• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhờ các bác tư vấn giúp em

hieuxu

_ Do nhu cầu cần nuôi một em chó giữ nhà nên em quyết định chọn rott đực là người bạn trông nhà, đến nay em nó được 6 tháng tuổi, nặng hơn 30kg, nhìn rất ngầu, nhưng chẳng hiểu sao em nó lại không biết sủa người lạ mặc dù em xích nó thường xuyên từ nhỏ đến lớn, có cần phải nhốt nó vào chuồng như một số bác khuyên không ah?? vì thấy nhốt em nó sợ em nó tù túng tội nghiệp vì nó hơi bự so với cái chuồng:D

_ Bao lâu thì em nó mới biết sủa người lạ ah?? em nó chỉ sủa mấy con mèo chạy loanh quanh :( còn mấy con chó khác đi qua em nó cũng chẳng thèm để ý, nhưng ăn thì rất mạnh

_ Khi nào em nó có thể cho giống? có bác nào có chó cái thì anh em mình phối hợp nhé

_ Em có cần phải up hình em nó lên cho các bác tham khảo không ah?? vì mỗi lần em chụp con nào thì con đó cũng xảy ra chuyện không hay:(( "lần trước chụp một em phú quốc cực khôn được 4 năm tuổi, qua một tuần thì bị trộm bắt mất, chụp em chó gấu thì 3 hôm sau em nó bị đường ruột qua đời nên em cũng hơi ngại chụp em rott của em"

_ Em cũng mới tập nuôi chó nên còn nhiều thiếu sót nên có gì nhờ các bác chỉ giáo giúp em nhé.

_ Hy vọng sớm được hồi âm của các bác

Ziny Yzma

Member
Mình nghĩ là giống Rott có vẻ không thík sủa thì phải.Vì chó nhà mìh cũng là Rott mà nó thấy người lạ nó không sủa đâu.Chỉ tiến lại gần xong rương mắt lườm thôi.Với cả mình nghe nói là giống Rott chỉ TẤN CÔNG BẤT NGỜ KHÔNG CẢNH BÁO.Bạn đừng xích em nó như thế tội nghiệp, em nó còn nhỏ cần cho chạy nhảy cho xương cốt cứng cáp không bị tù chân về sau lại phải chữa.Như con đốm ngày xưa mình nuôi cũng thế, bị nhốt một chỗ lâu quá bị sưng vù chân lên lại phải nắn bóp chân mãi mới khỏi.

Ziny Yzma

Member
Về chuyện dữ hay không thì theo mình nghĩ là mỗi bé đều có hết gien dữ đầy đủ rồi bạn ạ.Chỉ là giống chó dữ thật sự không thích hành động nhăng cuội mà việc gì nghiêm lắm mới phát tác dụng của nó thôi.Chó Rott không phải là loài chó báo động nên rất ít sủa.

hieuxu

_@Ziny Yzma: dạ cảm ơn bác đã chia sẻ cùng em ah. Nhưng thật sự thì em cần nuôi một con giữ nhà chứ không phải nuôi một con để tấn công bất ngờ ah:(

_ Em chọn rott vì lúc trước qua nhà một người quen nó sủa rầm trời rất hung tợn, nên em mới chọn em nó mà gởi trọn niềm tin canh nha a. Được cái tướng tá bự con mà chả sủa nên em cũng bực

_ Các cao thủ có thể vào chỉ giáo giúp em đc không ah??

hieuxu

đến nay chó nhà em hơn một tuổi rồi mà vẫn chưa sủa người lạ:( toàn sủa chó mèo và cắn phá đồ đạc lung tung trong nhà:( cũng nhờ một số người chọc cho nó sủa, nó cũng sủa chút chút rồi thôi, toàn ứ ứ ứ ứ nghe thấy bực. Có bác nào còn cách khác không ah:(

gianglongbien

Vietpet sponsor
bạn không có hình thì biết thế nào để mà nói .....? rottweiler bị lai tạp cũng rất hiền bạn nhé , có thể cún của bạn không thuần chủng , bản tính của rottweiler thuần chủng là hung dữ tiếng sủa dữ dội khi có người lạ ....

TRẦN THANH GIANG

BILL_HỊP

Member
bạn nuôi Rott mà nó hiền là may đấy bạn ạ .
con rott nhà mình , bình thường có mình đứng cạnh ko bao giờ sủa với rất hiền với mọi người khi có mình bên cạnh .
chứ thu tiền điện , net , nước , truyền hình cáp đến gọi cửa là nó chồm lên cửa thò cái mồm đầy răng ra , làm ai cũng sợ .
hàng xóm đến nhà chơi 3 4 lần nó mới quen .

nhìn dáng con rott trưởng thành , người ta đã sợ rồi chứ chẳng cần nó phải sủa , chó mình ko phải chó điên nhưng ra đường mình vẫn phải rọ mõm như thường .