• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhờ đánh giá

huyhaik8

Member
Kính chào các bác!
Em là thành viên mới của diễn đàn, số là em đã nghe nói về CPQ lâu nay rồi, cũng đã nhờ mua 1 c0n 2 tháng tuổi về nuôi, nhưng em nó đã bỏ chủ mà đi. Hôm rồi tình cờ biết được " Vợ anh Dậu" cóa bán cả chó lẫn con, í quên cả chó mẹ và chó con, kết quá em bắt ngay, nhưng căn cứ vào những bài đã pot lên diễn đàn của các đại ca em thấy mẹ nó lỗi nhiều quá như đuôi bị cộc, lữa không đen, 4 chân và ngực trắng ( có người lại bảo đẹp vì " tứ túc mai hoa, thạch sùng bám cổ") chẳng biết làm sao nữa, hôm nay pot lên mong các bậc đàn anh cho ý kiến. Em cảm ơn nhiều!

Thoaiquan

Member
Đánh giá : không nên mua. Nếu muốn nhân giống.

Còn mua nuôi giữ nhà thì Được.

bán mau vớt vát lại chút rồi đầu tư tiếp thôi . bác dính quả này cũng đậm đấy . nhưng ai cũng bị bác ạ. ít hay nhiều thôi . kinh tế bác khá thì dính sâu tí cũng không sao ...

huyhaik8

Member
bán mau vớt vát lại chút rồi đầu tư tiếp thôi . bác dính quả này cũng đậm đấy . nhưng ai cũng bị bác ạ. ít hay nhiều thôi . kinh tế bác khá thì dính sâu tí cũng không sao ...
Bác có thể chỉ bảo cụ thể hơn được không ạ? Cảm ơn bác nhiều!

huyhaik8

Member
Nhờ các bác tư vấn mà các bác nói vậy, em hoang mang quá. Các bác giúp em cụ thể hơn chút được không? Cảm ơn các bác nhiều!

tuanml

Bác có thể chỉ bảo cụ thể hơn được không ạ? Cảm ơn bác nhiều!
Bác ở Hà Đông chỗ nào vậy? Tôi cũng ở Hà Đông đây. Đàn chó của bác có 2 em trắng chông đẹp quá( nếu nuôi làm pet). hì.. Màu này mà chuyển sang chào mào thi có phải có giá không chứ lị! Con chó mẹ lỗi quá bác ah. Trước đây tôi cũng nghĩ như bác. Thứ nhất tứ túc mai hoa, thứ nhì quấn cổ, thứ 3 huyền đề. Nhưng với phú quốc thì đấy là lỗi bác ah.

huyhaik8

Member
Bác ở Hà Đông chỗ nào vậy? Tôi cũng ở Hà Đông đây. Đàn chó của bác có 2 em trắng chông đẹp quá( nếu nuôi làm pet). hì.. Màu này mà chuyển sang chào mào thi có phải có giá không chứ lị! Con chó mẹ lỗi quá bác ah. Trước đây tôi cũng nghĩ như bác. Thứ nhất tứ túc mai hoa, thứ nhì quấn cổ, thứ 3 huyền đề. Nhưng với phú quốc thì đấy là lỗi bác ah.
Em ở Đồng Mai, chỗ Cầu Mai lĩnh, bác ở chỗ nào vậy? hy vọng được làm quen và học hỏi!

Thoaiquan

Member
Lỗi nặng nhất : cụt đuôi.
Lỗi nặng tiếp theo : trắng ngực.
Lỗi tiếp : 4 chân mang vớ.
Lỗi tiếp. : đẻ con trắng.

đúng là bạch cẩu có xoáy :D, nói chung là rất xấu dưới chuẩn rất nhiều trừ cái xoáy vớt vát lại! sự thật là thế.

Hình dáng thì đúng là hơi tệ, nhưng bù lại những con chó này có thể rất khôn, nếu ai đó muốn nuôi giữ nhà thì có thể rất tốt!

Ai ở đây cũng đã từ ăn muối nhiều rồi mới có kinh nghiệm!

TRUNG_ND

Member
nhà bác chủ thớt o cầu mai lĩnh àh.....mình ở làng HÒA BÌNH(cầu mãi lĩnh đi vào).lúc nào giao lưu nhỉ

huyhaik8

Member
Lỗi nặng nhất : cụt đuôi.
Lỗi nặng tiếp theo : trắng ngực.
Lỗi tiếp : 4 chân mang vớ.
Lỗi tiếp. : đẻ con trắng.
Cám ơn bác đã tận tình chỉ bảo!
Bác cho em hỏi thêm chút, nếu em chọn 1 con không có lỗi như trên ( đuôi cong, đen tuyền, xoáy đẹp...) để làm giống liệu có ổn không bác?

tuanml

Có phải Tuấn mới bắt em vện 17 củ không?
Nếu đúng post lên để anh em chiêm ngưỡng đi, Tôi đang làm ở UBND Phường.
Tôi nuôi 3 con vện và một con vàng. Một con đực vện được CNG thi mở rộng đứng thứ 4 ngày5/10/2013

Thoaiquan

Member
Bác cho em hỏi thêm chút, nếu em chọn 1 con không có lỗi như trên ( đuôi cong, đen tuyền, xoáy đẹp...) để làm giống liệu có ổn không bác?
Tính phân tích thêm. Mà buồn ngủ quá. Bạn cần tham khảo bảng tiêu chuẩn Chó PQ và tham khảo chó của các thành viên khác.

huyhaik8

Member
(Ý em là 1 trong số những con của đàn này)

chó bố đẹp + chó mẹ đẹp => đẻ con chưa chắc đã đẹp
chó bố xấu + chó mẹ xấu => đẻ con không biết nói như thế nào " lắc đầu"
(trích lời bác can_508381 đã từng nói)
con chó mẹ nó thế , đàn con nó thế thì cũng biết là tương lai của con anh em trong đàn nó sẽ như thế nào được 90% rồi. đột biến hội tụ tiêu chuẩn rất khó...và cũng có thể nói là không có
bạn cứ chọn lấy 1 em đẹp nhất trong đàn giữ lại nuôi lấy kinh nghiệm , nuôi giữ nhà còn nếu chơi theo bản tiêu chuẩn thì khó lắm.

tuanml

Có phải Tuấn mới bắt em vện 17 củ không?
Nếu đúng post lên để anh em chiêm ngưỡng đi, Tôi đang làm ở UBND Phường.
Lúc nào rỗi bác qua nhà chơi. Trước khi qua call cho mình theo số: 0914290688