• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhật ký Julie và Lucky

Tomy-SP

Member
Ya..hoo...hoo Đại tỷ sinh babies...

:party::party::party:
Nhà tớ bận tít mù, khách khứa lu bu, Đại tỷ Carolina sinh chiều thứ 6 vừa rồi: hai babies cute cực kỳ luôn.
Hic, cha của hai bé là Mr.Tý trắng phau nhà Mr.Thắng Sắc. Đại tỷ cũng trắng phau có tý sọc vàng ở lưng nên hai em cũng trắng phớ luôn nhá. Đại tỷ khéo sanh, một trai, một gái. Cả hai chũn chĩn ngắn tũn. Nhất là bé trai đầu to đùng, chả thấy mỏ đâu. Dog Eye. Cậu Carlo giành em trai, cậu Tomy đành ngậm ngùi nhận bé gái như tớ vậy.
Hic, cứ đà này bà tớ phải mở trang trại cho bọn tớ mất. Tớ mà sinh baby thì cậu Tom đòi giữ lại. Tiểu muội Luky sinh thì bà bảo giứ baby lại. Thế này thì tương lai phải cả một...đại đội chihuahua tung tăng trong nhà.
Đêm đầu tiên bà tớ thức cả đêm xem ba mẹ con Đại tỷ ra sao. Bé gái rên rỉ. khóc lóc suốt, còn bé trai chỉ măm măm chả thấy kêu. Hôm sau cậu Carlo nhéo nó một tý, nó la ầm. Cậu bảo cậu sợ nó...câm =))
Đến hôm nay thì bé gái đạp cả bé trai lăn xả vào ty mẹ. :)) và chả thấy rên rỉ gì nữa.
Tớ post hình Đại tỷ lúc bầu bì, trông to phết, cậu Carlo quả quyết với bà là tỷ ấy sinh 4, bà bảo giỏi lắm sinh 3 thôi. Hic, bà nuôi cún nhỏ mãi mà. Cả hinh hai bé lên khoe luôn nhá.

Tomy-SP

Member
Hic, tớ có thói quen ....ngủ muộn. Post bài xong sáng tờ mờ vẫn tính ngày hôm trước. Tối đến làm bài nữa, bài mất tiêu mới biết...nguyên tắc VP không cho post dúi dụi bài như thế:blusshing:
Tớ muốn khoe hai baby của tỷ Carol ngay lúc mới sinh, vậy mà giờ bé trai mở mắt tớ mới post được ảnh lên để ACE dòm xem nhé.
Hai em trắng dễ thương lắm. Con gì bé cũng yêu. (Chắc trừ con rắn quá), tớ nghĩ vậy chứ cô và cậu nhà tớ suốt ngày dụ dỗ bà nuôi...rắn với nhện. Bà lắc đầu quầy quậy.
Tớ post ảnh đây nha. Lúc Tỷ Carol vác bầu, và ảnh hai bé:party::party::party:

Tomy-SP

Member
Hu...hu...Mod ơi! Nhờ Mod post hộ bài vì qua...xem xét, mãi không thấy. Post lại bài cả dăm hôm giờ Mod post lại thành thử thành Tomy ...câu bài ah. :cry:
Mod xoá dùm 1 trong hai bài đi hộ, nên chăng ? :((

Hôm nay hai babies của tỷ Carolina được 3 tuần. Bob - bé trai đầu pha kem kem nhìn rất ngầu, còn bé gái ( cả nhà vẫn đang nghĩ tên) :D trắng phau. Chờ đủ tháng post ảnh khoe ACE nhá.

Tomy-SP

Member
Một ngày không khí nặng nề. Lại dịch H1N1 hoành hành. Cậu Q sốt cao nè, lại ho nữa. Đi Pasteur rồi, họ bảo sang BV Nhiệt Đới, ở đấy họ bảo về quân, quận bảo về phường, phường bảo về nhà.
Mà thử cái H1N1 mất 200$ nhà nước trả hộ 50$, bà con tự trả 150$. Kể cả trả cả 200$ cũng OK.
Mà BV chỉ ăn lương, chả lợi lộc gì từ khoản 200$ nên kệ bà con.
Đài báo kêu phòng chống dịch kinh lắm, ở đâu chả biết. Nghĩ mà...kinh. Lạy giời không phải H1N1.:praying:
. Chưa hiểu nếp tẻ thế nào cả nhà đeo khẩu trang.
Lucky được cái ăn no ngủ kỹ lúc nào cũng mũm mẽm đỡ phải uống thuốc.

Thôi, tớ lại khoe ảnh hai em Bob và Jasmine đã nhé. Hai em mũm mẽm không mi nhon như tớ và tỷ Michelle. :D

Hic, mà quên, thông báo cả nhà tớ lên chức... Mama rồi nhé.
Tớ sinh ba em bé, hai trai một gái. Hai bé trai một kem, một trắng kem. Bé gái trắng kem, bé nhất, lười ăn nhất.
Cậu Tom đòi bằng được giữ baby của tớ lại. Bà đồng ý, chỉ 1 em thôi. Tớ phải mổ, cậu Tom thương tớ gần chết. Xoa đầu tớ bảo tớ chỉ phải sinh lần này thôi. Sau này khỏi. Tha hồ chạy chơi.
Lúc vác bầu tớ nhảy chồm chồm, chạy huỳnh huỵch. Mổ xong ngày thứ ba tớ chạy như...tên lửa cả nhà phát kinh. Tớ giống cậu Tom và Carlo, lười ăn. Bà cho ăn ngon quen giờ chả thích ăn gì.
Mấy bữa nữa babies lớn 1 tý tớ post ảnh để bà con xem nhé.

BOB lúc này trông giống MÁ-MA CAROLINA

Ô, sao tai anh BOB vàng ươm , mà đầu thì to thế nhỉ ???

Thìa cốc-tai hồng là của em mờ. Trả lại cho em, anh BOB trả ngay...!!!

huynhhung

Member
hình mấy bé dễ thương lắm bạn ơi:love struck::love struck:, mong bạn up hình dài dài để được chiêm ngưỡng hai bé và 3 bé mới sinh nữa nha:D

Tomy-SP

Member
hình mấy bé dễ thương lắm bạn ơi:love struck::love struck:, mong bạn up hình dài dài để được chiêm ngưỡng hai bé và 3 bé mới sinh nữa nha:D
Thanks bạn ghé thăm.
Hu..hu..hu buồn là Bà bận cùng cậu Tom ra Hà nội khi 3 bé của tớ mới 1 tuần. cậu Carlo cứ bình sữa cho em gái tu, em ấy yếu quá, chết đi sống lại mấy lần cậu Carlo hô hấp nhân tạo các kiểu, bé vẫn không chờ được Bà vào. Có Bà chắc bé qua được. Bé gái xnh nhất. Âu cũng là cái số.
Hai bé trai đã mở mắt, mấy bữa nữa cứng cáp tớ post ảnh cả nhà xem nhé.
Chúc đại gia đình CLB CHH vui vẻ, mạnh khoẻ, may mắn.

huynhhung

Member
Thanks bạn ghé thăm.
Hu..hu..hu buồn là Bà bận cùng cậu Tom ra Hà nội khi 3 bé của tớ mới 1 tuần. cậu Carlo cứ bình sữa cho em gái tu, em ấy yếu quá, chết đi sống lại mấy lần cậu Carlo hô hấp nhân tạo các kiểu, bé vẫn không chờ được Bà vào. Có Bà chắc bé qua được. Bé gái xnh nhất. Âu cũng là cái số.
Hai bé trai đã mở mắt, mấy bữa nữa cứng cáp tớ post ảnh cả nhà xem nhé.
Chúc đại gia đình CLB CHH vui vẻ, mạnh khoẻ, may mắn.
chia buồn cùng bạn nha, nhưng còn hai bé trai mà đừng buồn quá nha.. mong đợi hình của 2 bé đó

Xin kính chào toàn thể các bạn của Câu lạc bộ Chihuahua.
Cho phép tớ giới thiệu đôi chút về bản thân. Tên tớ là Julie, thành viên mới của CLB Chihuahua, cậu chủ của tớ là Tomy.
Số là cậu Tomy sau giờ học chỉ khoái chơi game, suốt ngày mờ mắt, mỏi tay bấm phím. Bà tớ nghĩ ngay ra kết nạp thêm họ hàng nhà Tuất để cậu nghỉ ngơi tích cực. Đầu tiên cậu đòi loại Tuất trên nửa tạ. Bà đồng ý ngay dẫn cậu đến nhà họ hàng có một anh Phú Quốc đen trũi.
Một ngày ở đấy cậu Tomy rát tai vì anh ấy la hét gâu gâu vui vẻ, rồi anh ấy đào bới ngoài vườn, gặm bay cái chân bàn, leo thoăn thoắt qua hàng rào, và mươi lần âu yếm làm cậu xiêu vẹo, thậm chí chổng vó ngoài sân.
Cậu choáng. Lúc ấy Bà mới thẽ thọt:
Loại chó to như vậy chỉ thích hợp với các trang trại. Chó to cần không gian lớn để thở, vui chơi. Loại nhà phố 4x20m như nhà mình thì thích hợp với loại chó nhỏ như Bulldog. Coker Spaniel...
Để tập làm quen mình nuôi Chihuahua, chúng giống như chó Phốc nhà ta ngày xưa, sau rồi nuôi loại to hơn một chút.
Rồi Bà và cậu vào Google. Nhìn thấy họ hàng tý teo bọn tớ cậu gật đầu dúi dụi.
Thế rồi duyên nợ thế nào Bà tìm ra tớ. Lúc ấy tớ còn đang an toạ tại nhà anh Lâm cơ. Ở đấy thì đồng vui lắm. Anh Lâm chắc các bạn đã biết, chủ trại Thành Lâm ấy.
Mẹ tớ trắng kem được anh Lâm và Ông nâng như nâng trứng. Bố tớ trắng phớ nặng có kí lô ba (1,3kg).
Lần ấy mẹ tớ sinh 3 nhé. Tớ này. Một chị và một anh thì du lịch ra tít Hà nội kia. Họ cũng xinh không kém gì tớ. Anh tớ vừa đẹp trai vừa tý hon. Cậu Tomy thích luôn anh ấy nhưng Bà bảo hãy đón mình tớ đã, sau rồi nghĩ tiếp thêm ai về với tớ cho vui.
Tớ lúc mới về đây này:

Hic, tớ xinh chưa? Đấy là tớ diện đồ ...Eva nhé. Lần sau tớ biểu diễn như...siêu mẫu Kate cho mọi người xem.
Íh, bé Julie của bạn đây àh, nhìn dễ thương quá bạn ơi..hihihi..Bé vàng mơ cũng xinh nữa, chúc mấy bé mau ăn chóng lớn nha..:):)

Mấy bé nhìn xinh quá bạn ơi..thương quá đi thôi, thích quá thích quá, nhìn mấy bé iu quá đi..:):)..muốn nuôi thêm một bé xinh thế nữa:):)

Tomy-SP

Member
chia buồn cùng bạn nha, nhưng còn hai bé trai mà đừng buồn quá nha.. mong đợi hình của 2 bé đó
Thanks bạn nhiều. Tớ sẽ post hình hai nhóc khi đầy tháng. Một bé kem trắng, một bé vàng kem mini

Tomy-SP

Member
Nhìn bé Julie và Lucky xinh quá đi thôi..Chúc 2 bé mau ăn chóng lớn nhé..

Hì, tớ và muội Lucky lớn đùng. À, tớ....đùng thôi, gần 2kg, còn muội Lucky chưa được 1 ký. Tớ đã làm mama rồi nữa nè, có hai bé trai, bé gái bỏ đi mất vì ốm quá

Bé Bobby có phải lông xù không thế bạn? Cho mình hỏi bạn mua mấy bé ở đâu mà xing thế?:
Ối giời ơi, tớ quảng cáo hai em của đại tỷ Carolina nhà tớ mãi. Đại tỷ sinh hai em đã hai tháng.
Đại tỷ đây:

Bob giống đại tỷ Carolina, hơi nhiều lông một tý chứ không thuộc loại xù.

Hai anh em Bobby và Jasmine đấy. Bobby lông dài hơn Jasmine tý ty thôi mà. :)
Hai nhóc quậy lắm. Nhưng ngoan, biết vệ sinh đúng chỗ.

Bạn muốn biết địa chỉ có chó xinh như thế và hơn thế thì ghé qua Trại Hùng Phát hoặc Trại Hùng Phong- Bình Tây, trại Thành Lâm của nhocbulldog. Đảm bảo bạn sẽ hoa mắt vì các loại chihuahua.;;) Bạn mà ngã vào những nơi ấy là hết biết lối tìm về nhà luôn.>:D<

Mình thích chiwawa lắm..:):)..hihi..vào mấy chỗ đó chắc hết đường về thật ấy chứ..thank bạn nha
:):)

yeucho89

Member
tên mấy chú cún nhà bạn nghe lạ mà ngộ ghê.topic của bạn hay lắm.đọc là thấy bạn yêu cún của mình thế nào.bạn cho các bé cún con uống canxi nhé.mình thấy tai bé chưa dựng hết.sau này trông còn đẹp trai xinh gái.hi hi

Tomy-SP

Member
Mình thích chiwawa lắm..:):)..hihi..vào mấy chỗ đó chắc hết đường về thật ấy chứ..thank bạn nha
:):)
Mua cún ở ngoài đường thường mình không biết bố mẹ chúng, không hiểu chúng sẽ lớn lên như thế nào.
Chihuahua cần phải nhỏ mới xinh. Nhiều khi cún ngoài chợ 1,5 tháng tai đã dựng họ nói mình hai tháng.
Mang về nuôi một hồi nó bự như ...con bò.:praying: :D

Nhưng mà không quan trọng lắm, cún và mình yêu thương nhau là được. Lần sau có mua cún nữa thì mình rút kinh nghiệm thôi mà.
Cún của bạn xinh lắm. Chắc nó thuộc dòng heo. Mặt trông rất ...ngầu.
Chúc Ốc Tiêu ngoan hay ăn chóng lớn, nghe lời chị Bi nha.

tên mấy chú cún nhà bạn nghe lạ mà ngộ ghê.topic của bạn hay lắm.đọc là thấy bạn yêu cún của mình thế nào.bạn cho các bé cún con uống canxi nhé.mình thấy tai bé chưa dựng hết.sau này trông còn đẹp trai xinh gái.hi hi
Ảnh chụp lúc ấy Bob và Jasmine mới có 1,5 tháng nên tai chưa dựng. Nhà tớ cho hai em phơi nắng, chỉ có mẹ uống can-xi con bú mẹ...bổ sung can-xi thôi.
Nhưng bây giờ phải cho uống không thì hai em còi mất.
Thanks bạn nhắc nhở.:)

Hic, nhà tớ các cậu lấy tên bạn bè thân đặt cho bọn tớ nên ...thật ngộ. Cứ khi nào em nào bị mắng là mấy anh chị bạn các cậu...nhảy mũi ách-xì liền.=))

BIBI nhà bạn có cái đầu khoang khoang giống Bobby nhà tớ. Ý mà quên, Bobby đầu hoa hoa giống BIBI. Bob nhỏ hơn mà.

MIUMIU đúng là Phốc xinh. Mõm gọn, chân thon, dài đến...nách.:-bd

Chúc cả nhà vui vẻ mạnh khoẻ nhé.

Tomy-SP

Member
Tiểu Muội, Tiểu đệ....

Hôm nay thứ Bảy nè. Mấy baby của tớ ngày mai là được 3 tuần. Buồn quá, Bà tớ đi Hà nội gấp với cậu Tom, thế là bé gái của tớ bỏ tớ đi, :(( dù cậu Carlo cố gắng chăm nom . Cậu thức đêm, thức hôm, 3 tiếng một lần cho bé ăn.
Hu hu...sao bà lại đi không đúng lúc thế. Cậu Tom về buồn hiu buồn hắt. Chả là Bà tặng tớ cho riêng cậu mà. Cậu Tom của tớ thích lắm nha. Chả bao giờ đánh tớ, kể cả khi tớ tè bậy, ăn bậy.
Nhiều khi tớ phi ra sọt rác chưa kịp đậy năp, tớ moi rau, củ, quả, xương, vỏ trứng...dãi khắp nhà. Ăn bậy tớ đau bụng, bị Bà la, cậu Carlo phát cho ten tét. Nhưng cậu Tomy cấm bao giờ quát tớ nữa kia, chỉ kêu:
- Trời ơi, bẩn quá, hư quá. Dog Eye
Nhưng mà hai bé trai của tớ xunh lắm. Một bé trắng kem, một bé kem đều giống bố đầu to, mõm ngắn xìu.
Tớ đủ sữa cho hai em nên hai em tròn xoe. Nhưng tớ lười chưa chụp ảnh cho hai em. Để khi nào đầy tháng đã nhá. Kiêng một tý cho ...dễ nuôi các em.:-$

Lần này tớ post ảnh muội Lucky và tiểu muội Jasmine, và tiểu đệ Bobby nhá. Lý ra hai bé phải kêu tớ là Cô-cô. Nhưng nghe thế tớ đâm ...già quá.

Hic, Tiểu Muội Jasmine nghiên cứu cái đuôi của Muội Lucky chăm chú kinh

Lucky và Đệ Bobby luyện ...mài răng quyền, đọ giọng gâu gâu...chưởng

Tay cậu Tom có gì ngon thế nhỉ . Lêu lêu...hều hều muội Lucky lê la áo dơ quá :dancing:
Muội Lucky là Trưởng Ban Phòng Chống Rét Trung Ương à nha.:party:

Tomy-SP

Member
Mưa

Hôm nay trời mưa to thế không biết. Bọn tớ dạo sân thượng một tý thì gió. Thế là các cậu rinh cả đám xuống nhà. Hai em bé của tớ bú no ngủ lăm quay. Còn tớ chạy loăng quăng trong bếp cùng các tỷ muội.
Muội Lucky bị lôi đi tắm vì Muội lăn ghê quá, hôi rình.=)). Tớ bị tắm là tớ nhay chồm chồm, bơi loạn xẹ trong bồn tắm. Muội Lucky run như cầy sấy, nằm bẹp dím trong chậu nhỏ.
Hic, mà giờ thì muội ấy thơm hơn tớ. Tuần sau khi hai bé của tớ đầy tháng tớ mới bị tắm kia.:dancing:

Hai em Bob và Jasmine thì ngày mai phải đi tiêm chủng rồi. Bà tớ cứ thắc mắc là bên Nga lũ cún bọn tớ tiêm chủ mũi đầu tiên lúc 1,5 tháng. Mũi sau nhắc lại sau 3 tuần. mà ở VN mình 2 tháng mới tiêm mũi đầu.
Tớ ngày ấy tiêm xong sốt nhẹ mấy ngày. Được Bà cho ăn ngon nên sau đấy tớ...khảnh ăn hẳn.
Cậu Carlo bảo là tại Bà thả tớ vào nhà nên tớ giống Bà, lười ăn. Dog Eye
Mf công nhận thế thật. Nhị tỷ Michelle bà thả vào chuồng cũng khó ăn như tớ. Đại tỷ Carolina và Lucky của cậu Carlo chịu khó ăn kinh lắm. Ăn tưd giờ Đần sang giờ Dậu, cả hai cứ mũm mẽm, tròn quay.
Tớ đã chân dài, giờ trông cứ như đòn bánh tét.:-$

Tớ đọc bài "Đau thương cún yêu đi học" mà hoa cả mắt. May mà tớ đượ cậu Tom và cậu Carlo dạy nên tớ biết nằm, đứng, vào ổ, vào nhà vệ sinh...theo đúng hiệu lệnh.
Muội Lucky điếc đặc luôn. Bảo vào nhà vệ sinh là chạy giật lùi, nhưng cứ tự để thế muội ấy lò dò vào nhà vệ sinh nghiêm.
Thấy Bà tớ đọc xong bài trong ấy bần thần mãi. Chả là Bà định rinh một em GSD về trông nhà. Bà đã lên kế hoạch tìm trường . Nghe chừng Bà suy nghĩ lại cùng các cậu tự dạy em GSD mất.
Bà cưng bọn tớ như con cái trong nhà, nếu xảy ra như thế chắc Bà ốm mất. Vẫn biết thương cho roi cho vọt...nhưng Bà rất sợ con cái strees.
Bon tớ cũng strees, trầm cảm đấy chứ.
Lúc ra ngoài Hà-nội đến nhà chị Bà, anh GSD bị xích quanh năm dữ tợn cắn cả bác quản gia lúc tắm cho anh ấy Bà cứ lắc đầu:
- GSD phải cho chạy dạo ngày 2 lần, sáng sớm, và chiều tối. Cún có khác gì người đâu. Xích anh chị quanh năm trong nhà, dạo 3 bước ngoài sân 30m2 anh chị có chịu được không?

Thôi, trời mưa buồn hiu, lại mấy chuyện không vui. Để tớ post ảnh muội Lucky và hai em của Đại tỷ cho cả nhà xem đã nhé.

Tam ca Vàng Khoang Trắng

Tỷ Muội buôn dưa lê

Nhị Cẩu Giáng Chưởng

Mua cún ở ngoài đường thường mình không biết bố mẹ chúng, không hiểu chúng sẽ lớn lên như thế nào.
Chihuahua cần phải nhỏ mới xinh. Nhiều khi cún ngoài chợ 1,5 tháng tai đã dựng họ nói mình hai tháng.
Mang về nuôi một hồi nó bự như ...con bò.:praying: :D

Nhưng mà không quan trọng lắm, cún và mình yêu thương nhau là được. Lần sau có mua cún nữa thì mình rút kinh nghiệm thôi mà.
Cún của bạn xinh lắm. Chắc nó thuộc dòng heo. Mặt trông rất ...ngầu.
Chúc Ốc Tiêu ngoan hay ăn chóng lớn, nghe lời chị Bi nha.

Ảnh chụp lúc ấy Bob và Jasmine mới có 1,5 tháng nên tai chưa dựng. Nhà tớ cho hai em phơi nắng, chỉ có mẹ uống can-xi con bú mẹ...bổ sung can-xi thôi.
Nhưng bây giờ phải cho uống không thì hai em còi mất.
Thanks bạn nhắc nhở.:)

Hic, nhà tớ các cậu lấy tên bạn bè thân đặt cho bọn tớ nên ...thật ngộ. Cứ khi nào em nào bị mắng là mấy anh chị bạn các cậu...nhảy mũi ách-xì liền.=))

BIBI nhà bạn có cái đầu khoang khoang giống Bobby nhà tớ. Ý mà quên, Bobby đầu hoa hoa giống BIBI. Bob nhỏ hơn mà.

MIUMIU đúng là Phốc xinh. Mõm gọn, chân thon, dài đến...nách.:-bd

Chúc cả nhà vui vẻ mạnh khoẻ nhé.

Ừa, bởi vậy nên lúc đầu mình định không mua, mà thấy bé chạy lăng xăng, rồi lại chân mình chạy nhãy, thây thương quá nên mua luôn..ông nài nhà ở Hóc Môn, wquen vơi bạn của minh..hikhik..hy vọng lớn lên nó không to bự như con heo..hikhik..dòng heo là sao vậy bạn???? Bạn có thể nói rõ hơn một tý cho mình hiểu không?? ..."nghe lời chị Bi"<-- tên nai mới à :)

huynhhung

Member
mấy bé cún dễ thương quá đi mất:love struck: ,đang mong đợi hình 2 bé kia lắm lắm lun.:praying:
lavender_25055: dòng heo chủ yếu là do một con chó có tên là heo của phong ki đồng, do nó ra nhiều con đẹp có tiếng , nên hay gọi dòng heo..còn lại để chủ toppic giải thích cho bạn rõ nha chứ mình giải thích hết chủ toppic buồn àh:D