• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Những Bước đầu tiên thành lập trại chăn nuôi nhân giống chó của em!

son12368

Member
đây là những bước đi chập chững đầu tiên của em để thực hiện ước mơ có 1 tra.i chó của riêng mình,nhằm mục đích sở hữu nhiều những chú chó đẹp ,nhân giống chó và kinh doanh chó!
http://up.anhso.net

Đc sự ủng hộ của gia đình!hôm nay cả nhà em cùng 1 số anh em bạn bè thân quen đã giúp em dọn riêng tầng thượng nhà em khoảng hơn 20m vuông ,để em có nơi nuôi chó và gây chó giống!

Hiện tại ,trong tay em có 2 Phú quốc vàng 1 đực 1 cái ,2 Phú quốc con 1 xám đực và 1 đen cái! 2 MinPin (fox) 1 đực 1 cái màu vàng!Em còn đang muốn có thêm 1 em PQ cái ,1 lạp xườn cái và 2 Fox cái nữa!

Hướng đi chủ đạo và cũng là dòng cho em thích nhất là Phú Quốc!

Rất mong sự giúp đỡ của tất cả anh chị em ĐD!

Em xin chân thành cảm ơn!

Em ko biết lên để bài này ở đâu lên đành gửi vào box quen thuộc hay vô nhât ,mong mod đừng xóa mà chuyển đến đúng box!
Mong nhưng góp ý , gợi ý của tất cả anh chị em trên đ d để em sớm ngày hoàn thiện ước mơ!

nguyenducminh63

Active Member
Sao dọn nhà làm trang trại mà không kêu anh đến phụ giúp 1 tay??? Đáng trách rồi đấy. Chó PQ cũng là dòng anh thích nhất, sau này làm Thông Gia em nhé hehehe

son12368

Member
hay đó Sơn ơi , cố gắng phát huy nhé .....Chúc Thành Công Như Ý
Sao dọn nhà làm trang trại mà không kêu anh đến phụ giúp 1 tay??? Đáng trách rồi đấy. Chó PQ cũng là dòng anh thích nhất, sau này làm Thông Gia em nhé hehehe
cảm ơn anh Minh và bạn dũng ,em sẽ cố gắng hết mình!Bây giờ em đang đi lựa chó giống cái ,anh em biết chỗ nào có thì mach em với nha!Hiện tại em cần thêm 1 Phú quốc cái đen , 1 lap xườn cái ,2 fox cái nữa!

son12368

Member
[animal RESCUE];345262 nói:
chúc bác thành công với 3 giống chó lận =.=! bác thật can đảm !
thank bạn mình sẽ cô gắng!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ngoclap68

Member
1 ước mơ giống ước mơ của mình
khác chăng chỉ là mình thích làm chủ trại toydogs
chúc bạn thành công hy vọng sẽ được chia sẻ khinh nghiệm của bạn
những khó khăn khi khởi đầu và niềm vui khi thành công

mon1910

Member
bạn đã dịnh hướng như vậy là tốt. Tuy nhiên, banj đã xác định CPQ là chủ đạo thì bạn nên nuôi 1 dòng CPQ thôi, không nên nuôi thêm fox và LX nữa, hoạc nếu như có thì chỉ nên nuôi fox hoặc LX, nuôi nhiều sẽ không tốt. Mà đã xác định nuôi, làm breeder CPQ thì nên đi theo con đường chính phái như vậy sẽ tốt và bền hơn. Chó thuần khi sinh ra bán sẽ được giá cao hơn và có uy tín hơn.
Chào bạn! chúc ước mơ của bạn thành hiện thực.

son12368

Member
Rất cảm ơn nhưng lời góp ý của các bạn ,mình sẽ sàng lọc những ý kiến trên để tìm ra hướng đi phù hợp với mình nhất!

Chú mon "lên lớp" chú son kinh quá quá :D :D

Chú son ở đâu đó có tự nhận là 2 con chó có xoáy ở nhà đang nuôi là "có lai thái" - đúng ko nhở????

Mà nếu vậy thì còn phải lựa chọn nhiều! Mà cần phải nhìn thẳng vào sự thật trước khi lựa chọn nhé!

Con chó con của chú không thành màu xám đâu! Màu đó lớn lên thành màu vàng nâu, thường sẽ xỉn màu, không đẹp! Cũng lại phải nhìn thẳng vào sự thật trước khi lựa chọn có nuôi nó lớn lên hay không đó (vừa không phải PQ, vừa không phải màu xám - nuôi lớn dễ chán - lại đưa ra lý do vì hoàn cảnh éo le thì rất chán!)

bạn đã dịnh hướng như vậy là tốt. Tuy nhiên, banj đã xác định CPQ là chủ đạo thì bạn nên nuôi 1 dòng CPQ thôi, không nên nuôi thêm fox và LX nữa, hoạc nếu như có thì chỉ nên nuôi fox hoặc LX, nuôi nhiều sẽ không tốt. Mà đã xác định nuôi, làm breeder CPQ thì nên đi theo con đường chính phái như vậy sẽ tốt và bền hơn. Chó thuần khi sinh ra bán sẽ được giá cao hơn và có uy tín hơn.
Chào bạn! chúc ước mơ của bạn thành hiện thực.

Làm Breeder thì còn phải hiểu biết về các phương pháp lai tạo, nhân giống nữa đấy. Nuôi chó trên sân thượng, lại chỉ có 20m2 thì bất tiện vô cùng bạn ạ.

son12368

Member
Làm Breeder thì còn phải hiểu biết về các phương pháp lai tạo, nhân giống nữa đấy. Nuôi chó trên sân thượng, lại chỉ có 20m2 thì bất tiện vô cùng bạn ạ.
cảm ơn bạn đã góp ý nha,mình có các làm riêng và không phải cái gì mình cũng tiết lộ hết lên đây đc!

son12368

Member

Chú son ở đâu đó có tự nhận là 2 con chó có xoáy ở nhà đang nuôi là "có lai thái" - đúng ko nhở????

Mà nếu vậy thì còn phải lựa chọn nhiều! Mà cần phải nhìn thẳng vào sự thật trước khi lựa chọn nhé!

Con chó con của chú không thành màu xám đâu! Màu đó lớn lên thành màu vàng nâu, thường sẽ xỉn màu, không đẹp! Cũng lại phải nhìn thẳng vào sự thật trước khi lựa chọn có nuôi nó lớn lên hay không đó (vừa không phải PQ, vừa không phải màu xám - nuôi lớn dễ chán - lại đưa ra lý do vì hoàn cảnh éo le thì rất chán!)
Bác bắn tỉa ơi ,em có 1 con PPT và 1 em PQ thuần mà 2 con con thì mà PPPPT có khoảng 12% là thái thôi em biết ro nguồn mà!Còn bây giờ mới là bước đầu trọn lọc mà!

mon1910

Member

"lên lớp" gì đâu bác. Em nghĩ sao nói vậy. Hơn nữa, nói như thế để bạn ấy biết nên làm gì và không nên làm cái gì. Chứ nhiều ngưởi nuôi rồi cho lai tạp vớ vẫn, người nuôi mệt mà người chơi mua nhầm cũng mệt:))
@son: CPQ chưa được công nhận thuần chủng và không biết bạn "tích phân" kiểu gì ra con chó nhà bạn có 12% lai xoáy thái:-/

hoangtkv

Active Member
cảm ơn anh Minh và bạn dũng ,em sẽ cố gắng hết mình!Bây giờ em đang đi lựa chó giống cái ,anh em biết chỗ nào có thì mach em với nha!Hiện tại em cần thêm 1 Phú quốc cái đen , 1 lap xườn cái ,2 fox cái nữa!
có anh Nguyen_Ha đang muốn bán bớt chó giống cái đó bạn, anh em đi off Phú Quốc biết nhau cả rồi còn gì nữa.

son12368

Member
"lên lớp" gì đâu bác. Em nghĩ sao nói vậy. Hơn nữa, nói như thế để bạn ấy biết nên làm gì và không nên làm cái gì. Chứ nhiều ngưởi nuôi rồi cho lai tạp vớ vẫn, người nuôi mệt mà người chơi mua nhầm cũng mệt:))
@son: CPQ chưa được công nhận thuần chủng và không biết bạn "tích phân" kiểu gì ra con chó nhà bạn có 12% lai xoáy thái:-/
noi như ban thi phu quôc chưa pha q 1 giông cho lên minh lai tao sao thi cung kô co lôi.minh biêt ro cho bô me ông ba lên khang đinh như vây 1 điêu nưa cho me co chut mau thai nhưng no co xoay yên ngua cai ma cho thai ko co.mod thông cam đang ơ xa dung đt viêt kho qua

nguyenducminh63

Active Member

Cái này nói đúng chứ "lên lớp" gì đâu. Ý của Mon là nuôi 1 giống CPQ thì độ tập trung chuyên sâu sẽ cao hơn nhưng không hẳn là nuôi 3 giống cho khác nhau( trong đó có CPQ ) thì sẽ không nhân giống ra CPQ đạt chuẩn, có độ thuẩn chủng cao. Quan trọng là cách làm, cách xử lý, quan trọng có anh em, có bạn bè, có những người cùng đam mê muốn khôi phục giống chó quý PQ trong Box CPQ nói riêng và tất cả người yêu CPQ trên khắp mọi nơi nếu chúng ta liên kết được cùng nhau. Chúc Sơn có lối đi đúng đắn, phát triển mạnh nhá.:beer

Xác định chơi Phú Quốc thì phải xác định lối đi "đúng đắn" ngay từ đầu, cố gắng kiếm những con chó giống tương đối chuẩn ngay từ đầu em ạ, việc này rất mất thời gian, nhưng nó sẽ mang lại thành công ngoài mong đợi cho mình sau này.

son12368

Member
hix em vừa đi xa về ,giờ mới đọc đc tin của các bác em cảm ơn anh em đã góp ý chân thành em sẽ cố theo cach nghĩ của em sao cho vừa lòng người nhất!

atula

Active Member

Bác 6997 snipper nói đúng , màu xám thì bị lai rồi . Bác làm trại thì cũng nên tuyển chọn chó cẩn thận và sát với các tiêu chuẩn mới chứ cho phối các loại không chuẩn với nhau thì làm giảm mất giá trị của PQ .Chúc bác có trang trại như mong muốn .