• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhờ các bạn xem giúp mình vấn đề của cún Alaska 3 tháng !!!

MrQ1984

Member
Cún nhà mình được 3 tháng nhưng cân nặng chỉ được 2,8kg. Tuy nhiên nhìn hình thể vẫn khá cân đối ???

Đặc biệt là chân của bé, lúc bắt về đi lại khá khỏe và thẳng, chạy nhảy được. Nhưng sau khi tiêm vacxin mũi 2 thì cún bị mệt, lười vận động, ăn ít. Sau vài ngày đã nghịch ngợm và ăn uống trở lại bình thường nhưng 2 chân trước và sau có dấu hiệu bị chẽ hình chữ V, đi lại khó hơn. Lúc đầu lười chạy, mình nghĩ là do mệt, nhưng khi khỏe lại nghịch ngợm và chạy được nhưng ko vững và nhanh như hồi đầu nữa (xoay gấp để vồ đồ chơi chậm và có lúc trượt ngã). Mọi người cho hỏi liệu cún có phải bị còi xương, thiếu canxi và hạ bàn hay ko?

Hiện mình rất lo lắng, đã mua thuốc canxi Nourse Milk Calcium cho uống 2 viên 1 ngày trước bữa ăn 15 phút và mỗi ngày phơi nắng 15-30 phút (Đã thực hiện được 2 ngày).

Hiện cún ăn cơm trộn thịt lợn hoặc bò băm ninh với xu hào, bắp cải hoặc khoai tây. Xen kẽ ăn Royal Canin Maxxi Junior, cách ngày ăn 1 quả trứng gà luộc, thỉnh thoảng hoa quả linh tinh.

Mong các bác chẩn đoán giúp để mình có phương án điều trị sớm a.
-Lúc mới bắt về:

-Sau khi ốm dậy (có thể coi là ốm ko ạ???):

Thế là thiếu canxi rồi..bạn đổi lại thực đơn cho cún đi nhé..ngày 5 bữa bạn chia nhỏ ra..chỉ cho ăn cổ gà say thôi.bỏ cơm đi.vs ăn ít hạt đi..tăng bữa lên cho cún nữa..cún bạn 3 tháng vs cân nặng vậy là quá còi rồi.

MrQ1984

Member
Cám ơn bạn, sáng nay mình đã cho cún đi khám, đang chờ kết quả xét nghiệm canxi.

Có một điều nữa là 10 bác sĩ thì sẽ 9 bác sĩ sẽ bảo bạn chó thiếu canxi này kia..và sẽ cho loại thuốc đắt tiền..bạn cứ cho ăn những thức ăn canxi sẵn tốt hơn là uống thuốc rất nhiều vì nó dễ hấp thụ hơn..từ hôm này bạn thử một tuần chỉ cho chó bạn ăn cổ gà vs rau củ quả không thôi..o cho ăn cơm vs hạt roya cannil nữa xem nó tăng cân vù vù o..vì cho ăn cổ gà không thôi o trộn vs cơm thì nó sẽ tiêu hóa nhanh hơn mà lại ỉa ít hơn và lúc nào cũng trong tình trạng đói..một ngày nếu như mình nuôi nó sẽ ăn hết khoảng 2kg cổ gà..nuôi cứ như vậy đến lúc 6 tháng..tùy vào thể trạng chó mà mình tăng lên hoặc giảm đi..bạn cho uống kèm men tiêu hóa loại của trẻ con í nhé..gói bột í..pha vào nước sau mỗi bữa ăn 2 gói cho nó uống hoặc lấy kim tiêm bơm vào mồm cho nó..rất tốt cho tiêu hóa và điều hòa tiêu hóa nhé...chúc cún nhà bạn mạnh khỏe..:x:x:x