• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhờ mọi người vào tư vấn hộ chú husky của mình với ah.

Hungcoi1209

Chào mọi người!
Hôm 21/4 vừa rồi mình có mua 1 chú husky 7 tuần tuổi. Nhìn nhanh nhẹn và hay đùa với 1 con cún trong nhà nữa. Đã tiêm phòng 1 mũi cách đây 10 ngày và đã xổ giun.
Thức ăn hàng ngày thì chủ yếu là phổi lợn, trứng gà, cá (đã rọc hết xương), cổ gà hầm nhừ cùng với khoai tây và cà rốt, thỉnh thoảng cho ăn thêm rau (muống, mùng tơi...) và tầm 1 tuần thì cho ăn 1 bữa gan + trứng vịt lộn. Cùng 1 khẩu phần như thế nhưng không hiểu chú cún kia thì đi ngoài phân đóng khuôn bình thường, mà chú husky lại đi ra phân hơi lỏng (Cụ thể ở dưới hình), lúc mình hốt thì có hơi cứng nhưng nhìn chung là lỏng, chú vẫn ăn uống chơi đùa trong nhà bình thường, không có biểu hiện ốm cảm, ho khạc hay là gì gì khác.
-- Vậy nhờ bác sỹ và mọi người tư vấn hộ mình nên cho chú ăn những gì hoặc uống thuốc gì để có thể phân bình thường đc ko ah?

-- Mà chú husky lúc ăn xong bụng to lắm, mình ko biết bụng như thế là bình thường hay là có dấu hiệu bệnh tật gì ko (báng bụng hay là giun sán?). Nhờ mọi người tư vấn hộ nha

-- Với lại chú husky đến nay đã 7 tuần tuổi mà hôm 26/4 mình cân thì chú mới nặng có 2,3kg. Cho mình hỏi như vậy là gầy hay là bình thường so với độ tuổi của chú vậy? Mình lo quá, nhìn chú cũng hơi gầy so với chú cún kia.

-- Ah có 1 điều nữa, lúc dắt 2 chú cùng ra ngoài chơi đùa + đi dạo thì em cún kia hoạt bát hơn, còn chú husky thì hay hít lung tung, ít chạy theo người, kêu mãi hồi lâu mới chịu lại đi theo người. Xích lại mới chịu đi, mà chỉ đi thôi chứ cũng ko chịu chơi đùa gì cả >_< Mọi người tư vấn hộ mình cách dạy dỗ cún cho cún chơi đùa bình thường + lúc đi dạo thì ko la cà với ah.

Mình cảm ơn mọi người nhiều!

JinBalyoh

Member
Phân bé như vậy là nguy hiểm lắm đó bạn, mình khuyên bạn nên đem cún đến BSTY khám cho bé ngay và luôn đi.

Thiếu canxi cũng làm bé đi phân lỏng nha bạn...hoặc do đồ ăn không thích hợp Với bé...bạn thử thay đổi xem sao

vtcg

Member
Em Doberman (sinh ngày 22/2/2014) của mình cũng thế. Ăn uống bình thường, khi ăn no bụng khá là căng tròn, ỉa phân cũng lỏng như thế (sền sệt hơn em ở trên xíu). 1 ngày ỉa cũng khoảng 4 lần gì đó sau mỗi bữa ăn. Đỡ hơn xíu là, em cún khá hiếu động dắt đi chơi luôn chạy nhảy nghịch ngợm.
Up cho bác sỹ nào ghé qua xem bệnh hộ 2 em cún xíu.
P/s: em í được khoảng 5kg

kaiyosei

Hungcoi : có phải bạn mua chó ở tp vinh không. Chó mẹ đen trắng, chó bố nâu đỏ nuôi cùng 1 nhà . Lứa đẻ đó toàn chó đen phải k. Mình cũng mua 1 em 8 tuần tuổi hôm 28/4. Từ khi bắt đã thấy nó đi ra phân y hệt trên. Về còn bị bệnh ngoài da nữa. Người cũng còi còi. Thấy em của bạn nhìn quen quen. Mình nhớ k nhầm em ý là cái phải k. Mình đang sợ mua nhầm chó lai rồi.