• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhờ tư vấn giúp chó Alaska thuần

7style

Mình mới bắt 1 bé Alaska nâu đỏ đc hơn 40 ngày tuổi, trọng lượng 3,4kg.
Thấy bác bán bảo là chó thuần nhg thực sự e k biết phân biệt tnao là thuần hay k thuần
Vì vậy nhờ các bác tư vấn giúp. Và hướng dẫn giúp mình cách chăm sóc bé
Thanks...!

7style

Chó nhà bác dẹp jui. Chỉ sợ mắt xanh lai huky thui. Nếu biết chó bố chó mẹ la alaska la ok theo mình la vậy.
Chó bố mẹ mình nhìn thấy rồi, đều là alaska. Bt mình thấy tai con nào cũng thẳng đứng, bé nhà mình tai cụp có vấn đề j ko

123qwe

Member
chó đẹp bạn ơi, ko có vấn đề gì đâu, còn chó con thì con nào chả cụp tai, tầm 1,5 tháng thì sẽ dựng hết tai :)

sakulz

Hình như là con lai rồi bạn à, ALaska chỉ có mẳ nâuu thôi
Có lẽ trong máu bố or mẹ có máu của Hus rồi

lmh1989

minh nuôi thì mình yêu quý thui bạn ơi đã mua rùi thì hoang mang gì nưã, cố gắng chăm tốt thôi:D

Có tí máu husky rồi chủ top ạ
Có thể bố mẹ nó bạn biết là alas nhưng ông bà nó bị lai
MẮT ALAS KO BAO GIỜ XANH....

botmi

đúng là alaska, nhưng thuần hay không m không dám nói, về cái hình ảnh của bạn cho thấy bé này còn nhỏ, chưa dựng tai, mắt hơi xanh tí. về màu mắt thì chuẩn alas là màu nâu, nhưng không biết cún cun vừa sinh mắt màu gì, vì m thấy rất nhiều bé alaska vừa sinh không phải màu nâu, alaska xám trắng lúc nhỏ hình như mắt đen, còn nâu đỏ thì mắt hơi xanh, khoảng 3 tháng tuổi thì hầu hết đều chuyển sang màu nâu cả. m nhìn thấy thực tế nhiều như vậy, còn lý thuyết thì mắt alaska là màu nâu. chỉ có alaska có gia phả rõ ràng mới dám nói là alaska thuần chủng, còn không có gia phả thì dù là alaska thì cũng chỉ dám nói nó là alaska thôi, không dám cho chữ thuần chủng vào. m cũng đang nuôi 1 bé nâu đỏ, lúc bắt về thấy mắt bé màu xanh, hơi lạ, sau vài ngày thâí mắt thay đổi dần, giờ là nâu, và chưa lúc nào m nói alaska của m
là alaska thuần chủng ^^

7style

Mình nuôi tới giờ đã đc 2 tuần, thấy mắt có chuyển màu. Các pro tư vấn giúp e chế độ ăn uống cho cún nhà e với, thấy e nó gầy quá. Gần 2 tháng tuổi mà đc có 3kg

bé như vậy là gầy rồi bạn ạ,b cho ăn nhiều thịt ít cơm,ngày 3 bữa chính + thêm 2 bữa sữa nữa . nhà mình cũng có đàn alas đc 50 ngày tuổi,có bé đc 5kg5 . cân nặng như thế này vẫn còn là nhẹ , có người nuôi đc 7kg cơ,nhưng nhà mình chăm theo kiểu chắc người,chắc thịt,nhà có sân rộng nên thường xuyên đc vận động. Con nào con nấy đều rất chắc .
B thử làm theo cách của mình xem sao

7style

bé như vậy là gầy rồi bạn ạ,b cho ăn nhiều thịt ít cơm,ngày 3 bữa chính + thêm 2 bữa sữa nữa . nhà mình cũng có đàn alas đc 50 ngày tuổi,có bé đc 5kg5 . cân nặng như thế này vẫn còn là nhẹ , có người nuôi đc 7kg cơ,nhưng nhà mình chăm theo kiểu chắc người,chắc thịt,nhà có sân rộng nên thường xuyên đc vận động. Con nào con nấy đều rất chắc .
B thử làm theo cách của mình xem sao
Mình cho ăn thêm hạt A3 đc ko

bazen

Member
Bạn nên kết hợp sang cho ra phơi nắng và ăn thêm a3.kèm cổ gà say nhỏ cung với cháo thịt băm cới cà rốt ,bí đỏ .
Có điều kiện thì mua thêm canxi dạng ống .cho uông 1 ngày cách 1 ngày.1 tuần cách 1 tuần .đảm bảo tai dựng và lên cân

7style

Bạn nên kết hợp sang cho ra phơi nắng và ăn thêm a3.kèm cổ gà say nhỏ cung với cháo thịt băm cới cà rốt ,bí đỏ .
Có điều kiện thì mua thêm canxi dạng ống .cho uông 1 ngày cách 1 ngày.1 tuần cách 1 tuần .đảm bảo tai dựng và lên cân
Bác tư vấn giúp e lịch ăn 1 ngày cho cún cụ thể giúp e với ( sáng, trưa, chiều, tối cho ăn j vào từng thời điểm...)
Canxi uống 1 ngày cách 1 ngày, 1 tuần cách 1 tuần là tnao bác, bác nói cụ thể giúp e cho e dễ hiểu chút