• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Những giấc mơ ko đánh thuế

tra7124119

Member
Nhân dịp ox tớ đang phải viết 1 bài luận về "Mục đích sống" nên tớ cũng set topic lấy ý kiến í cò của các bạn xem thế nào
Các bạn có thể viết về mục đích sống của mình ko chỉ là hiện tại mà có thể là từ quá khứ xa xưa hay kể cả là tương lai xa lắc cũng Ok
Nói là mục đích sống cũng có vẻ hơi bị to tát nhg các ấy có thể viết về những điều mình mong muốn, những ước muốn .... có thể khả thi, có thể viển vông cũng chẳng ảnh hưởng
Ko ai đánh thuế ước mơ đâu nên các ấy cứ post thoải mái đi.
Not kidding.
Tks

tra7124119

Member
Tớ bóc tem luôn topic của tớ ^^
  • Hồi xưa khi còn bé xíu, tớ ước mong được làm ca sĩ và bác sĩ thú y :-"
    Nhg ước mơ mau chóng thất bại khi tớ học lên cấp 3 và được tiếp xúc vs môn Sinh học vs các thể loại biến dị, ADN, protit, Litpit, ..... etc Và tớ biết rằng tớ chỉ có thể nuôi nấng và chăm sóc bọn chúng hết lòng, hết mình, hết tình yêu của tớ vs nó thôi chứ ko thể khám chữa bệnh j cho nó đc :(( Nhg tớ rất tự hào về khả năng đỡ đẻ và tắm cho chó mèo của tớ :D Trộm vía là cũng mát tay lắm, lần nào cũng mẹ tròn con vuông luôn :p
    Còn ca sĩ cũng tụt dốc theo thời gian. Khi tớ thấy các bạn khác đi thi Sao Mai tớ rất hứng thú, tớ cũng mong 1 ngày nào đấy có thể đứng trên sân khấu biểu diễn như các bạn í. Nhg rồi :( gđ tớ là gđ buôn bán, cả họ hàng chả ai làm về nghệ thuật cả nên từ bé tớ ko đc tập trung học nghệ thuật. Đi hát KOK hay diễn đám cưới thì ok, nhg để thi thố thì ........ T__T giọng tớ yếu và mỏng lắm :-<
  • Lớn lên 1 chút tớ ước được trở thành 1 nghệ sĩ chơi đàn Piano, tớ ước có thể lướt phím đàn như bay, tớ ước ngón tay tớ dài ra 1 chút để ko bị đau mỗi khi căng ra ở một quãng rộng, tớ ước gì hồi trc chăm chỉ học nhạc hơn để có thể đọc được 1 bản nhạc cho tử tế... Tớ ước nhiều lắm :(
    Hồi 4t, bố tớ mua cho tớ 1 cái đàn Organ đồ chơi 50k. Hồi đấy 50k to lắm í, chả như bi h đâu, nhg vì tớ cứ đòi mua nên bố tớ chiều tớ. Hồi đấy thì có biết j nốt nhạc đâu, nhg mà cứ đánh như đúng rồi í. Vì mới chơi nên tớ chỉ biết đánh đàn bằng 1 tay, tay phải thôi chứ ko biết hòa âm j đâu. THế mà tớ cũng chơi đc bét nhè bao nhiêu bài, như là: Làng tôi, Một con vịt, Thổi kèn (j mà "Te tò te đây là ban kèn hơi" í :D), Kìa con bướm vàng, Đi học, Happy birthday .... ^^
    Đến năm 7 tuổi, cái đàn 50k bị hỏng nên tớ bị cách ly vs đàn 1 thời gian. Mãi cho đến khi lớp 7, sau 1 lời vòi vĩnh của tớ vào 1 buổi chiều đẹp zời "BỐ ơi, mua đàn cho con nhé". Thế là 2 bố con đèo nhau rồng rắn lên ngõ Hào Nam (gần Nhạc viện Hn í) rồi bố cho tớ thoải mái chọn, chơi chán chê rồi mới kiếm đc 1 cái ngon lành 1750k Đối vs tớ, cây đàn lúc đó là cả một niềm mơ ước của tớ :X
    Tớ giữ nó rất kỹ, đánh nhẹ tay, ai đến chơi phải xin phép tớ mới đc chơi (xin bố mẹ tớ nhg ko xin tớ thì cũng đợi đấy ^^), thỉnh thoảng lôi đàn ra lau chùi từng phím bấm .... etc Tớ tập đc rất nhiều bài mới, tiếp tục sự nghiệp 5 năm chơi đàn 1 tay của tớ đến năm lớp 12 :D
    Và h đây, khi học xong xuôi rồi, hè này tớ mới có thời gian tập trung chuyên môn để tập luyện. Tớ kết nhất là bài Canon, tớ đã đánh thành thạo tay phải 1 năm nay rồi, hè này chỉ để tập phần hòa âm thôi, cũng dc nửa rồi đấy :X
  • Tương lai xa xôi kia, sau khi lấy chồng xong, nhà cửa ổn định, mua đc 1 con Lexus 3500 xong tớ sẽ mua Piano của Kawai :love struck:
    Tháng trc lên Tràng TIền Plaza thấy gian hàng trưng bày của Kawai có mấy cái Piano mà tớ kết quá, cứ xấn xổ vào đấy suốt :blusshing:
    Tớ kết nhất là em Kawai 3100$ nhg hôm rồi lên nó tăng giá lên 3900$ :((
    Nhg tớ sẽ cố gắng đi làm kiếm tiền và mua 1 em 3900$ đấy

Vài năm sau, rồi tớ sẽ có babies ^^
    Nhà tớ sẽ có 6 người :cool:
  • Còn bi h, mong muốn lớn nhất của tớ là bố chồng tớ mau khỏe. Hqua tớ có vào thăm papa, có cả cô bác trong họ hàng nữa chứ. Tớ sẽ đến chơi vs papa cho đỡ buồn. Nằm viện chán lắm :worried: Pa khỏe mau rồi con còn dẫn ox về nhà con chứ
    Ôi, mong lắm, mong lắm í :praying::praying: ^:)^ ^:)^

Đây là bài bóc tem của tớ :D Mời các bạn tiếp tục hưởng ứng cùng tớ để tạo cảm hứng cho ox tớ viết bài luận cho tốt
Tks các ấy nhiều :X

tra7124119

Member
Khi con ng ta lớn lên, cùng vs thời gian, những giấc mơ, những ao ước từ ngày còn bé tí xíu đã dần phai nhạt. Rồi đến một lúc nào đó, ta quên hẳn là mình đã từng có những giấc mơ như thế :(
Sẽ thật là chán
Khi sống ko còn biết ước mơ, suốt ngày chỉ chạy theo công việc và công việc, kiếm tiền và kiếm tiền. Về nhà lại cơm nước giặt giũ chồng con ......
Họ lại có những giấc mơ mang tên người lớn
Họ mơ được thăng chức trong công việc
Họ mơ được tăng lương lên găp đôi
Họ mơ mua được thêm vài miếng đất
Họ mơ mua được xe đẹp
Họ mơ giá cổ phiếu tăng vèo vèo
Họ mơ ......
Họ mơ......
Và họ cứ mơ......

Và thật sự họ quên hết những giấc mơ, những ước muốn từ thời còn mặc quần thủng chạy long nhong
Những giấc mơ nhỏ bé và giản dị
Mơ có 1 túi đựng kẹo ăn mãi ko vơi
Mơ có thể nắm tay cô hàng xóm trong trò chơi vợ chồng
Mơ 1 ngày ko uýnh lộn để ko có thêm lỗ thủng nào trên quần áo
Mơ được thấy máy bay
Mơ được lái ô tô
.....
Những giấc mơ nhỏ bé bắt đầu bằng câu "Sau này lớn lên, mình sẽ ......."
Và hnay, họ lớn hết cả rồi
Nhg chả ai còn nhớ gì nữa cả
Những giấc mơ ngày bé ......

amifidele

Member
Mục đích sống cũng nên được chia ra làm nhiều cái kế hoạch 5 năm kiểu Nhà Nước để dễ thực hiện.

Mục đích càng rõ ràng thì càng dễ thực hiện.

tra7124119

Member
Bao nhiêu năm qua đi, nhưng giờ mình đã tìm được mục đích sống của mình.
Mình không quan tâm đến những vết sạn bẩn thỉu trước đây nữa dù đôi lúc vẫn nghĩ đến. Mình đang có một cuộc sống tốt, công việc cũng tạm, học hành cũng bt, tình cảm tốt. Mình thấy rằng mình đang hạnh phúc và mình mong có thể chia sẻ hạnh phúc này đến với 1 tình yêu nhỏ bé khác.
Năm tháng qua đi, mình cũng thay đổi dần để thích nghi với cuộc sống. Mình cần phải thay đổi để tốt hơn và để những người yêu thương mình tự hào và không phải buồn vì mình.
Mình đã từng là đứa rất hư. Nhưng cũng may có những ngày tháng đó, cũng may có những con người đó mà mình mới trưởng thành như ngày hôm nay.
Lần đầu tiên và cũng là lần duy nhất, mình muốn gửi lời cảm ơn đến những vết sạn bẩn thỉu đó "Nếu không có những người như mày, thì tao đã không có ngày hôm nay"

tra7124119

Member
Bài viết đầu tiên tiếp tục topic cách đây hơn 2 năm rồi
Lâu lắm mình chả viết gì. Thói quen viết và đọc của mình dạo này xuống cấp thậm tệ. 2 năm qua không có thêm bài nào hay ho và tâm đắc, chưa đọc xong bất kỳ quyển sách nào mới mua. Mọi thứ đều dở dang dang dở.
Mùa đông về rồi. Lạnh lạnh.
Mình ghét những ngày đông ẩm ướt và xầm xùi. Mọi thứ xung quanh ảm đạm và nhợt nhạt, thiếu sức sống thậm tệ.
Hôm nay có hửng được tí nắng, trời có lúc trong xanh được chút, thấy lên tinh thần hẳn.
Dạo này mình ăn tốt ngủ tốt nên lên cân.
Mẹ bảo mình lên cân nên xinh ra, mặt hồng hào chứ không xám xịt như hồi trước nữa.
Dạo này anh quan tâm và yêu thương mình hơn hẳn, làm mình ngạc nhiên lắm, nhưng thấy vui khó tả. Anh cũng thích mình lên cân.
Mình thì sao cũng được, miễn là vui vẻ. Hình thức với mình không quá quan trọng.

Mình đang tìm nơi để gửi gắm tình yêu mà mình muốn san sẻ. Đang chờ trả lời. Mong quá. . . .

vanglai213

Active Member
Mình đọc và cũng thấy tâm sự của bạn ..có đôi chút gì giống mình ,mình cũng ghét mùa đông lắm hihi nhưng hy vọng sẽ được bộc bạch với bạn ở chỗ khác nhé

tra7124119

Member
Mệt quá
Toàn nước đến cổ mới bơi nên mới thành ra thế này đây :-<
Giờ mình mong sao 1 ngày có 50h để mình làm hết bài tập và công việc :((

Đắm chìm vào những thay đổi đáng ngạc nhiên nhưng lạ lùng nhất từ trước đến giờ mà quên đi việc tìm ra căn nguyên của sự thay đổi
Chỉ đến một lúc nào đó thôi, nếu đấy không phải là sự thay đổi thật sự mà chỉ để làm vui lòng người khác mà làm đau lòng mình thì không nên có điều lạ lùng này. Nhưng dù sao, cũng là một luồng gió mới thổi vào vùng đất cũ, một bát nước mới cho bể cá lâu ngày chưa thay nước . . . . . . . .
Mong sao mọi chuyện đừng quá . . . .
Ước sao mình có thể hiểu chuyện gì đang xảy ra . . . . . . .

tra7124119

Member
Đã tạm giải quyết xong 2 vấn đề. Giờ còn 1 cái nữa khá to :| Sang tuần sau mình sẽ dọn phòng và dọn tủ :-<

Cuối năm rồi. Cái gì cũng dồn dập. Muốn chậm lại 1 chút cũng khó.
Mình muốn nghỉ ngơi.
Mình muốn dành nguyên 1 ngày để ngủ (và nguyên 1 ngày để dọn dẹp :|)
Còn 2 tuần nữa là hết năm rồi. Còn tháng rưỡi nữa là Tết rồi. Sao thời gian trôi nhanh thế!!
Mình muốn ở lại ngày hnay để hoàn thành xong công việc đã rồi hãy sang ngày mai nhưng rất tò mò không biết ngày mai ntn.
Ngày mai đang chờ mình. Có 1 điều thú vị (hay đáng buồn) đang chờ mình.
Mình tò mò không biết ngày mai sẽ ra sao??
Nhưng không dừng được. Chạy tiếp thôi.

Kỳ sau: Ngày mai tôi sẽ là ai?