• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhờ các bác đánh giá giúp em này

meoluoi8x

Member
em không phải chuyên gia nhưng nhìn chó nhà bác cũng thấy rất đẹp , tai và mặt rất cân , nhưng sao lại chăn vịt ạ , nó ở hà nội mà bác

puppy 109

Member
chó cái mà cứ như chó đực,mà sao màu lông lạ quá,rất hiếm gặp ở chó PQ,chó đẹp

Đây là chó nhà ông bác chứ ko phải của tớ. Chuyện chăn vịt thì ... Hà Nội bây giờ rộng lắm mà bạn ;)

cmnb2008

Chó mà bit chăn vịt là giỏi làm rồi, người chưa chắc đã bit nữa, chắc nó tinh nhanh và khôn lắm nhỉ, ý kiến của tui cũng giống meoluoi nó đẹp, thân hình vạm vỡ, chân chắc to, mống cũng rất đẹp, hơi ốm nên chưa phát huy hết vẽ đẹp, nó lai chó phú quốc đúng ko?

Chó mà bit chăn vịt là giỏi làm rồi, người chưa chắc đã bit nữa, chắc nó tinh nhanh và khôn lắm nhỉ, ý kiến của tui cũng giống meoluoi nó đẹp, thân hình vạm vỡ, chân chắc to, mống cũng rất đẹp, hơi ốm nên chưa phát huy hết vẽ đẹp, nó lai chó phú quốc đúng ko?
Chết, nếu cháu nó lai thì em chả dám phiền các bác đánh giá :D

Các bác đánh giá con chó thì cũng nên nhìn ngắm một cách tổng thể, xem nó được bao tuổi - phát triển toàn diện chưa, chưa gì đã vào phang chó lai... Đến nhiều bác am hiểu chó PQ trên Vp cũng chả dám nói vậy mà chưa gì bác đã đổ cho em nó "lai".hic... Thầy bói xem voi ngày xưa sống lại cũng bái phục.

To Vu Nguyen: Màu lông cúa con này có được như khi lên hình ko bác? Tuy 6 tháng nhưng nhìn tổng thể thế này là ổn rồi. Hy vọng một số lông đen sẽ hết, chỉ còn lại màu vàng cháy. Ngực sâu, đầu mặt nhìn vậy là quá ngon. Giờ cứ cho em nó ăn uống, phát triển thoải mái... Chăn vịt chạy nhiều nó sẽ tự nở cơ bắp, lên dáng... Cố gắng chăm nhé... Khi nào nó biết "chăn" vịt, xua vịt vào nồi thì báo em nhé.hehe

Cảm ơn bác.
Màu lông của em nó là vàng lửa. Cái đám lông đen trên lưng thì phải hy vọng nó mất thôi bác ạ vì bố nó cũng bị như thế. Nhưng tới lúc trưởng thành nó còn thay một lần lông nữa, có thể sẽ thay đổi. Em nó đang được đào tạo để bổ nhiệm vào vị trí "chăn vịt" nhưng hiện nay nó mới đạt tới trình độ "săn vịt" thôi bác ạ.

ngoc_anh

Member
Em có mấy nhận xét thế này về em nó:
1/ Mặt đẹp, ấn tượng, thông minh; mõm hộp, to rất ổn đối với dòng chó săn
2/ Màu lông vàng cháy rất đẹp. Mấy đám lông đen kia không đáng ngại đâu bác ạ!
3/ Chân cẳng dài, dáng cao
4/ Đuôi hơi xấu vì bị lệch sang bên phải.
5/ Ngực sa nhưng hơi hẹp kiểu chữ V do ít được vận động và đang trong giai đoạn phát triển. Tầm tuổi này sự vận động rất quan trọng cho quá trình hình thành khung xương vững chắc và để phát triển tối đa cho khung xương.
6/ Về xoáy: em chỉ nhìn được ở ảnh 7 thì thấy cũng không được cân đều vì gần cuối xoáy hơi phát triển về bên trái.
Nhưng tổng thể với một chó cái thì cũng quá ổn rồi vì bây giờ kiếm được một con thế cũng không dễ dàng gì cả phải không bác Vũ, Nguyễn?

Bác tinh tường lắm. Quả là em này có 2 lỗi: đuôi cong lệch về một bên. Và xoáy có bị mở lệch về một bên.
Em này vẫn là "teen" nên ngực và khung xương chưa phát triển hết, em sẽ nhắc nhở chủ nó cho nó vận động nhiều hơn.

ngocsat

Member
Theo tớ con cái về hình thể thế là ổn.Cho tớ xin tý thông tin về bố mẹ của em nó nhé.

ngoc_anh

Member
Con này là con chó cái của bác Vũ, Nguyễn mà! Nhưng ảnh hôm trươc bác đưa lên em thấy đuôi nó rất ổn nhưng không hiểu sao đuôi trong ảnh này lại bị lệch về bên phải ta? Hay em nhầm con khác?
Khi nào có chó con bác ới em một tiếng nhé! Em đặt hàng một con cái. Dòng chó nhà em đuôi miễn chê! Kiếm 1 em cái nhà bác về để cải thiện tình hình xem sao. Biết đâu sau này lại vẹn cả đôi đường bác Vũ, Nguyễn nhỉ?
Đây là bọn tiểu yêu nhà em:

ivespa

Con chó chăn vịt có dáng đẹp,cân đối, bụng thon ngực nở, cái này là đặc trưng của chó Phú Quốc, mặt rất lanh lợi, tai to, vểnh. Đặc biệt là bộ móng đen và đều, rất đẹp, mình rất thích, tuy nhiên những chi tiết như chân có màng thì nhìn qua những hình trên không thể thấy được. Theo mình thì con này là chó tốt, nếu nuôi kĩ và thường xuyên vận động thì khi trưởng thành sẽ rất cơ bắp.

Con này là con chó cái của bác Vũ, Nguyễn mà! Nhưng ảnh hôm trươc bác đưa lên em thấy đuôi nó rất ổn nhưng không hiểu sao đuôi trong ảnh này lại bị lệch về bên phải ta? Hay em nhầm con khác?
Khi nào có chó con bác ới em một tiếng nhé! Em đặt hàng một con cái. Dòng chó nhà em đuôi miễn chê! Kiếm 1 em cái nhà bác về để cải thiện tình hình xem sao. Biết đâu sau này lại vẹn cả đôi đường bác Vũ, Nguyễn nhỉ?
Không nhầm đâu, con nhà tớ có cái đuôi vậy đấy. Tớ cũng đang tìm rể để cải thiện tình hình đây :D

Truth

Các bác đánh giá con chó thì cũng nên nhìn ngắm một cách tổng thể, xem nó được bao tuổi - phát triển toàn diện chưa, chưa gì đã vào phang chó lai... Đến nhiều bác am hiểu chó PQ trên Vp cũng chả dám nói vậy mà chưa gì bác đã đổ cho em nó "lai".hic... Thầy bói xem voi ngày xưa sống lại cũng bái phục.

To Vu Nguyen: Màu lông cúa con này có được như khi lên hình ko bác? Tuy 6 tháng nhưng nhìn tổng thể thế này là ổn rồi. Hy vọng một số lông đen sẽ hết, chỉ còn lại màu vàng cháy. Ngực sâu, đầu mặt nhìn vậy là quá ngon. Giờ cứ cho em nó ăn uống, phát triển thoải mái... Chăn vịt chạy nhiều nó sẽ tự nở cơ bắp, lên dáng... Cố gắng chăm nhé... Khi nào nó biết "chăn" vịt, xua vịt vào nồi thì báo em nhé.hehe
Nói chung là việc lai hay rặt là vấn đề còn đang rất khó phân biệt. Mới nhìn vào mà nói là chó lai thì hơi vội, còn ngay cả chó của mình nuôi từ nhỏ đến lớn mà khẳng định là rặt giống thì cũng chưa chắc đúng - nhất là với chó Phú Quốc. Có gì sai xin các bác chỉ bảo thêm.