• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhìn lại teen với cách cư sử bạo hành đối với động vật

Status
Không mở trả lời sau này.

Hầu như trong mỗi gia đình ngày nay đều chọn một loại thú nuôi để chăm sóc và nuôi nấng như một thành viên chính hiệu. Việc nuôi các loại thú đáng yêu như chó Nhật, chó phốc, mèo Nga xù bông… vừa đơn giản, lại thể hiện tình thương và lòng nhân ái của người nuôi chúng. Nhất là với teen mình, thú cưng không chỉ là vật nuôi đơn thuần, chúng còn hơn cả một người bạn trung thành nhất. Thế nhưng lại có không ít “ông chủ, bà chủ” tuổi teen nuôi thú cưng mà chẳng khác gì… hòn đá, đồ bỏ đi trong nhà, sẵn sàng đánh đập hay bỏ đói chúng chỉ vì thói vô tâm, ích kỷ hay sự độc ác?!

Hoàng cận (sn1991) có nuôi một con chó Bắc Kinh. Chính xác hơn là mẹ cậu nuôi, con chó rất dễ thương này được truyền tay lại từ ông bác đã chuyển vào Nam sinh sống. Lông thì trắng muốt, mặt ngô ngố và cái mũi ươn ướt khiến ai nhìn thấy cũng phải vồ vập, đòi bế vì nó quá đáng yêu và xinh xắn. Vậy mà chỉ sau 2 tháng ở nhà Hoàng, nó chẳng những không lớn lên mà ngày càng gầy đi, mặt mũi buồn thảm, cho ăn gì cũng vứt đấy. Nếu như không có dịp tới nhà Hoàng chơi, thì bạn bè của cậu có lẽ chẳng bao giờ biết bạn mình “yêu thương” thú nuôi đến mức nào.

Thời gian đầu ở nhà Hoàng, vì chưa quen nên chú cún con nghịch ngợm rất chịu khó đi tìm hiểu xung quanh. Đó là chuyện rất bình thường. Vậy mà không hiểu sao Hoàng lại thấy khó chịu, tìm mọi cách hành hạ và đem Tôm (tên cún) ra làm trò giải trí. Vì cún còn bé, chưa leo cầu thang nên nhìn mọi người lên tầng nó cũng cuống quít tập leo. Chưa một lần bế Tôm, Hoàng còn nghĩ ra trò tiêu khiển mới: hất Tôm từ cầu thang xuống tầng 1. Khổ thân con cún cứ mải miết leo được 2 bậc thì Hoàng lại tung chân đá thật mạnh cho nó ngã xuống. Bị ngã đau, Tôm lủi thủi chui vào góc, cứ leo lên là cậu chủ lại đứng ở trên đá xuống tiếp. Hôm nào có mẹ cho ăn thì thôi, còn hôm nào mẹ đi vắng, Hoàng đổ hết bát cơm của Tôm, thậm chí còn vứt cả nước uống khiến Tôm nhịn đói nhịn khát 2, 3 ngày liền. Mới chuyển về chưa quen chỗ đi vệ sinh, Tôm trót “đi bậy” ở giữa nhà. Vậy là phải đến chục lần Hoàng dùng chổi đánh cún bê bết, khiến nó không ít phen oằn mình chịu đòn.

Chính vì cách đối xử thô bạo, không tình cảm mà Tôm dần trở nên lạnh nhạt, ăn ít, mặt lúc nào cũng buồn bã, đôi mắt còn rưng rưng như sắp khóc. Chứng kiến cảnh Hoàng lại cầm gậy đập Tôm vì nó sủa khi bạn đến, Hương, một cô bạn cùng lớp đã nằng nặc xin Tôm về nuôi, giá cả thế nào cũng chấp nhận.
Trường hợp của Hoàng còn có thể giải thích, có lẽ vì cậu không chút tình thương với thú cảnh nên sự xuất hiện của Tôm không được cậu chào đón lắm. Riêng M.Việt (Nguyễn Chí Thanh, HN) thì lại khác. Chính cậu và cô người yêu tự tay mua về một con mèo Nga xù bông rất đẹp để kỷ niệm 1 năm ngày yêu nhau. Lúc đó, con mèo được cưng như trứng mỏng vậy.

Khi teen hành hạ thú cưng

Chú miu xinh xắn lớn dần trong sự chăm sóc đầy đủ của Việt. Nhưng thật không may, nàng lăng nhăng với người khác, hai người chia tay trong sự cay đắng lẫn hận thù của Việt. Không biết trút giận vào ai, Việt quay sang… hành hạ con mèo, nhân chứng sống của mối tình đã chết. Khổ thân chú miu xù lông xinh xắn đang sống sung sướng, sau 1 đêm bỗng bị chủ liên tục hành hạ cho… bõ ghét.

Cậu đối xử với con mèo theo cảm xúc. Ví dụ hôm nào vui, thì miu được ăn ngủ đầy đủ mặc dù không hê có sự âu yếm, ôm ấp nữa. Nhưng hôm nào cậu bực mình, nhất là gặp chuyện gì nhớ tới cô người yêu cũ thì con mèo chắc chắn không được ăn, bị xách ngược đuôi, thậm chí còn bị tắm bằng nước lạnh, không thèm sấy khiến mèo ốm thập tử không biết bao nhiêu lần. Còn việc đánh đập thì xảy ra như cơm bữa. Một lần tới nhà Việt chơi, bạn bè lần lượt há hốc miệng vì chứng kiến cảnh cậu thua lô, tức tối bế con mèo Nga xinh xắn và… bém bộp vào tường. Mèo ngáp ngáp, nằm 1 tuần suýt chết!

Khổ thân chú miu, ngày trước đã quen được chủ âu yếm nên vẫn vô tư chạy ra quấn lấy Việt mỗi khi cậu về nhà. Thế là không ít lần, mèo bay vèo vèo vì bị Việt đá. Chuyện đáng buồn đã xảy ra khi bố mẹ Việt đi công tác 1 tuần, con mèo bị bỏ đói đến mức phải mò ra đường tìm đồ ăn. Khổ cho nó, vì là mèo tây, không thể leo trèo như mèo ta nên chỉ biết đi lò dò sang đường. Một chiếc xe máy xẹt qua, tuy đã phanh kít lại nhưng chú miu đáng thương chỉ còn biết ngáp lần cuối cùng rồi chết thê thảm.

Có thể nói, chó mèo là những loài vật đáng yêu và trung thành nhất đối với loài người. Nếu bạn đối xử tốt với chúng, chúng sẽ theo bạn đến khi chúng không còn sức để thở. Rất nhiều teen đã nằm khóc mất mấy ngày liền khi thú cưng bị ốm, những cô chủ sẵn sàng đi tìm lại cún nuôi bị lạc, cứu nó ra khỏi cửa tử “thịt chó”. Vậy mà đâu đó vẫn còn những câu chuyện đáng buồn về thói vô tâm, ích kỷ, độc ác, thậm chí có cả lò chọi chó ăn tiền, chọi đến khi 2 con vật lăn ra chết thì chủ hồn nhiên xả thịt làm cỗ (!?). Không biết đến bao giờ, người ta mới hiểu thú nuôi cũng giống như bạn của con người, chứ không phải chỉ là loài gia súc vô tri vô giác. Đừng biến mình thành kẻ cạn kiệt lòng nhân ái đến mức hành hạ và bỏ đói vật nuôi, teen nhé!

mong sao mấy bạn khi đọc bài viết này mong rằng sẽ tỉnh ra những gì mình làm đối với thú vật thanks khi các bạn đọc bài

nói vậy hơi quá , đúng là teen cũng có người hành hạ thú vật nhưng cũng có người không , anh đây chẳng phải cũng từng là teen đó sao . nói về cái đó là do ý thức ( tại bà mẹ kia không quan tâm đến con mình hơn để xem tính cách và xem cậu bé đã chuẩn bị để có trách nhiệm nuôi bé cún kia chưa ) còn trường hợp 2 giống teen hơi buồn cười ( giống người lớn hơn ), nếu nói đ1ung theo em thì mọi độ tuổi đều có thể vì nhỏ đã hư lớn sao mà thay đổi suy nghĩ được .
Vd nhé : em thấy _mấy đứa mẫu giáo giựt đuôi nắm quay 1 con mèo ra can thì bị mẹ chúng mắng " mèo nhà tôi ai cho cô nhiều chuyện , tối muốn làm gì mặc tôi " ...
_rồi mấy thằng con trai cao lớn xúm lại cầm gậy đánh 1 con mèo đến chết . cái này không dám can vì 1 bọn 5 ,6 thằng cầm cây trong khu vắng lúc 9h tối nên chỉ dám chạy nhanh về lỡ can nó xử mỉnh luôn ...

lý do tại sao chẳng bao giờ mình muốn bị gọi là teen,bị đánh đồng với lũ như thế thì không biết giấu mặt đi đâu ><

nguyenmaiphuquy

Active Member
2 trường hợp trên là chó bắc kinh và mèo nga,chứ nếu như là ROT hay Pit thì cậu chủ và đám thanh niên choai choai kia có dám đánh kiểu đó ko nhỉ ???

dù ko phải chó BK hay mèo nga thì chúng ta phải có trách nhiễm những gì mình làm, con vật nó có làm gì đâu mà hạnh hạ hèn chi con chó hay con mèo nhìn thấy mấy cái mặt gian ác là nó nguyền rủa rồi, nếu là mình chắc dùng gậyt phang vào mặt tụi nó quá, khi ta làm gì có tội với 1 con vật chúng ta có cảm giác đau đớn ko?, khi người ta hành hạ thú cưng mình, mình sẻ cảm giác gì ???

Đã không thích thì mang tặng hoặc bán đi chứ làm vậy được gì đâu. Đúng là vô tâm tàn nhẫn. Cún là giống vật trung thành với chủ nhất,mình thấy có người đánh cún tả tơi xơ mướp mà nó có cắn trả lại đâu:(. Đã vậy lại không giận hờn gì chủ cả,bị đòn xong kêu lại vẫn vẫy đuôi rối rít thấy mà xót xa.Tình cảm của các em nó là vậy đó,mãi mãi vẫn vậy thôi. Chỉ mong ai cũng hiểu được các em yêu chủ như thế nào mà cư xử trả lại với các em tốt một tý để không còn những chuyện đau lòng này. Cả các ông bố bà mẹ của teen nữa,nếu thấy con mình vô tâm như thế mà không khuyên bảo thì lớn lên chắc sẽ hỏng mất thôi!

dân mình bây giờ ý thức kém ( không phải tất cả nhé , đặc biệt trừ anh chị vietpet ra ^.^) , bố mẹ đối xử tệ với vật nuôi thì con cái lớn lên nếu không yêu thú thì cũng đối xử như vậy với con vật , có lúc thấy động vật bị hành hạ thương mà không làm gì được , cứ cầu bọn nó sau này chết không được quên mà đầu thai thành con vật để hiểu cái cảm giác đau đớn đó , mà lỡ thật khi đầu thai mà sinh ra được ai đó thương yêu chăm sóc thì còn sướng hơn người nói chung lúc đó giống ờ trên thiên đường vậy đó ( chỉ ăn , ngủ , ăn , ngủ ) , phải chi dân mình ý thức hơn , chứ toàn thấy bọn vô dụng , đáng ghét , say xỉn , cờ bạc , hàng hạ xúc vật , những cái đó đã che lấp những cái tốt của chính họ và của người khác , như đã từng nghe người bạn nói thế này " người nước ngoài người ta say xỉn rồi đứng lên làm việc còn người VN cũng bắt chước say rồi phá làng phá xóm không ngóc đầu lên nổi " , phải chi nước mình ai cũng tốt hay chỉ là tốt đủ để che khuyết điểm của họ ( đang mơ )

mình thấy có topic mở cho cún nhật vì gần nhà người này có hàng xóm nuôi bắt cún nhịn đói nhịn khát , đánh đập , may mà 2 bé cún này gặp ngừoi mở topic kia không thì ...

ôi ôi có nhiều điều lắm về những chuyện hành hạ thú vật, nhìn ra mà thấy xót thương, tư hỏi ko biết kiếp sau mình là con gì ?, buồn lắm, lúc nhìn người ta chở mấy con thú đi. nhìn mà đau lắm rất buồn, ko hiểu hêt món ăn hay sao mà phải làm vậy, hết trò gì hay sao mà cứ hành hạ, mấy bạn trong 4rom gặp mèo hoang thì ra tay giúp , nhưng nếu gặp người khác chắc..... buồn thật nhìn con mèo hay chó là mình thích vì nó là 1 phần của cuộc sống, nó giúp ta cười khi vấp ngã hay buồn gì đó, nó im lặng và lắng nghe ta nói, và lun bên ta khi ngủ thương ơi là thương mấy thằng nhà giàu có biết gì đâu toàn lũ ăn chơi lại găp thêm mấy đứa teen mấy dạy, hỏng hết 1 thế hệ mai sau

đáng lẽ nhà nước mình phải có một điều luật dành riếng cho động vật mới đúng,không chỉ chó mèo mà cả động vật hoang dã nữa,nhiều lúc nhìn mấy con hổ con nai trong thảo cầm viên Sài Gòn mà thương,chuồng trại thì bẩn,chật chội,mấy bé hổ cứ thế mà ốm nhom,không ú gì hết,nhân viên làm trong đó cũng do sinh kế mà làm chứ chẳng yêu thương động vật gì hết,làm cho hết trách nhiệm rồi thôi chứ chẳng tận tình chăm sóc gì cả,bởi thế mà chú tê giác trắng mới chết đây,chết mất rồi người ta mới phát hiện nguyên nhân cái chết là do nhiễm trùng máu,nói thế hóa ra lúc nó mới phát bệnh thì chẳng ai hay biết mà quan tâm săn sóc nó hết,chó nhà mình bị cảm bỏ ăn mới có một ngày mà mình đã lo cuống lên ,còn bé tê giác bệnh tật là thế mà chẳng ai lo,tội bé quá,đúng ra không chăm sóc chúng cẩn thận cũng phải bị khép vào tội ngược đãi động vật,ngược đãi tinh thần còn nặng hơn cả ngược đãi thể xác,khổ thân mấy bé,đem thân xác ra phục vụ con người,chấp nhận mất tự do mà chẳng nhận lại được gì T T

nh0kkUn

Member
:)), bây giờ có cho ra điều luật cũng vậy thôi!
Cũng bây giờ tớ ví dụ nhé: nhà nước bậy giờ nói là bắt hết những người chế ra nhạc hay đạo nhạc đó. Vậy còn con mắm Bảo Thy thì sao( xin lỗi những fan của BT nha, nhưng tớ ghét ca sĩ việt nam nói chung, BT nói riêng), BT đó, nó đạo nhạc của người ta mà không mua bản quyền đó, còn tự xưng mình là công chúa hay nữ hoàng đạo nhạc gì gì ấy nhỉ? :thingking: Mà sao không bắt mà bắt toàn mấy thằng chế nhạc, đạo nhạc. :sigh::sigh::sigh::sigh:
Đấy 1 ví dụ điển hình rồi :)):)):)):))

thực ra mình nghĩ chúng chẳng hế chấp nhận đâu chỉ có con người là tự cho là minh làm đúng đem lại " hạnh phúc" cho chúng = hành động nhốt lại và cho ăn , đây cũng nói luôn ghét những việc như thế nhưng không có nghĩa đồng tình với bọn điên yêu đồng vật lao vào sở thú thả tự do cho chúng giữa thành phố nhé , và lại người việt ta còn có 1 khuyết điểm lớn là không bao giờ chịu là người đầu tiên trong 1 phong trào nào đó , vd : h1n1 ra đường không ai đeo khẩu trang mình cũng không đeo , khi nào có người đeo mình sẽ lấy ra , mà ai cũng nghĩ thế nên 1 thằng bệnh là cộng đồng bệnh , kết thúc .nếu có 1 người (cấp cao ) đưa ra lời phê bình và bắt người ta làm theo hoặc 1 nhóm 3 , 4 chục người biểu tình , khiếu nại là được .chứ con người ai rảnh mà lo cho người dưng mà còn lả loại không biết nói chứ , hôm qua xem chương trình " người đẹp quí bà " phát chán ai cũng mong mọi gia đình đều khỏa mạnh , mọi phụ nữ trên thế giới có gia đình đầm ấm , con ngoan hiếu thuận , nói thật người việt nam chẳng có ai mà đi ước cho người không quen , người ta chỉ ước cho hay cái giới thiệu thế , đầy những ngừoi không nói ra mà vẫn giúp người nghèo , người bệnh tât kia kìa . thấy chán cái tính cách của hầu hết người việt đều là bất tài vô dụng làm được tí thì thổi lên thành việc khổng lồ , lỗi cuả mình toàn đùn đẩy cho người khác .
trong trường ngày trước toàn mấy anh đánh nhau tuy là không tốt nhưng khi bị bắt các anh đều tự biết lỗi , còn bọn đàn em thì gặp anh chị hất mặt cười đểu chửi như thằng xay xỉn , đánh nhau lên giám thị thì khóc lóc van nài tại nó cô cho em về ...không còn gì nói nổi nữa luôn

Anhcv

Member
Ý thức và suy nghĩ mỗi người mỗi khác không chỉ riêng teen mà có thể nói già trẻ lớn bé gì cũng vậy. Tuỳ vào tâm. Họ ăn ở ác người khác thấy rất buồn và bận tâm. Nhưng bản thân họ thấy làm điều đó rất bình thường. Xúc phạm hay làm đau đớn lên người hoặc vật nuôi đối với họ không có gì là quan trọng. Chỉ là thấy thích hay không thôi. Với những người như thế mình có nói với họ cũng vô ích. Nói không muốn nghe, đọc không muốn hiểu. Tâm của họ như thế rồi. Nên tránh xa những người như thế.
Bản thân chúng ta hãy yêu chó mèo từ tâm ra, đừng yêu chúng vì người khác đang nhìn chúng ta. Sau này khi có con cái, bản thân mình sẽ cố gắng cho nó tiếp xúc với thiên nhiên và động vật càng nhiều càng tốt. Người ta vẫn thường nói: yêu thiên nhiên động vật sẽ làm cho con người tốt hơn. Tập cho con cái tính trách nhiệm với vật nuôi. Thế hệ sau có lẽ sẽ có nhiều thú cưng sẽ được xem là thành viên trong gia đình hơn, sẽ có ít những topic hành hạ động vật hơn.

đúng là thế , nhưng cũng phải nói thật cái thú chơi với bọn mèo xinh còn thú vị hơn ngồi máy tính ,1 đứa nghiện công nghệ thông tin như mình mà con thấy ngắm 1 con mèo ngủ gần 2 tiếng mà không chán , mèo có sức hút người ta lắm , bỏ cả việc quan trọng chỉ để vuốt nó , ôm nó thôi , nên nếu chỉ yêu nó trước mặt người khác thì trước sau cũng yêu nó thôi

Anhcv

Member
Cảm ơn bạn vì lòng yêu thương thú vật của bạn ở topic này và vài topic khác làm mình cảm thấy vui lây. Theo mình không nên yêu chó mèo của mình chỉ vì người ta đang nhìn mình. Vì như vậy giống như là mình giả dối với người khác, giả dối với thú cưng và bản thân mình. Chó và mèo đều cần thời gian của chủ dành cho nó. Và đổi lại nó cho mình cảm giác bình yên và hạnh phúc ( theo 1 nghĩa nào đó).
1 ngày đi làm về thấy tụi nó vẩy đuôi rên ư ử đòi bồng đòi dẫn qua phòng chơi là quên hết mệt. Những lúc như vậy nếu bất chợt có 1 suy nghĩ bâng quơ về một mẫu tin, hình ảnh hành hạ súc vật thì cảm thấy rất tiếc cho họ và con vật họ nuôi. Họ không có cái giây phút thư giãn và đẹp như mình. Vật nuôi của họ không hạnh phúc như vật nuôi của mình. Tiếc thật. Hi vọng rồi họ cũng trải lòng ra đón nhận những thứ rất dễ có và họ cũng đáng có như mình vậy.

đọc topic vừa vui vừa thấy buồn,vui là vì nhiều bạn cũng có suy nghĩ và tinh thần trách nhiệm với thú cưng,buồn là vì với mấy bé pet sống trong nhà được chủ yêu thương nhưng còn các loại động vật hoang dã thì sao nhỉ,rừng bị chặt phá,bọn săn trộm thì đầy rẫy ><,còn sở thú thì...ối giời ơi không còn gì để nói ><.Luật cấm săn bắt động vật hoang dã thì cứ có cảm giác soạn thảo xong để đó ><,kiểm lâm thì bất lực vì không được hỗ trợ dụng cụ đầy đủ,còn các bác tai to mặt lớn trong thành phố chẳng biết nghĩ sao mà chế ra đủ thứ món ăn quái đản,thậm chí kinh di từ thịt rừng,hết cao hổ tới óc khỉ +.+.Ăn vào chẳng biết có bổ không,chỉ tội các bé thú T T

hơi ko biết phải nói gì đây, nản thật. mong rằng khi ta đang ở trong 4rom việt pet thì sẽ tìm đc người đồng cảm, mong rằng khi đất nước phát triển thì sẽ có 1 chỗ cho thú vật, đảm bảo quyền lợi cho nó ,

hơi ko biết phải nói gì đây, nản thật. mong rằng khi ta đang ở trong 4rom việt pet thì sẽ tìm đc người đồng cảm, mong rằng khi đất nước phát triển thì sẽ có 1 chỗ cho thú vật, đảm bảo quyền lợi cho nó ,
Mình mới vào nhà được 1 tháng đúng,nhưng gặp toàn người đồng cảm nên thấy rất vui và thích lắm,ngày nào cũng vào xem hết dù bận đến đâu. Ít ra chúng ta cũng có thể giúp nhau làm một điều gì đó,không làm được việc lớn thì việc nhỏ,thế cũng là an ủi rồi. Vì chúng ta đang ở trần gian chứ không phải thiên đàng,nên chuyện đau lòng và không như ý xảy ra cũng là điều tất nhiên thôi,cái chính là tự mỗi bản thân ta cố gắng sống tốt và làm được nhiều việc tốt với nhau cũng như với các bé pet xung quanh ta,thế là hạnh phúc rồi!

hi đúng là có mấy bé bên cạnh vui thật nhưng lúc nào về là 4 thằng meo nhảy lên bụng cắn xé kêu gào đòi ăn thì coi bộ phiền phức đây , ta yêu động vật già sử thế này , vào rừng gặp bé sư tử con lạc mẹ đang ôm vuốt thì gặp mẹ nó đằng sau thì thôi rồi luôn ...^.^ , à mà mọi người có tham gia đóng góp cho chị trang không , mình chưa biết ủng hộ chị thế nào , đi học thì mọi thứ còn vào tay bố mẹ

Status
Không mở trả lời sau này.