên genatreson bôi ngày 2 3 lần để trị nấm ) và bảo cho ăn ít,chứ k nói gì về cách để giúp mèo con dễ tiêu hoá hơn hay gì cả,nhưng một điều lạ là khi cháu hỏi chị ấy xem bênh nấm có lây không để phòng trừ cho con mèo đang nuôi ở nhà cháu,thì lại đc trả lời là bệnh không lây,ngược hẳn vời bài viết về bệnh nấm mà cháu đọc trên vietpet và các nguồn khác trên mạng. Vậy bác cho cháu hỏi nên làm thế nào,trước đây để dụ mèo con ra khỏi gầm bể cháu dùng whiskas và thịt,cho ăn trong khoàng gần 2 tuần để nó quen rồi mới bắt được,bây giờ nên cho ăn uống thế nào ạ? Bé khoảng 1 tháng tuổi có lẻ,hoặc 2 tháng tuổi.

banglang84t

Ai giúp mình với: Mèo nhà mình đã bỏ ăn 4 hôm rồi, mỗi ngày mình chỉ ép nó uống được khoảng hơn 10ml sữa thôi. Mèo nhà mình không bị nôn, nhưng hay uống nước. Mình thấy có lẽ mèo nhà mình bị sốt nên mình đã cho uống thuốc hạ sốt, nhưng cứ uống thuốc lại nôn ra. Ai có biết là Mèo nhà mình bị làm sao không, giờ nó yếu làm đi lại khó khăn, suốt ngày nằm bép 1 chỗ thôi?????

làm ơn giúp cháu với...mèo con nhà cháu bị làm sao ấy...mới đưa về..nó đc 1 tháng tuổi gì đấy.đc gần 2 hôm rồi....ko tiểu tiện,ko đại tiện,...cháu ở cạnh nó 24/24 mà :(( làm ơn giúp ccháu với :(( nó vẫn ăn , uống ...1 tí thôi

sunmi

Member
nhìn bầy mèo con của bác Green up hình dễ thương quá! Chào bác, hôm nay chính thức quay trở lại diễn đàn đây. Bác cho sunmi hỏi tí. Mimi nhà sunmi mỗ lần đi tắm xong thì hay bị ói, có phải do lạnh bụng không? Ói xong thì hơi thở gấp gấp, không biết có là triệu chứng gì không nữa. Sunmi đang trông em nó đêm nay!

[alex]

Member
Bác si ơi, cho em hỏi, mấy mèo con nhà em được 5 tuần tuổi rồi, chủ yếu em vẫn cho uống sữa ngoài, có con thì tập cho ăn cháo rồi. Cho em hoi tầm tuổi này mèo con đã ăn được whiskas chưa a? lượng cho ăn là bao nhiêu và có phải nghiền nhỏ ra 1 chút cho chúng không? Hiện mèo mẹ vẫn cho chúng bú nhưng rất ít vì mèo mẹ cũng thấy chậm chạp, mệt mỏi hơn :( như vậy mèo mẹ có phải ốm rồi không ah?

huongmai88

hic.hic. đọc mấy chứng bệnh mà bác sỹ nói sao giống mèo Min nhà mình thế . Mèo nhà e đc 3 tháng tuổi rùi, gần tháng trc nó ít đi lại và khó đi lắm, thỉnh thoảng ko ăn đc cơm mà phải bón sữa. Gọi bác sỹ thú ý đến thì bác ý bảo nó vẫn bt, tiêm cho nó 2 ngày - 1 mũi thuốc bổ và 1 mũi kháng sinh. Đến bây giờ nó vẫn yếu :(( . Không bít làm thế nào cả. Mọi người giúp mình mới. Tăng canxi và làm cho mèo khỏe hơn thì thế nào :(

fen_kute

Member
Bạn thử ra hàng thuốc mua viên bổ xung canxi cho em ý uống đi. Viên màu cam mềm mềm ý. Mi bé nhà mình trước cũng thế uống một thời gian bh chạy nhảy bình thường rồi. Chúc meò của bạn mau khỏe :X

mèo nhí

Bác sĩ ơi cho em hỏi con mèo nhà em có cái đùm đùm to ở bụng dưới , lúc sờ vào thì mềm mềm như mỡ ý nhưng mà nó sệ hẳn 1 bọc xuống cơ ạ .2 hôm nay em thấy nó kêu nhiều kiểu khó chịu cái gì ý rồi lưng nó cứ căng căng lên , con mèo nhà em chưa động đực và ăn thức ăn khô ạ . Cảm ơn bác sĩ nhiều .

mèo nhí

Bác sĩ ơi cho em hỏi con mèo nhà em có cái đùm đùm to ở bụng dưới , lúc sờ vào thì mềm mềm như mỡ ý nhưng mà nó sệ hẳn 1 bọc xuống cơ ạ .2 hôm nay em thấy nó kêu nhiều kiểu khó chịu cái gì ý rồi lưng nó cứ căng căng lên mèo nhà em chưa động đực và ăn thức ăn khô ạ . Cảm ơn bác sĩ nhiều .

tron.cao.chan

mèo con nhà em 2 tháng tuổi,dạo nè yếu và ko ăn,nó mềm nhũn nhg vẫn cố lết đi lại đc.Oe oe,ba mẹ em đag định hôm sau cho đi khám thì tối hôm nay,mèo mẹ cắp mèo con ra sân lúc trời mưa to làm nó chết ngạt và chết rét rùi
HUHUHUHUHUHUHU....hu

zen_hh

Member
ẹc...mèo nhà e cứ gọi là ngủ li bì ík..cứ lôi nó dậy đc tí,đi vài vòng,uống vài hớp sữa là lại lăn ra ngủ =.=

Cún Mèo

Member
[alex];289253 nói:
Bác si ơi, cho em hỏi, mấy mèo con nhà em được 5 tuần tuổi rồi, chủ yếu em vẫn cho uống sữa ngoài, có con thì tập cho ăn cháo rồi. Cho em hoi tầm tuổi này mèo con đã ăn được whiskas chưa a? lượng cho ăn là bao nhiêu và có phải nghiền nhỏ ra 1 chút cho chúng không? Hiện mèo mẹ vẫn cho chúng bú nhưng rất ít vì mèo mẹ cũng thấy chậm chạp, mệt mỏi hơn :( như vậy mèo mẹ có phải ốm rồi không ah?
Bạn Alex có phải own quán cà phê mèo ở Hào Nam không?

Mèo con 4 tuần tuổi đã có thể ăn được Whiskas (có loại whiskas dành riêng cho mèo con đấy). Tuy nhiên, nếu đọc kỹ những trang viết ở mục Sức khỏe Mèo, bạn sẽ thấy là ăn whiskas rất không tốt. Thứ nhất là đắt đỏ, thứ hai, whiskas đã gây nên bệnh thận ở khá nhiều các con mèo rồi.

Vì thế, mình khuyên bạn nên tập cho mèo ăn cơm. Mèo con 1 tháng đã nhai cơm rau ráu được rồi, bạn trộn cơm với ruốc nhạt cho nó ăn là lành nhất đấy.

Mèo ăn cơm quan trọng là bát phải sạch và có nước sạch uống. Người nuôi mèo hay lười việc đổ cơm thiu đi (tức là cho mèo ăn từ sáng đến chiều là cơm có thể thiu ấy), mèo lớn thì nó không thèm ăn cơm thiu, nhưng mèo con bé thì chưa biết, nên phải để ý chuyện đó.

Bụng dạ mèo yếu nên nhớ là chú ý bát đĩa phải sạch khi cho mèo ăn. Không nên cho ăn bằng đĩa nhựa, vì đĩa nhựa dễ xây xước chứa đầy vi khuẩn không tốt. Bạn nên mua một ít bát ăn sứ cho mèo con ăn, vừa là cho mèo ăn, vừa là trang trí thêm cho Coffee shop của bạn nữa.

nybuyt

Member
bác ơi mèo nhà em bị hiện tượng số 2, có 1 bé thôi bác ạ h giải quyết sao được bé mới đc 5 ngày tuổi giúp em với thương bé lắm huhu

linh.babiii

Bác sĩ ơi cháu mới nuôi 1 chú mèo đực bé khoảng 2 tháng , nhưng mới mang về nhà bé đã bị đi ngoài nước lỏng . Chau đã cho uống men tiêu hóa loại dùng đc cho trẻ con . Vậy giờ còn phải cho uống gì không ạ ? Mèo khoảng mấy tháng thì đi tiêm phòng được ạ ?

akiss2myprince

bác ơi,mèo nhà cháu ăn tốt,ị tốt nhưng tướng đi không tự nhiên,dạo này lười đi lắm,bạ đâu nằm đó,bụng cũng to ra nữa(bé nó cũng 3,4tháng tuổi rồi).Có phải bé bị thiếu canxi không ạ?Nếu vậy thì làm sao chửa cho bé vậy bác?:-ss