• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhờ các bác đánh giá giúp cặp chim

zongke

Member
Chào các bác,
Mình là newbie nên có nhiều vấn đề không rành nhờ các bác chỉ giáo.

1. Có người bạn Philippin mang sang cho 1 cặp chim, nhờ các bác đánh giá hộ đây thuộc loại gì, có đua được không? Nếu được mình để lấy chim con chứ cặp này thả ra chắc 1 đi không trở lại :D

Hình của mấy em đây:

Con Trống - mắt đen, đỏ

Con mái - mắt trắng

Hình 2 em

2. Nhân tiện, các bác tư vấn giúp vì mình định dựng 1 căn cứ nhỏ. Mình có 2 sân thượng ở lầu 3, diện tích 4.5 x 5 (mỗi cái). Nhà hướng Tây Bắc nên buổi trưa chiều nóng lắm dù xung quanh trống trải. Nếu nuôi thả thì không sao nhưng nếu nuôi lồng đua thì có chịu được không? Nếu không chắc thành bồ câu quay quá.

Sân thượng nhà em

Mấy câu hỏi hơi "gà". Các bác đừng cười & dành chút thời gian tư vấn giúp em nhé.

Cám ơn các bác. >:D<

iuuuui

Member
Diện tích như vậy là quá OK. Nóng thì chọn hướng che là được mà. Trong đó sao nóng bằng mùa hè ngoài Bắc

trantantai

Active Member
anh hoàng dương có thể giải thích rõ ràng, để chúng em học tập. Được không anh.Chân thành cảm ơn anh
Bồ câu đua về thể hình rắn chắc, mỏ và mũi tạo thành đường thẳng lên phần trán, chứ mỏ không có nhỏ và tròn đầu như thế.
Về màu sắc có nhiều màu khác nhau nhưng những màu thích hợp nhất để đua là xám 2 gạch và xi tỉm, tuy nhiên màu fo cũng có nhiều em xuất chúng.
Bạn để ý một tí sẽ nhận ra được điểm chung của bồ câu đua, dù đó là thái, đài loan, trung quốc hay bỉ đều có một chuẩn tương đối giống nhau đó bạn

Đây là bc đua

Còn đây là bồ câu thịt

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Bạn ơi, bạn có đùa không vậy? Bạn của bạn mua chim bồ câu ta ở Vietnam hay đem chim từ Phillippines về tặng bạn vậy :thingking:?

Để có thể trao đổi chi tiết cụ thể cũng như "sờ tận tay, xem tận mắt" bồ câu đua thì bạn vui lòng khoảng 11h30 ghé 12 Lũy Bán Bích thứ 7 hay chủ nhật nhé!

zongke

Member
Bạn ơi, bạn có đùa không vậy? Bạn của bạn mua chim bồ câu ta ở Vietnam hay đem chim từ Phillippines về tặng bạn vậy :thingking:?

Để có thể trao đổi chi tiết cụ thể cũng như "sờ tận tay, xem tận mắt" bồ câu đua thì bạn vui lòng khoảng 11h30 ghé 12 Lũy Bán Bích thứ 7 hay chủ nhật nhé!
Cám ơn tất cả các bạn rất nhiều vì những nhận xét & đóng góp ý kiến cho newbie như mình.

Mình chỉ thấy người bạn nói mới mang từ Phi sang chứ cũng không rành về các loại chim lắm. Đã định nhiều lần ra LBB để học hỏi kinh nghiệm của các anh em nhưng từ Tết đến giờ bận quá. Hy vọng 1 ngày gần nhất sẽ được "tận mục sở thị" :) để mình & những anh em mới được học thêm kinh nghiệm.

Một lần nữa cám ơn tất cả mọi người. Love all >:D<.

Dolly

Member
Chim đó mà là bồ câu ta à :)):)):)):)):)) học hỏi thêm kinh nghiệm chơi chim đi bạn nhé

Thành HD

Member
Chim đó mà là bồ câu ta à :)):)):)):)):)) học hỏi thêm kinh nghiệm chơi chim đi bạn nhé
Theo kinh nghiệm thôi bác ơi ;;).........................................em lính mới bác chỉ giáo thêm bác ợ :-??. Chào bác :D

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Vậy theo bạn Dolly, thì cặp chim này ở ngoài Bắc gọi là chim gì thế? Cho mình học hỏi thêm kinh nghiệm nhé! Cám ơn bạn.