• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

nhờ ae vào giúp vấn đề lên tai chó pq

như tiêu đề e mới lấy của ông anh về chó cũng đc gần 1 năm rồi, tai vẫn cụp, mà tai nó dầy quá, chó cũng hơi béo, e đã dùng thử cho ăn và uống canxi, cổ gà dán tai mà vẫn chưa thấy lên, trong khi 2 em cùng đàn thì lên rất đẹp, thank ae

1 năm thì thua rồi bạn ah. Dưới 6tháng thì còn được. Ở nước ngoài nghe noi ho có phẩu thuật đặt que vào tai chó cho nó đứng lên nữa.

DONGNAMBO

Active Member
Nguyên văn bởi Neapolitan
Lỗi đuôi và lỗi tai là những lỗi có thể không chấp nhận trong BTC, ví dụ như chó tai cụp hay đuôi xoắn là không được CNG. Nếu các bạn dùng các phương pháp chỉnh sửa tai hay đuôi tức là che dấu lỗi của nó, có thể nói là ăn gian, những lỗi này có thể là lỗi di truyền cần loại bỏ khỏi chương trình nhân giống. Nhưng tôi thấy các bạn bàn luận công khai và có vẽ rất tự hào về những cách dấu đi các lỗi này.

Nếu con chó có các lỗi này có thể là do di truyền hay là dấu hiệu bị lai. CPQ là giông chó nhỏ, dễ nuôi, không thể nào có chuyện thiếu canxi mà chó không lên tai hay đuôi không đẹp. Đã là CPQ thì cái tai, cái đuôi phải như vậy, nếu khác đi thì phải xem xét lại, chứ không phải dán tai hay làm gì đó rồi coi nó là CPQ đẹp được.

Nếu bạn là breeder, chó chưa gì cứ sợ nó không lên tai hay đuôi không đẹp rồi cho uống thuốc lung tung sẽ rất hại cho con chó (chẳng có gì tốt bằng phát triển tự nhiên hết). SSau đó con chó lên tai hay đuôi đẹp bạn cũng chẳng thể biết là do nó phát triển tư nhiên hay nhờ thuốv men can thiệp. Rồi như vậy bạn làm sao theo giỏi sự di truyền của cái line của mình? Rồi khi bán chó con bạn sẽ nói chó của bạn di truyền đuôi và tai không tốt, phải hổ trợ thuốc men hay vật lý gì đó thì mới lên đuôi và tai, hay bạn nói nó có di truyền tốt những gì cần thiết 1 con CPQ nên có?

Những người mua chó, bạn phải biết 1 con chó cần uống thuốc hay dán tai hay làm gì đó với cái đuôi thì con chó đó giá trị sẽ không còn nữa, và nó sẽ ảnh hưởng di truyền đến các thế hệ sau.

Nếu không phải là chó lai thì có thể là tai nó quá to, gốc tai quá dầy, gân tai yếu (tương tự như vậy với đuôi)... đó cũng là những lỗi di truyền cần phải tránh.

Đối với những lỗi do không biết nuôi như nhốt quá nhiều (nhốt nhiều quá xương sống còn vẹo nói chi là cái đuôi), cho ăn không đúng cách, chó bị stress .. sẽ ảnh hưởng đến tai và đuôi, trong trường hợp này nên hướng dẫn cách phòng tránh hơn là chỉ nói tới cách khắc phục hậu quả...

http://dogsinvietnam.com/diendan/showthread.php?t=33611&page=3

chó phú quốc có phân biệt đuôi xoắn với đuôi mặt trăng tròn không anh Dongnambo nhỉ. em tô tô nhà em đuôi 1 vầng trăng tròn luôn ... đọc trong mô tả dân gian có đonạ nói về đuôi là : đuôi có thể 1/2 vòng tròn, hay cả 1 vòng tròn nữa....

haigadon

Member
chó phú quốc có phân biệt đuôi xoắn với đuôi mặt trăng tròn không anh Dongnambo nhỉ. em tô tô nhà em đuôi 1 vầng trăng tròn luôn ... đọc trong mô tả dân gian có đonạ nói về đuôi là : đuôi có thể 1/2 vòng tròn, hay cả 1 vòng tròn nữa....
Lỗi đuôi và lỗi tai là những lỗi có thể không chấp nhận trong BTC, ví dụ như chó tai cụp hay đuôi xoắn là không được CNG. Nếu các bạn dùng các phương pháp chỉnh sửa tai hay đuôi tức là che dấu lỗi của nó, có thể nói là ăn gian, những lỗi này có thể là lỗi di truyền cần loại bỏ khỏi chương trình nhân giống. Nhưng tôi thấy các bạn bàn luận công khai và có vẽ rất tự hào về những cách dấu đi các lỗi này.
bị mấy cái này thì giá trị con chó ngang ngửa mấy con chó ngoài quán cầy tơ huynh đệ

DONGNAMBO

Active Member
Chuyện cái tai của chó

em nó là e vện lửa trong bầy này đấy ak
http://forum.vietpet.com/145924-bo-3-ven-bac-dao-moi-ve-ha-thanh.html
2 em kia tai ke đẹp thế mà e nhà e ko lên tí nào luôn, chắc là do vấn đề chăm sóc, chứ ko phải di truyền, vì thế e mới can thiệp bằng các phương pháp ngoài chứ nếu biết chắc chắn do di truyền từ cha mẹ thì đã ko hỏi các bác làm gì
Đồng ý với nhận định trên của bạn. Tuy nhiên, trong thực tế chúng ta cũng chỉ suy đoán và nhận định bằng mắt thường, bằng hiểu biết một phần về loài chó và giống chó Phú Quốc nói riêng. Trường hợp của bạn thì trong ảnh có 03 con nhưng 01 con không lên tai (tính đến thời điểm hiện tại). Có trường hợp: Chó cha được CNG, chó mẹ tai lên đẹp (chỉ biết đến đời chó cha, mẹ) nhưng đời con vẫn "bị" không lên tai 02/08 (tạm tính) và đã loại trừ về vấn đề nuôi dưỡng thì có thể do xác suất di truyền chăng? Tính ổn định chưa bền vững đúng không bạn? Hay vì lý do nào khác...Chúng ta vẫn đang trải nghiệm, cho nên không can thiệp cái tai bằng các phương pháp là điều mà tôi lựa chọn.
Thân - Vui!

luon

xin lỗi được hỏi ae vài câu
mình biết cuộc thi nào củng có cái chuẩn...và thi chó củng vậy...tuy nhiên điều mình thắc mắc là cái ô chấm thi ổ đưa ra cái chuẩn hay ai đưa..và dựa trên cái gì để đưa ra...hay là cứ theo cái chuẩn chung là con chó phải vậy vậy mới là con chó đẹp...còn ai nói con chó có cái đốm trắng là chó lai ,hay đuôi cong củng lai và có chắc cái con đạt chuẩn như cng gì đó là không lai không...hay là nó chỉ đạt gọi là theo hình thức bên ngoài...xin chỉ dùm vì mình mù mờ vấn đền này lắm...và đừng phán cho câu đem chó đi thi rồi biết à nha...

Đồng ý với nhận định trên của bạn. Tuy nhiên, trong thực tế chúng ta cũng chỉ suy đoán và nhận định bằng mắt thường, bằng hiểu biết một phần về loài chó và giống chó Phú Quốc nói riêng. Trường hợp của bạn thì trong ảnh có 03 con nhưng 01 con không lên tai (tính đến thời điểm hiện tại). Có trường hợp: Chó cha được CNG, chó mẹ tai lên đẹp (chỉ biết đến đời chó cha, mẹ) nhưng đời con vẫn "bị" không lên tai 02/08 (tạm tính) và đã loại trừ về vấn đề nuôi dưỡng thì có thể do xác suất di truyền chăng? Tính ổn định chưa bền vững đúng không bạn? Hay vì lý do nào khác...Chúng ta vẫn đang trải nghiệm, cho nên không can thiệp cái tai bằng các phương pháp là điều mà tôi lựa chọn.
Thân - Vui!
thì cũng chỉ là nhận định mà a, e nuôi theo tiêu chí làm pet thôi, nhưng gì thì gì cũng phải ko đc lỗi nặng quá, e cũng chưa trải nghiệm nhiều về vấn đề gen di truyền, thấy sơ qua trong đàn theo đánh giá số đông ko phải ảnh hưởng của gen(chỉ là đánh giá khách quan thôi ak)ko có nghiên cứu gì, hihi, e rất muốn cho e nó lên, vậy còn có cách nào khác nữa ko ak, thank ae, thực sự là rất sốt ruột

can_508381

Member
xin lỗi được hỏi ae vài câu
mình biết cuộc thi nào củng có cái chuẩn...và thi chó củng vậy...tuy nhiên điều mình thắc mắc là cái ô chấm thi ổ đưa ra cái chuẩn hay ai đưa..và dựa trên cái gì để đưa ra...hay là cứ theo cái chuẩn chung là con chó phải vậy vậy mới là con chó đẹp...còn ai nói con chó có cái đốm trắng là chó lai ,hay đuôi cong củng lai và có chắc cái con đạt chuẩn như cng gì đó là không lai không...hay là nó chỉ đạt gọi là theo hình thức bên ngoài...xin chỉ dùm vì mình mù mờ vấn đền này lắm...và đừng phán cho câu đem chó đi thi rồi biết à nha...
Chó Phú Quốc là giống chó săn nguyên thủy, là giống chó săn đa năng, tất cả những điều nêu ra trong BTC đều phù hợp với 1 con chó săn đa năng kết hợp đánh hơi + tốc độ. Nhóm người viết ra BTC ( BTC hiện nay chỉ là tạm thời và chuẩn bị bổ sung và sửa đổi 1 số điều, tuơng lai sẽ còn sửa nữa ) là những người có hiểu biết về chó, họ viết ra BTC CPQ kô phải vì sở thích hay nhu cầu của bất cứ ai, mà là 1 con chó săn đa năng thì nó phải như vậy
Hiện nay chưa có ai dám vỗ ngực nhận mình có 1 con CPQ kô lai cả, những ngừoi tự nhận thì 1 là chưa hiểu biết 2 là quăng bom
Chính vì như thế nên cộng đồng chơi CPQ nên đem con chó của mình ra show cho những người có hiểu biết về CPQ đánh giá và Công Nhận Giống để tiếp tục con đường hướng đến 1 con CPQ kô bị lai tạp
Thân!
P T KIÊN

đúng là rất khó để tìm 1 con ưng ý, mới chơi thì thế nào cũng được, chỉ cần nó có xoáy là thích rồi, càng chơi càng hiểu càng yêu cầu cao

DONGNAMBO

Active Member
Chuyện cái tai

thì cũng chỉ là nhận định mà a, e nuôi theo tiêu chí làm pet thôi, nhưng gì thì gì cũng phải ko đc lỗi nặng quá, e cũng chưa trải nghiệm nhiều về vấn đề gen di truyền, thấy sơ qua trong đàn theo đánh giá số đông ko phải ảnh hưởng của gen(chỉ là đánh giá khách quan thôi ak)ko có nghiên cứu gì, hihi, e rất muốn cho e nó lên, vậy còn có cách nào khác nữa ko ak, thank ae, thực sự là rất sốt ruột
Vậy bạn đã dùng phương pháp dán tai nào rồi, có thể cho ACE biết không?

chophuquocquan12@gmail.com

Vậy bạn đã dùng phương pháp dán tai nào rồi, có thể cho ACE biết không?

chophuquocquan12@gmail.com
e dùng theo cách của bác nào đấy trong topic của bác Centimet, lấy mảnh nhựa cứng, bôi keo dog x66 vào rồi dán vào tai, sau e dùng thêm lấy băng dính điện dán cuộn tai vào, cà 2 cách e làm mỗi cách gần 1 tuần mà chưa lên, trong khi đó e thả rông, ko xích, cho chạy nhảy tự do, kèm theo là ăn cổ gà luộc, ngày 1,5-2 cái cùng cơm,+ canxi, vậy nhưng vẫn cụp như lúc nhỏ, hiix, e này hồi 5-6 tháng là tai có lên rồi, nhưng sau 1 thời gian ngắn lại cụp, bác xem còn cách nào cho đôi tai e nó nữa ko, thank bác nhiều