• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhờ mọi người tư vấn khẩu phần ăn cho Alas 9 tháng

scounter

Mơ ước bao lâu giờ mới rước được ku cậu Alas 9 tháng về chăm, mình có đọc khá nhiều topic nói về khẩu phần ăn cho Alas rồi cơ mà vẫn chưa có topic nào thật chi tiết giành cho newbie như mình.
Mình mới rước cụ cậu dc 4 ngày dự định 1 tuần thì dắt ra đường chạy nhảy tí, cơ nhưng nó cứ rẽ ngang rẽ dọc khó điều khiển lắm cơ.
Hiện tại mình cho ăn cơm với cả đầu gà, bữa thì ăn với gan mà ku cậu ăn mỗi mồi còn cơm để lại,hic2.
Hoang mang quá, ACE nào gợi ý dùm mình chút, many thanks

Orion_BG

Member
1 con thì kiểu gì mồi cũng hết trước nhưng bù lại tăng cân vù vù. con nhà em cũng 9 tháng tuổi, 1 tháng em cho ăn nhiều mồi tăng 10kg :)) em toàn cho ăn cổ gà nấu với rau, cho ăn phổi thì toàn bị đi phân lỏng. Bác thử băm nhỏ bằng cái đầu to của chiếc đũa xong trộn đều với cơm xem nó còn chiến mỗi mồi không nhé. Có gì sai mong ace đừng chém em.

duongmap

Member
1 con thì kiểu gì mồi cũng hết trước nhưng bù lại tăng cân vù vù. con nhà em cũng 9 tháng tuổi, 1 tháng em cho ăn nhiều mồi tăng 10kg :)) em toàn cho ăn cổ gà nấu với rau, cho ăn phổi thì toàn bị đi phân lỏng. Bác thử băm nhỏ bằng cái đầu to của chiếc đũa xong trộn đều với cơm xem nó còn chiến mỗi mồi không nhé. Có gì sai mong ace đừng chém em.
đúng rồi.em cũng toàn phải băm cổ gà,hoặc thịt nạc trôn với khoai tây,cà rốt băm nhỏ với cơm trắng thì em ý ăn ầm ầm,thỉnh thoảng bác bổ xung thêm dầu cá nữa cho lông mượt mà.em thấy em này hơi xơ xác.( nếu không đúng mong bác bỏ qua) 9 tháng được bao nhiêu kg rồi bác?

scounter

đúng rồi.em cũng toàn phải băm cổ gà,hoặc thịt nạc trôn với khoai tây,cà rốt băm nhỏ với cơm trắng thì em ý ăn ầm ầm,thỉnh thoảng bác bổ xung thêm dầu cá nữa cho lông mượt mà.em thấy em này hơi xơ xác.( nếu không đúng mong bác bỏ qua) 9 tháng được bao nhiêu kg rồi bác?
Mình mới lấy dc 5 ngày e nó 35kg rùi; đang thay lông nên xơ xác lắm; mình dự định ngagy cho ăn 2 bữa sáng + tối thôi liệu có ok với 1e đang phát triển ntn ko nhỉ

BigDaddy

Member
giá hơi chát đấy bác. chuẩn bị dọn lông cho em ấy đi là vừa. sẽ khó chịu đấy keke

scounter

giá hơi chát đấy bác. chuẩn bị dọn lông cho em ấy đi là vừa. sẽ khó chịu đấy keke
Phụ kiện đi kèm nữa là còn nữa cơ ạ, 1 cái lồng sắt bé tí tẹo 500k, gửi xem khách về quê mất 500k, 1 cái dây da 300k, mấy cái lược chả 200k nữa, chết khổ để phục vụ đam mê thui mà :D

duongmap

Member
Mình mới lấy dc 5 ngày e nó 35kg rùi; đang thay lông nên xơ xác lắm; mình dự định ngagy cho ăn 2 bữa sáng + tối thôi liệu có ok với 1e đang phát triển ntn ko nhỉ
ngày 2 bữa cũng đựoc nhưng bữa sáng nên cho ăn thêm nhẹ nhàng 1 chút.trứng lộn, bánh ngọt, hay bánh mỳ...nói chung mình ăn gì thì cho em nó ăn như thế nhưng 1 chút thôi.còn chủ yếu là 2 bữa chính.
15t với 1 em 9 tháng thì với quan điểm của mình cũng không phải đắt vì ở tầm tuổi này em nó đã bớt ốm đau rồi.chỉ việc cứ thế là lớn thôi.trọng lượng cơ thể cũng ok. mình thấy báo giá 1 em khoảng 2-3 tháng tuổi đã 11t-12t rồi.cùng vói công chăm sóc của người ta mấy tháng trời nữa đắt hơn chó con mấy triệu là đựoc mà.chăm sóc em ý tốt nha bạn.
thân!

scounter

@duongmap : thanks bác
E đang đau đầu nhà có đàn gà nuôi tết thịt giờ con alas cứ nhìn thấy là như điên như dại nổi khùng hic2, lúc đấy ko dám động tới nó cơ

Kenji54

Member
đừng quan tâm đên' gia' cả bạn à, người ta bảo của mua là của được. Vơi' một giông' cho' hay bị bệnh như Alas thì ban mua đc 1 chu' cun' khỏe+đẹp là may măn' lăm' r ;). Mình co' 1 vài lời khuyên như sau:
- Be' nhà bạn 9 thang' rồi thì 2bua/ngày là ok, bạn nên căt' nhỏ thưc' ăn trộn vơi' cơm thì be' sẽ k ăn chọn nữa, nêu' be' co tình trạng bỏ ăn hoặc ken' ăn, thì cư' để no' đoi', ko cần phải chiều no' qua', đên luc no' đoi' thì bạn cho gì no' sẽ ăn nây', và từ lần sau sẽ tuân thủ thực đơn bạn đưa ra
- Vì be' đang thay lông, bạn nên cho be' ăn dầu ca' + phô mai ( con bò cười). Rẩt' tôt' cho lông và kich' thich' mọc lông.
- Bạn nên chải lông hàng ngày cho be', 2lan/ngày thì lông cũng mọc nhah hơn. Và nêu co điều kiên thì tăm thường xuyên cho be' ;).
- NGoài ra cho ăn kèm hoa quả và kêt' hợp chạy bộ để be' co' 1 thân hình đẹp.
- Ra đường mà be' đi trươc' chủ, thì nên cho mây' đạp, hoặc tẩn no 1 trận, kêt hơp vơi cac khẩu lệnh " sai", hô to, thì no' sẽ biêt' mình k muôn' no' làm j. bạn xich' ngăn' thôi. từ cổ lên đên' tay bạn cầm tầm 30cm, mõi lần cun' đi truouc' bạn thì giật ngược từ dươi' lên và hô sai, vài lần như thê', đảm bảo cun' bạn sẽ đi song song vơi bạn va rât' biêt' nghe lời ;)
Đo' là những kinh nghiêm từ việc chăm 2 be' alas nhà mình, mong là co' ich' cho bạn ;)

scounter

thank kenji54 mình ddag làm khá giống bạn nói, phần ăn uống khá ok rùi; đang chuyển ưua dậy đi vs đúng chỗ + làm theo khẩu lệnh nằm ngồi hihi; nhà nuôi nhiều gà quá ko dám thả tự do

negogo

Member
con bác giống con samoyed nhà em đó,bác cho cơm vs thịt,cho ít nước canh vào,xệt xệt thôi,cho cơm nó ướt,xem em nhà bác có ăn không nhé

duongmap

Member
@duongmap : thanks bác
E đang đau đầu nhà có đàn gà nuôi tết thịt giờ con alas cứ nhìn thấy là như điên như dại nổi khùng hic2, lúc đấy ko dám động tới nó cơ
ối xời ơi.cái em nhà mình cũng thế.hàng ngày nghe lời là thế mà cứ thấy mình thả mấy con gà tân châu ra là lùa bạt mạng.để lùa thì xót gà, đánh thì xót chó nên tốt nhất không dám thả gà nữa @@ bọn này nó ngoan ngoan nghe lời nhưng tính hiếu động thì không thể kìm hãm được .hix hix

gaxaogung

Con Eda nhà mình trong vòng 1 tuần đã làm thịt 6 con gà + 5 con vịt xiêm.:(. Làm hại mình bị ba mẹ la quá trời.:(.
Eda nhà mình 6 tháng, 27kg, vậy có bị nhỏ con ko?:(

suzuki3233

Member
con samoyed nhà minh nuôi với gà chọi^ ^ thấy gà cũng chả dám lùa, nằm chỗ của nó thôi, cho đi dạo thì rất thix chạy

scounter

Tình hình chú Milu của mình thịt chết 2 chú gà chọi 4 kg và 6 chú gà thuốc roài, 2 hnay bị vấp đâu mất móng bỏ ăn, mình lo quá hic2, ở quê ko có thầy thợ gì cả, chỉ có mấy bác thú y chuyên thiến động vật thui hic2