• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhờ tư vấn, xin ý kiến, giúp đỡ nuôi cún Husky 2 tháng rưỡi!

Tình hình là thế này các bác ạ.

E mới rinh 1 bé husky 2 tháng rưỡi về nuôi ngày hôm qua.

Lúc ở chủ cũ thì nghịch lắm, về nhà thì cứ quấn lấy e chẳng chạy nhảy lung tung.

Có 1 số vấn đề e muốn xin các bác tư vấn:
- Sáng thì e thấy mũi cún có hiện tượng màu xanh xanh, e sợ cún bị care lắm, cũng có thể hqa cún đi đường xong về viêm phổi, nhưng mà lúc e lau mũi cho cún xong, thì cũng kô thấy ra chất nhờn màu xanh nữa.
-Thứ 2 là cún ăn ít quá, hôm qua e trộn cơm gà cho cún ăn, cún ăn mỗi gà , bỏ 1 nửa cơm, e cho nó ăn 1 bát cơm con con = 1 người ăn thôi mà cún bỏ 1 nửa, sáng ra bảo mẹ mua gan về trưa trộn cho cún ăn thấy cún cũng chỉ ăn mỗi gan thôi và cũng bỏ 1 nửa. CHủ cũ thì bảo là "mình đang cho nó ăn cơm trộn với gan"
-thứ 3 là : chủ cũ bảo e đem đi tiêm fòng luôn đi mà e cứ sợ tiêm luôn, định nuôi 2 3 ngày nữa rồi mới tiêm.
-thứ 4 : cún 2 tháng rưỡi mà nghịch ngợm bẩn quá, e đang muốn cho cún tắm cho sạch mà 1 số người cứ khuyên bảo nửa tuần nữa rồi hãy tắm.
- thứ 5 : e lấy cún từ chiều hôm qua 4 giờ chiều, đến 2 h trưa hôm nay thấy cún vẫn kô đi ị, đi tè thì 5 6 lần rì đó, hậu quả là lau 4 bãi chiến trường cho cún, bây h e có thể làm thế nào để cho cún quen đi ị. Hay cún lạ chỗ ở mới!

Cún quấn e lắm, đi đâu cũng đi theo, fải xích dần cho quen, sợ cún uống nước bẩn với ăn linh tinh lại tiêu chảy.

Nhờ các đàn a, chỉ giáo cho e tý kinh nghiệm nuôi cún với!
Hi vọng cún khoẻ mạnh!

đi tiêm luôn đi bạn. Tiện thì bảo bsi khám kiểm tra tổng thế cho bé ý. Mình cũng đang nuôi e husky ms hơn 4 tháng vừa tiêm mũi thứ 3 xong

kid1989

Active Member
ban goi anh linh so dt 01685661931 a qua xem mũi cho. nếu cún nhà bạn ăn uống bình thường không nôn không đi ngoài thì mình nghic chắc chỉ bị mũi thôi không phải care đâu. cơm thì mình khuyên bạn nên cho ăn cháo thịt nạc trứoc xong bổ sung thêm canxi là tốt nhất. cún quấn bạn là rất tốt đấy đê sau nó bít ai là chủ dễ dạy bảo

cún mới về chưa quen môi trường mới,tốt nhất bạn nên cho cún đi khám tổng thể 1 lần để nếu rủi ro có bệnh thì còn kịp thời,chẳng có ai lại mới mang cún về rồi đi tiêm vắc xin luôn đâu bạn ạ,nếu có tiêm thì chỉ tiêm thêm đề kháng cho cún thôi.tắm rửa cũng nên đợi từ 7-10 ngày.còn việc dạy vệ sinh bạn có thể tìm hiểu thêm ở mục nuôi dạy,cái này phải dần dần.

kid1989

Active Member
quên mất nên khám trước khi tiêm. khi cún đang ốm sức đề kháng giảm thì việc đưa vacxin vào vô tình lại thành đưa virus vào người cún đấy. đi khám điều trị dứt điểm mũi trước để khi cún khỏe mạnh hoàn toàn rồi hẵng tiêm vacxin nhớ

Thế có nên đi tiêm luôn kô ạ? Thấy mũi cũng kô có chất màu xanh nữa ạ! E sợ kô tiêm lun sau này có mệnh hệ rì thì chết! ăn thì cún ăn ít lắm ạ ( e Đã mua gan trộn cơm cho nó ăn, nhưng kô biết 1 ngày cho ăn 2 hay 3 lần ạ ?)

! chưa thấy cún đi vệ sinh ạ. Mà hôm qua e vừa lau rỉ mắt cho nó hôm nay lại fải lau tiếp là có bị làm sao kô ạ?

Mà cún bé quá kô quen dắt đúng kô ạ, e dắt nó mà như kiểu lôi, với cả cún cứ nhá nhá dây dắt, ghét!

bạn không nên cho cún ra ngoài chơi khi chưa thích nghi đc với môi trường mới.còn tiêm vác xin thì để 7-10 ngày nữa xem tình hình cún rồi tiêm.gỉ mắt thì con nào cũng có nhưng lượng gỉ mắt ra nhiều hay ít,xung quanh con ngươi mắt có bị đỏ hay không,tốt nhất là bạn nên đưa cún đi khám tổng thế.

kid1989

Active Member
Như bác kibu nói nên cho khám tổng thể. Tốt nhất gọi bác sĩ đến nhà kiểm tra tổng thể cho. Tránh ra ngoài, tránh đến các phòng khám thú y vì đấy cũng là ổ chứa nhiều bệnh dịch nhất rất dễ lây cho chó con. Không thấy mũi xanh vẫn phải theo dõi xem nước mũi như nào, biểu hiện con chó như nào, ăn uống, chơi đùa, đi wc phân như nào, có nôn hay không...v...v... nói chung có biểu hiện gì lạ hay không. Sau đấy khoảng 1 tuần nếu cún khỏe mạnh thì hẵng cho tiêm. Bạn gọi anh Linh số đt ở trên ý đến kiểm tra cho. Nên giữ ấm cho em nó trong thời gian này nhớ. Tránh gió, không nằm trực tiếp dưới sàn đá, đất, nên cho nằm trên tấm nhựa lót chuồng, gỗ, bìa cat tông để tránh các vấn đề về hô hấp.

pheupheu

Member
sao đi tè ít thế nhỉ...con của em ngày 3 bãi ị..đi tè thì k biết bn bãi luôn..vài chục chứ ít à...các bác cho uống nhiều nước vào...mặc dù nó đi tè nhiều nhưng nước rất tốt.. thiếu nước nó cũng mệt mà

kid1989

Active Member
em chỉ cần cho nó uống nước sau khi ăn và sau khi đùa nhiều thôi. Cho uống đúng giờ cũng giúp kiểm soát thời gian đi wc của bọn nó đấy

pheupheu

Member
em chỉ cần cho nó uống nước sau khi ăn và sau khi đùa nhiều thôi. Cho uống đúng giờ cũng giúp kiểm soát thời gian đi wc của bọn nó đấy
thì thế ngày em cho uống 3 lần...đi ỉa cũng 3 lần sáng chiều tối...sáng dậy chỉ thấy đái trong hộp không thấy ỉa nữa..cho uống nước rất tốt..đái màu trắng..k bị màu vàng...

Hjx. Hình như e thấy 2 ngày cún mới đi ị 1 lần thì phải, cún cũng chỉ ăn nửa bát cơm.

Lúc chiều e đã cho cún đi khám ở chỗ 82 âu cơ , Bác Sĩ Hương. Bs bảo viêm phổi và tiêm cho cún 3 mũi rì rì đó, và dặn gjữ ấm và tiêm liên tục 3 ngày, còn sau 1 tuần thì tiêm vắc xin sau. E có mua thuốc muối ve sim cho cún và đường mà bác sĩ bảo.

Bên cạnh đó bác sĩ bảo cún kô có biểu hiện care, cứ đi tiêm đủ 3 >5 ngày là khoẻ.

E sợ quá cún con mà tiêm thuốc liên tục 3 ngày kô biết có làm sao kô.

Hôm qua cún có ị 3 bãi rồi, phân cũng bình thường. Hôm nay thì e vẫn chưa thấy cún ị. Có thể cún 2 ngày đi 1 lần. Hôm qua 7 rưỡi và 8h . Hôm nay e có dắt cún ra ngoài nhưng cún kô đi chỉ tè thui.

Mong cún khoẻ mạnh!

Theo các bác 1 ngày e nên cho cún ăn 2 hay 3 lần ạ???

Hiện tại thì e đang cho cún ăn 2 lần /1 ngày, mà cún mỗi lần ăn có 1 nửa bát???

pheupheu

Member
có điều kiện và thời gian thì 4 lần cũng đc..chí nhỏ ra là đc bạn ạ...mình cũng lần đầu nuôi..may cún khỏe không sao hết cả...đừng xích nhiều...1 ngày con của mình chơi k dưới 4 tiếng :D

MinhQuan

Member
nếu nó ăn ít bạn thử cho ăn b1 xem sao...nó kích thích ăn uống tốt lắm...mà e nhà bạn được bao nhiêu kg rồi ?

kid1989

Active Member
Chó con cho ăn 4 lần một ngày nếu thấy quá trình bài tiết kém thì có thể đổi sang dùng các đồ ăn dễ tiêu và được chia làm nhiều bữa. Quan sát xem trog quá trình vệ sinh thì nó có khó khăn gì không. Bạn nên ép cháu nó ăn chuối chín hoặc táo rất tốt cho quá trình tiêu hóa hoặc luộc bí đỏ với 1 chút đường cũng rất oke. Ngoài ra còn cỏ thể luộc chín trứng trộn thêm 1 thìa mật ong và 1 chút carot rửa sạch cắt nhỏ 2 ngày ăn 1 lần cũng rất tốt cho cháu nó. Mình bt có thời gian trước toàn dùng bột gạo với bột ngô làm bánh carot với trứng + đường nướng cho ăn buổi sáng kết hợp cùng hạt thấy rất ổn. Về thức ăn chính mình nghĩ bạn nên cho em nó ăn cháo nấu thịt đồng thời kết hợp uống canxi sẽ giúp cho cháu nó phát triển tốt hơn. 1 ngày chia ra nhiều bữa mỗi bữa cho ăn ít chứ không cần nhiều nhưng cứ thấy nó đói lúc nào là cho ăn lúc đấy. Bt sẽ là 1 ngày bốn bữa em nhớ. Có vấn đề gì pm nick yh anh. Đợt này anh bận khôg ol đc 4rum mấy nên sẽ rất khó trả lời hết các câu hỏi các bạn post lên trên :) Chuc cháu nhà em màu lành bệnh và sớm nghịch trở lại