• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhật ký Sò Tom và Dâu Angelie

linhlamhn

Member
Em nói tối nay em đi học đến 10h rưỡi mới về cơ mà, sao vẫn có thời gian post bài cơ à?
Anh chị không bao giờ có ý nghĩ cho đi rồi lại đòi lại nếu Hưng không nhắn tin nói mẹ em không cho phép. Em nói vậy thì anh chị cũng vui vẻ đón Xu về mà.
Nhưng sau đó Hưng lại nói là em sắp đi du học và sẽ cho 2 đứa đi theo nhưng chị thấy việc đó có vẻ khó nên muốn đón Xu về, hoặc nếu Salem ko đánh Xu nữa thì vẫn giữ Xu lại, hoặc bằng không thì tìm chủ khác cho Xu chứ bây giờ em còn ở nhà mà bố mẹ đã không cho nuôi thì lúc em đi mà không thể cho mèo theo thì tụi nó biết làm sao???
Lí do là thế chứ không phải nhà Linh-Lâm đòi lại mèo đâu...

linhlady

Member
Em nói tối nay em đi học đến 10h rưỡi mới về cơ mà, sao vẫn có thời gian post bài cơ à?
Anh chị không bao giờ có ý nghĩ cho đi rồi lại đòi lại nếu Hưng không nhắn tin nói mẹ em không cho phép. Em nói vậy thì anh chị cũng vui vẻ đón Xu về mà.
Nhưng sau đó Hưng lại nói là em sắp đi du học và sẽ cho 2 đứa đi theo nhưng chị thấy việc đó có vẻ khó nên muốn đón Xu về, hoặc nếu Salem ko đánh Xu nữa thì vẫn giữ Xu lại, hoặc bằng không thì tìm chủ khác cho Xu chứ bây giờ em còn ở nhà mà bố mẹ đã không cho nuôi thì lúc em đi mà không thể cho mèo theo thì tụi nó biết làm sao???
Lí do là thế chứ không phải nhà Linh-Lâm đòi lại mèo đâu...
Chị Linh ơi! Nếu chị tin tưởng thì để e trông thằng Xu cho.sắp tới e lên Hà Nội rồi. phòng nhà e cũng tàm tạm. đủ cho 3 đứa mông to ở được. Trước e cũng trông hộ nhà Bơ Sữa 4 đứa + 1 con bé con nhà e. nhà e thì thoải mái chẳng lo ai nói gì chị ạ.e cũng nói chuyện với a Hưng rồi. nhà e hay nhà a Hưng Xu đều được yêu quý như nhau hết c ạ.

Em đang ol bằng dt ở lớp học chị ạ. sốt ruột việc này quá nên chả đầu óc đâu mà học nữa,hic hic.

linhlamhn

Member
Em đang ol bằng dt ở lớp học chị ạ. sốt ruột việc này quá nên chả đầu óc đâu mà học nữa,hic hic.
Chắc tại tối nay nhắn tin nhiều quá làm 2 chị em bị tẩu hỏa nhập ma mất rồi ...:)):)):))
Em chắc đang trong giai đoạn nước rút, cứ tập trung mà học hành, việc của Xu thì có nhiều cách giải quyết, quan trọng là tìm cho nó một nơi ở ổn định và được yêu thương...

linhlamhn

Member
Chị Linh ơi! Nếu chị tin tưởng thì để e trông thằng Xu cho.sắp tới e lên Hà Nội rồi. phòng nhà e cũng tàm tạm. đủ cho 3 đứa mông to ở được. Trước e cũng trông hộ nhà Bơ Sữa 4 đứa + 1 con bé con nhà e. nhà e thì thoải mái chẳng lo ai nói gì chị ạ.e cũng nói chuyện với a Hưng rồi. nhà e hay nhà a Hưng Xu đều được yêu quý như nhau hết c ạ.
Cảm ơn em, anh chị quyết định đón Xu về rồi tính tiếp, cũng để cho bạn Hưng bớt đi gánh nặng mà tập trung học hành chứ, việc học của bạn ấy là việc quan trọng cả đời mà ...:)

hathu08

Active Member
thực sự nói cái này thì có lẽ mất lòng, nhưng mà khi đón Xu về thì bạn Hưng phải xác định trước tư tưởng với bố mẹ chứ? Xu nó đang rụng lông rất nhiều, chỉ cần gặp lần đầu tiên cũng đã thấy điều đó. Xu nó rất khó gần người và cần phải được chăm sóc, điều này ai cũng biết, mình không biết chuyện bạn bận học, du học hay thế nào, nhưng nó có phải là chuyện bạn quyết định tuần này rồi đi tuần sau không?

Trước thì mừng là thằng Xu quen nhà bạn, nhưng giờ thì buồn vì nó quen rồi lại bắt nó đi. Thực sự mình đặt ra câu hỏi "vì sao?" đừng nó vì mẹ bạn. Bạn là người đứng ra nhận, vì vậy dù có mâu thuẫn ở gia đình hay bất kể chuyện gì đằng sau, bất cứ lí do gì, không hề là vấn đề quan tâm của mọi người. Mà người giao tin tưởng BẠN, tất cả giờ đều đổ dồn lên đầu bạn. Bởi vì BẠN là người đứng ra đảm bảo, đứng ra nhận trách nhiệm về cuộc sống của nó.
mình dẫn lại topic của anh chị LinhLam http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=86827&page=7
Hồi đấy câu hỏi của bạn Hatran là sai, nhưng bây giờ là đúng rồi.

Bạn biết anh chị ấy cho Xu vào nhà bạn, thậm chí còn sợ bạn là con trai, sau bạn có ngừoi yêu, bạn có vì người yêu mà bỏ Xu không. Người ta tính hàng bao nhiêu năm sau, thực tế là sự tin tưởng ấy đáng giá bao lâu.

Xin lỗi nếu mình động chạm đến tự ái của bạn. Nhưng mình vô cùng bức xúc vấn đề của Xu. Mình vốn biết nó trước rồi và có tình cảm đặc biệt với nó, nhưng biết tự lượn sức mình không đón nó về. Theo như mình 1 lời giải trình không có tác dụng lắm trong trường hợp này (với mình), nó chẳng giải quyết vấn đề gì cả ngoài việc cố hợp lí hóa để trả thằng Xu về, để gạt bớt cái lỗi của chính mình.
Đừng đổ lỗi cho mẹ bạn hay bất cứ ai khác.

linhlady

Member
Trước thì mừng là thằng Xu quen nhà bạn, nhưng giờ thì buồn vì nó quen rồi lại bắt nó đi. Thực sự mình đặt ra câu hỏi "vì sao?" đừng nó vì mẹ bạn. Bạn là người đứng ra nhận, vì vậy dù có mâu thuẫn ở gia đình hay bất kể chuyện gì đằng sau, bất cứ lí do gì, không hề là vấn đề quan tâm của mọi người. Mà người giao tin tưởng BẠN, tất cả giờ đều đổ dồn lên đầu bạn. Bởi vì BẠN là người đứng ra đảm bảo, đứng ra nhận trách nhiệm về cuộc sống của nó.
mình dẫn lại topic của anh chị LinhLam http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=86827&page=7
Hồi đấy câu hỏi của bạn Hatran là sai, nhưng bây giờ là đúng rồi.

Bạn biết anh chị ấy cho Xu vào nhà bạn, thậm chí còn sợ bạn là con trai, sau bạn có ngừoi yêu, bạn có vì người yêu mà bỏ Xu không. Người ta tính hàng bao nhiêu năm sau, thực tế là sự tin tưởng ấy đáng giá bao lâu.

Xin lỗi nếu mình động chạm đến tự ái của bạn. Nhưng mình vô cùng bức xúc vấn đề của Xu. Mình vốn biết nó trước rồi và có tình cảm đặc biệt với nó, nhưng biết tự lượn sức mình không đón nó về. Theo như mình 1 lời giải trình không có tác dụng lắm trong trường hợp này (với mình), nó chẳng giải quyết vấn đề gì cả ngoài việc cố hợp lí hóa để trả thằng Xu về, để gạt bớt cái lỗi của chính mình.
Đừng đổ lỗi cho mẹ bạn hay bất cứ ai khác.
Cảm ơn Hathu. Nói cho cùng thì mỗi người 1 tính, nhưng đây là người mẹ. Gì thì gì Mẹ cũng là người có tiếng nói trong gia đình, a Hưng cũng rất bức xúc và bây giờ tớ cũng như a Hưng chẳng biết nói như thế nào cho chị Linh cũng như Thu và mọi người hiểu.nhưng mình chỉ ví dụ thôi, mẹ bạn uy hiếp bạn chọn mèo hay chọn mẹ thì bạn làm như thế nào, bạn cùng tìm cách làm hài lòng mẹ và vẫn được nuôi mèo đúng không? a Hưng cũng đang tìm cách đó đây, nhưng cái gì nó cũng phải từ từ, không phải 1 2 câu nói mà xong được. rùm beng kéo dài nên a Hưng mới quyết định lên Vp chia sẻ với mọi người thôi.
Còn chuyện người yêu hay vợ a Hưng sau này thì tớ không biết nhưng tớ có thể đảm bảo là bây giờ, người ấy luôn yêu quý Xu, và nhận nuôi Xu bất cứ lúc nào.
Ừ thì lỗi là ở chính mình-a Hưng, dù sao thì bây giờ Xu nó ở với a Hưng quen rồi, nếu nó chuyển đến nhà vợ a Hưng chắc cũng sẽ ổn thôi ( mong là chị Linh cho phép).Chẳng ai muốn nó cứ phải đi từ nhà này sang nhà khác cả, nó vốn là đứa tình cảm nên đi đến đâu cũng có người yêu thương.Riêng tớ lúc nào cũng mở rộng vòng tay đón nó về.

Boo Boo

Member
Cô Linh nói cứ như cô Linh là "người ấy" ý nhỉ?
Nói thật chứ Canon đã xác đinh đi du học thì không nên nuôi mèo. Bố mẹ lo chi phí cho người (đi học) rồi còn lo chi phí cho mèo nữa thì bố mẹ nào chịu.

@chị Boo Boo: về khoản chi phí du học và thủ tục mang vật nuôi sang thì e đã có nguồn đảm bảo 100% rồi ạ, đó ko phải vấn đề với em :)
@ chị hathu08: thực lòng xin lỗi chị nhưng trước đây e thấy e đã phí công khi lang thang khu Trần Bình để vào mấy quán tiểu hổ tìm mèo nhà chị? chị nghĩ em bịa ra chuyện mẹ em để đuổi Xu đi? chị nghĩ e viện lí do này nọ? chị nghĩ em là đứa vô trách nhiệm? Xin lỗi, chị CHẢ HIỂU CÁI GÌ CẢ! em nghĩ nếu chị biết tối nay mưa rét như vậy mà 10h học xong em vẫn đi tìm mua thịt bò ở mấy hàng phở cho thằng Xu thì chị nên nghĩ lại đi. Thực sự e cũng bị ném đá trên VP 1 số lần nhưng đây là lần em thấy bức xúc nhất. Tính em hiền thật,nhưng ko phải là cái bịch bông mà ai muốn nói gì thì nói, chị có nghĩ chị cũng vô trách nhiệm khi để mèo đi mất không? Còn nữa, em chưa bao giờ và không bao giờ nói em bận học mà không chăm Xu đc, chị tìm ra em nói điều đó ở đâu đi, em sẽ làm Osin cho nhà chị cả đời.Em không phải loại ng thích mượn cớ này nọ.
Lúc này Xu nó đang nằm trên đùi em và nhìn màn hình, em không biết nó hiểu hay không nhưng nếu có chắc nó cũng buồn không kém em.Tối nào nó và thằng Sò cũng nằm ngủ với em. Nếu phải xa nó em sẽ rất buồn nhưng em sẽ không bao giờ hạ thấp mình để những người như chị muốn nói gì thì nói.Chào chị.

còn 1 điều cuối cùng em muốn nói, đó là Xu ở nhà em luôn có đầy đủ sự quan tâm chăm sóc từ phía em và hiện nay nó đã nô đùa, ăn uống, chạy nhảy vui vẻ với em Sò.

hathu08

Active Member
Bố mẹ tớ không chấp nhận tớ nuôi mèo ở nhà. Tớ chọn cách không nuôi. (sau đi học xa nhà mới nuôi) tớ hiểu cái cảm giác bố mẹ không cho phép mình. Vốn dĩ chỉ được chọn 1 trong 2 thôi. Tớ chẳng có vấn đề gì với việc bạn Hưng vì mẹ mà bỏ Xu cả,chẳng xúi Hưng cãi lại mẹ. gia đình lúc nào cũng là quan trọng nhất.

Vấn đề của tớ là tại sao mẹ bạn lại có thái đột gay gắt một cách đột xuất như thế? Có phải tại bản thân bạn không lường trước hay không? Mình nghĩ trước khi đón mèo về (đã biết nó rụng lông và nhát, cần chăm đặc biệt) thì cũng đã phải đả thông tư tưởng phụ huynh và có cái gì đó đảm bảo thì mới dám nhận chứ? Bây giờ xảy ra chuyện như thế, đứa chịu thiệt là thằng Xu, thế trách nhiệm thuộc về ai? Đừng nói là bất đắc dĩ. Cái việc mèo rụng lông và sự phản đối của phụ huynh nó thường gặp đến mức mà ai cũng lường trước được và bạn nào đi xin mèo cũng hứa hẹn điều đó sẽ ổn.

Xin lỗi chứ mình khó thông cảm cho bạn lắm. Trước khi bạn đón Xu, mình biết bạn cũng đã hỏi thăm mèo một số nhà và có ý định đón. tại sao bạn lại đón Xu? cái lí do bạn đón giờ có còn tin được không khi bạn trả lại Xu?

Mèo rụng lông, chăm chải cho nó thì gần như sẽ không ảnh hưởng đến người khác, thậm chí còn có thể chủ động đơ hoặc cắt (mùa này thì tập cho mặc áo ấm là được). Nếu bạn bận thế thì sao còn đón Xu? ngày ấy bạn bảo chị Linh là bạn đón về bạn nuôi hay mẹ bạn nuôi mà giờ lại còn liên quan gì đến chuyện bạn đi học bố mẹ bạn chăm ở đây?

NhimCoi

Member
@chị Boo Boo: về khoản chi phí du học và thủ tục mang vật nuôi sang thì e đã có nguồn đảm bảo 100% rồi ạ, đó ko phải vấn đề với em :)
@ chị hathu08: thực lòng xin lỗi chị nhưng trước đây e thấy e đã phí công khi lang thang khu Trần Bình để vào mấy quán tiểu hổ tìm mèo nhà chị? chị nghĩ em bịa ra chuyện mẹ em để đuổi Xu đi? chị nghĩ e viện lí do này nọ? chị nghĩ em là đứa vô trách nhiệm? Xin lỗi, chị CHẢ HIỂU CÁI GÌ CẢ! em nghĩ nếu chị biết tối nay mưa rét như vậy mà 10h học xong em vẫn đi tìm mua thịt bò ở mấy hàng phở cho thằng Xu thì chị nên nghĩ lại đi. Thực sự e cũng bị ném đá trên VP 1 số lần nhưng đây là lần em thấy bức xúc nhất. Tính em hiền thật,nhưng ko phải là cái bịch bông mà ai muốn nói gì thì nói, chị có nghĩ chị cũng vô trách nhiệm khi để mèo đi mất không? Còn nữa, em chưa bao giờ và không bao giờ nói em bận học mà không chăm Xu đc, chị tìm ra em nói điều đó ở đâu đi, em sẽ làm Osin cho nhà chị cả đời.Em không phải loại ng thích mượn cớ này nọ.
Lúc này Xu nó đang nằm trên đùi em và nhìn màn hình, em không biết nó hiểu hay không nhưng nếu có chắc nó cũng buồn không kém em.Tối nào nó và thằng Sò cũng nằm ngủ với em. Nếu phải xa nó em sẽ rất buồn nhưng em sẽ không bao giờ hạ thấp mình để những người như chị muốn nói gì thì nói.Chào chị.
Đàn ông thì nên làm nhiều chứ đừng nói nhiều, kể lể nhiều làm gì. Đã yêu và chăm mèo thì không ai có thể so sánh với ai cả. Hơn nữa nếu giúp người ta mà lại đem ra kể lể ở đây thì cậu nên ở nhà mặc váy đi thì hơn. Một thời gian mình cũng chỉ ngó nghiêng các topic chứ không CM nhưng thật sự để trưởng thành như môt người đàn ông thì đối với cậu còn cả một chặng đường đấy. G' luck!

hathu08

Active Member
còn 1 điều cuối cùng em muốn nói, đó là Xu ở nhà em luôn có đầy đủ sự quan tâm chăm sóc từ phía em và hiện nay nó đã nô đùa, ăn uống, chạy nhảy vui vẻ với em Sò.
Tớ nói luôn là ở comment trước tó đã bảo là ở nhà bạn nó sướng.
Vấn đề là giờ nó có được ở nhà bạn không?
Tối nay bạn cho nó ăn thịt bò, bạn ôm ấp nó. Nhưng bạn cân nhắc xem, nếu là nó bạn thích được ăn thịt bò 1 bữa rồi bị tống đi hơn hay tìm được mái nhà ổn định hơn
Bạn có thấy trước giờ nó khổ, nó nhát, giờ nó tìm được chỗ tử tế, mang nó đi có phải là tàn nhẫn với nó không?

còn nữa. Nói luôn tớ là người ĐÃ ủng hộ chị Linh để cho thằng Xu về nhà bạn. Giá chẳng liên quan gì đến tớ thì tớ chẳng vào comment làm gì cho mất công

Mimi83

Member
Các bạn ơi, sao lại có chuyện căng thẳng thế này? Đã ai hỏi cặn kẽ đầu đuôi sự việc chưa nhỉ? Sự cố vừa qua ở box cho tặng mèo chưa đủ để các bạn rút kinh nghiệm sao? Xúc phạm nhau không phải là những người có tự trọng đâu các bạn ạ, phản tác dụng lắm.

zZĩnz

Member
Cô Linh nói cứ như cô Linh là "người ấy" ý nhỉ?
Nói thật chứ Canon đã xác đinh đi du học thì không nên nuôi mèo. Bố mẹ lo chi phí cho người (đi học) rồi còn lo chi phí cho mèo nữa thì bố mẹ nào chịu.
Nếu nói như chị boo thì em mới chính là " NGười ẤY" chứ ko phải bạn Linh.
Còn về cái vụ kinh tế em nghĩ cũng chả có j phải lo cả 1 xu chứ 10 xu chả phải lo :">

hathu08

Active Member
Mình chưa bao giờ nói bạn bịa chuyện mẹ bạn để đuổi thằng Xu đi
Mình chỉ muốn hỏi bạn: Bạn đã bao giờ nghĩ đến chuyện mẹ bạn phản đối và chuyện lôn mèo rụng chưa trong khi chuyện đấy phải là chuyện đầu tiên phải nghĩ đến. ? Và chuyện du học ? bạn đã nói chuyện này với chị Linh TRƯỚC khi bạn đón Xu chưa? theo như mình nhớ thì chị ấy không muốn cho thằng Xu đi xa.
Bạn nói đến cố gắng có nhà riêng? bao giờ? 1 năm? 10 năm? du học? bạn vốn định giải quyết thế nào trong thời gian đó.

Còn đợt thằng Bẹp mất, mình đã cảm ơn mọi người đã giúp mình. Mình cảm ơn bạn một lần nữa, thật lòng. Bạn có muốn cho địa chỉ để mình mang quà đến cảm ơn không?

Mình vô trách nhiệm để mèo đi mất. NHƯNG MÌNH KHÔNG HỀ GÁN LỖI ĐÓ CHO BẤT KÌ AI CẢ, mà người mình trách là bản thân mình. mình cũng không kể lể mình đã làm gì cho nó, mà mình chỉ kể những gì MÌNH ĐÃ KHÔNG LÀM CHO NÓ. mình không trách ai đã tách nó ra khỏi mình, mà mình chỉ TRÁCH MÌNH KHÔNG GIỮ ĐƯỢC NÓ.

Mình nghĩ đó là sự khác biệt.
Sự khác biệt này chẳng có liên quan gì đến tư duy, đến tình cảm. Nó chỉ đơn giản là cách nghĩ thôi.

Mimi83

Member
Sao lại có chuyện căng thẳng thế này? Đã ai tìm hiểu cặn kẽ đầu đuôi sự việc chưa nhỉ? Sự cố vừa qua ở box cho tặng mèo chưa giúp các bạn rút kinh nghiệm sao? Xúc phạm người khác không phải là người tự trọng đâu các bạn ạ, có khi còn phản tác dụng.

hathu08

Active Member
mình có cái tật là nói nhiều và ngứa mồm là nói không nhịn được, nên cũng không biết tuổi tác các bạn thế nào, có gì nói vô lễ với người trên thi mong mọi người thông cảm cho mình.

giờ có nói đi nói lại, nói đến khi nào mình thấy bạn đúng thì cũng chẳng thay đổi được một sự thật là thằng Xu bị trả về dù nó ở đấy có sung sướng như ông hoàng.
Tính mình rất nóng và đặc biệt có xu hướng bảo về những gì mình quan tâm, trong khi ở đây là thằng Xu.
Đúng như bạn nói, mình chẳng hiểu gì cả. Mình chẳng biết bạn là ai, chẳng biết tốt xấu như thế nào, nhưng mình biết thằng Xu. Thế nên mình thầy bói xem bói xem voi, tất cả những gì mình biết chỉ là cái thông báo với cả mấy cái comment thế đấy, và mình kết luận thế đấy.
Mình tin là không chỉ mình thấy thế đâu bạn ạ.

Mimi83

Member
Sao lại có chuyện căng thẳng thế này? Đã ai tìm hiểu cặn kẽ đầu đuôi sự việc chưa nhỉ? Sự cố vừa qua ở box cho tặng mèo chưa giúp các bạn rút kinh nghiệm sao? Xúc phạm người khác không phải là người tự trọng đâu các bạn ạ, có khi còn phản tác dụng.