• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhìn bằng mắt để định hình Phú Quốc !

HQ-empire

Senior Member
Theo mình khi nhìn bằng mắt 1 PQ chuẩn sẽ có form dáng cơ bản như sau :

Ngoài ra còn nhiều yếu tố nữa để xác định. Những yếu tố như chất lông, mũi, đuôi...abcd... này thì hầu như a-e mình đã đọc đã xem ở khắp nơi hết cả rồi. Ở đây mình chỉ "vẽ bậy' vào hình của Mango thôi, vì chó PQ của Vietnam chuẩn nhìn 1 cái nó ra ngay khác hẳn với Xoay Thái hay Phú Thái về thể hình phải không các bác >:D<

Bảo tồn Gen chó bản địa vẫn là điều nên làm vì VD như chó Dingo xuất xứ từ Đông Dương, theo các tàu buôn sang ÚC để thủy thủ làm thịt ăn và 1 số bị bỏ hoang lại ở 1 miền đất mới lại trở về với bản năng trở thành chó hoang. Hiện nay chính phủ ÚC lại cấm mang Dingo ra ngoài lãnh thổ ÚC để bảo tồn nguồn gen. Tức là nghiễm nhiên họ có 1 nguồn gen chó mà xuất xứ ko phải từ xứ họ ;;)

A- E vào đây chém về PQ cho vui, nâng cao về ý thức nuôi trồng nhé hehe..................

tran van hoan

Active Member

Ngoài ra còn nhiều yếu tố nữa để xác định. Những yếu tố như chất lông, mũi, đuôi...abcd... này thì hầu như a-e mình đã đọc đã xem ở khắp nơi hết cả rồi. Ở đây mình chỉ "vẽ bậy' vào hình của Mango thôi, vì chó PQ của Vietnam chuẩn nhìn 1 cái nó ra ngay khác hẳn với Xoay Thái hay Phú Thái về thể hình phải không các bác >:D<

Bảo tồn Gen chó bản địa vẫn là điều nên làm vì VD như chó Dingo xuất xứ từ Đông Dương, theo các tàu buôn sang ÚC để thủy thủ làm thịt ăn và 1 số bị bỏ hoang ilại ở 1 miền đất mới lại trở về với bản năng trở thành chó hoang. Hiện nay chính phủ ÚC lại cấm mang Dingo ra ngoài lãnh thổ ÚC để bảo tồn nguồn gen. Tức là nghiễm nhiên họ có 1 nguồn gen chó mà xuất xứ ko phải từ xứ họ ;;)

A- E vào đây chém về PQ cho vui, nâng cao về ý thức nuôi trồng nhé hehe..................

Em nói rất đúng . Nếu mình chơi và nghiên cứu kỹ về Cpq thì phú thái và xoáy thái nó rất khác biệt . Ngay cả những anh em chơi xoáy thái và phú thái khi đến nhà anh xem chó nhà anh đang nuôi cũng phải thừa nhận như vậy . Hình ảnh vừa rồi em pots lên là 1 kiến thức và là hành trang khi bước vào chơi dòng chó Phú Quốc .

HẢI ĐĂNG

cám ơn bạn về sự tìm hiểu công phu. Tuy nhiên con chó lấy ra để so sánh các kích thước là một con chó đã trưởng thành. Anh em mới yêu và nuôi CPQ thường lại chỉ mua chó nhỏ ?

HQ-empire

Senior Member
Em nói rất đúng . Nếu mình chơi và nghiên cứu kỹ về Cpq thì phú thái và xoáy thái nó rất khác biệt . Ngay cả những anh em chơi xoáy thái và phú thái khi đến nhà anh xem chó nhà anh đang nuôi cũng phải thừa nhận như vậy . Hình ảnh vừa rồi em pots lên là 1 kiến thức và là hành trang khi bước vào chơi dòng chó Phú Quốc .
Vâng, bọn phú thái hay xoáy thái có cái mép không choại đi đâu được. Mép nó nhăn xếp nếp. Đầu mõm nó vuông và cằm (dưới mép) không vát. Em thì không nuôi chó xoáy thái hay phú thái nhưng bạn em nhiều người cũng nuôi. Xét 1 cách tổng quát thì bọn này nhìn không hoang dại như PQ anh nhỉ >:D<

HQ-empire

Senior Member
cám ơn bạn về sự tìm hiểu công phu. Tuy nhiên con chó lấy ra để so sánh các kích thước là một con chó đã trưởng thành. Anh em mới yêu và nuôi CPQ thường lại chỉ mua chó nhỏ ?
Ý của mình là để cho 1 số bạn hay thắc mắc là : "Xin hỏi cho nhà em là loại gì....?" tự kiểm nghiệm bằng trực quan và cẩn thận hơn thì ra Hàng Bồ, mua một cái thước dây của thợ may (10K/cái) về đo đạc cụ thể là ra ngay ý mà.

Chứ chó nhỏ thì nhìn cũng thấy khác biệt ngay thôi mà bạn, thường hình dáng đầu và mõm (nhất là độ vát của mõm dưới) định hình ngay từ khi cho nhỏ, lớn lên nó cũng thay đổi không nhiều. Lông và cẳng chân nữa, nhìn khác biệt nhau ngay từ bé mà...

Thêm một đặc điểm nữa của PQ trưởng thành theo mình biết là khi nó chạy nhanh thường chạy kiểu "tung vó" như con Báo Sarah đang săn mồi ý - nghĩa là 4 chân đan vào nhau. Đúng kiểu chó săn. Trong khi một số giống cho lai không bao giờ có kiểu chạy đó, mà thường chạy kiểu chân so le. Cái này các bác có thể cho chạy thử thì sẽ rõ :)

VD kiểu chạy "tung vó" :

hadung

Member
Cảm ơn bác về bài viết này :)
Nhìn bằng mắt và thước kẻ bác nhề :))

Thuần Việt

Bảo tồn Gen chó bản địa vẫn là điều nên làm vì VD như chó Dingo xuất xứ từ Đông Dương, theo các tàu buôn sang ÚC để thủy thủ làm thịt ăn và 1 số bị bỏ hoang lại ở 1 miền đất mới lại trở về với bản năng trở thành chó hoang. Hiện nay chính phủ ÚC lại cấm mang Dingo ra ngoài lãnh thổ ÚC để bảo tồn nguồn gen. Tức là nghiễm nhiên họ có 1 nguồn gen chó mà xuất xứ ko phải từ xứ họ ;;)

tÔI NHỚ K NHẦM THÌ CÁCH ĐÂY KHÁ LÂU CÓ 1 THÀNH VIÊN LÃO LÀNG TRONG LÀNG NUÔI CHÓ PQ LÀ A CENTIMET ĐÃ ĐƯA RA MÔ PHỎNG CÔNG THỨC NÀY. VÀ BẢN THÂN TÔI ĐÃ TỪNG ĐI ĐẾN KHÁ NHIỀU TRẠI NUÔI CHÓ PQ CŨNG NHƯ ĐC GẶP GỠ NHIỀU AE NUÔI CHÓ PQ Ở CẢ 2 MIỀN NAM BẮC NHƯNG SỐ LƯỢNG NHỮNG CON ĐẠT ĐC SỐ ĐO NHƯ VẬY CHỈ ĐẾM TRÊN ĐẦU NGÓN TAY....

THEO TÔI NHỮNG AE MỚI NUÔI CHÓ PQ THÌ HÃY ĐỌC KĨ BẢN TIÊU CHUẨN CHÓ PQ Ở TRANG ĐẦU CHUYÊN MỤC VÀ DỰA TRÊN TIÊU CHÍ ĐÓ MÌNH DẦN DẦN TÌM HIỂU SÂU THÊM TRONG QUÁ TRÌNH NUÔI.

THẾ MỚI BIẾT CON ĐƯỜNG NUÔI DƯỠNG,NHÂN GIỐNG VÀ THUẦN CHỦNG CON CHÓ PQ CÒN GIAN NAN QUÁ PHẢI K CÁC BẠN..?

Thuần Việt

Chứ chó nhỏ thì nhìn cũng thấy khác biệt ngay thôi mà bạn, thường hình dáng đầu và mõm (nhất là độ vát của mõm dưới) định hình ngay từ khi cho nhỏ, lớn lên nó cũng thay đổi không nhiều. Lông và cẳng chân nữa, nhìn khác biệt nhau ngay từ bé mà...
Riêng đoạn này mình giới thiệu với bạn đồng chí HOAN 1974 để hỏi cho kĩ nhé,k đơn giản như vậy hết đâu bạn ạ.

Tớ cũng là bạn của ĐC HOAN đó, [tác giả của mấy kiểu ảnh mới hôm qua...hehe ]

Cũng theo sát H trong suốt chặng đường nuôi chó...các loại từ cách đây hơn 10 năm và tất nhiên cũng chứng kiến những thất bại đắng cay của bạn trong...nghề chơi chó. Mà bài học lớn nhất của đc H này cũng chỉ vì tin tưởng vào sự khác biệt k đáng kể của 1 con chó PQ từ bé cho đến khi lớn đấy bạn ạ.

HQ-empire

Senior Member
tÔI NHỚ K NHẦM THÌ CÁCH ĐÂY KHÁ LÂU CÓ 1 THÀNH VIÊN LÃO LÀNG TRONG LÀNG NUÔI CHÓ PQ LÀ A CENTIMET ĐÃ ĐƯA RA MÔ PHỎNG CÔNG THỨC NÀY. VÀ BẢN THÂN TÔI ĐÃ TỪNG ĐI ĐẾN KHÁ NHIỀU TRẠI NUÔI CHÓ PQ CŨNG NHƯ ĐC GẶP GỠ NHIỀU AE NUÔI CHÓ PQ Ở CẢ 2 MIỀN NAM BẮC NHƯNG SỐ LƯỢNG NHỮNG CON ĐẠT ĐC SỐ ĐO NHƯ VẬY CHỈ ĐẾM TRÊN ĐẦU NGÓN TAY....

THEO TÔI NHỮNG AE MỚI NUÔI CHÓ PQ THÌ HÃY ĐỌC KĨ BẢN TIÊU CHUẨN CHÓ PQ Ở TRANG ĐẦU CHUYÊN MỤC VÀ DỰA TRÊN TIÊU CHÍ ĐÓ MÌNH DẦN DẦN TÌM HIỂU SÂU THÊM TRONG QUÁ TRÌNH NUÔI.

THẾ MỚI BIẾT CON ĐƯỜNG NUÔI DƯỠNG,NHÂN GIỐNG VÀ THUẦN CHỦNG CON CHÓ PQ CÒN GIAN NAN QUÁ PHẢI K CÁC BẠN..?
Mỗi quốc gia đều có 1 vài giống cho quý đặc trưng. Ở nước ta giống cho đặc trưng nôm na gọi là chó TA. Trước đấy, hầu hết các giống chó như Phú Quốc, Mông Cộc đều vẫn bị quan niệm là chó TA và ngày ấy thì chó TÂY ắt lên ngôi. Như các phong trào nuôi chó Nhật, Fox...vv...rùm beng hồi đầu những năm 90.

Hiện tại những người chơi PQ vẫn đang ở trạng thái "manh động" ai kiếm được con chó quý thì thật sự quý vì PQ hiện nay thực sự vẫn nằm trong nhóm "chơi chó" sở hữu...

Chính vì vậy nó đang là giống cho quý, và khi nó quý thì nó cũng có thể bị "kinh tế hóa" bằng cách cho lai tạp để ra cho giống có lợi - Vì những con chó quý vẫn là của quý ko share tràn lan mà nên những người mới chơi PQ kiểu gì cũng sẽ phải chi học phí vài ba lần để hiểu về PQ.

Theo mình nếu đã có diễn đàn ở đây và thự sự muốn ko bị thoái hóa, lai tạp thì người chơi Hanoi cần phải tự làm khai sinh bằng hình ảnh cho chó khi lấy giống. Lấy với chó của ai... Lứa đẻ mấy con... Con bán cho ai... và người cho giống nên bắt 1 con chó giống trong đàn chứ không nên nhận tiền... Và con giống đó đương nhiên có lý lịch (điều này để mọi thành viên ở Hanoi giao lưu với nhau biết tránh sau này để chúng giao phối cận huyết).

Mọi người hình dung nôm na như thế này xem có làm yếu chó đi ko nhé :

Ở điều kiện tự nhiên, con đực mạnh đánh bại các con đực khác yếu hơn để chiếm quyền giao phối. Bạn chất đã là sự chọn lọc tự nhiên xuất sắc rồi. Con đực làm chủ đàn chó và các con đực còn lại bị bán xới đi nơi khác lại kiếm con cái nơi khác - sự phân bố !

Nhưng trong điều kiện nuôi chơi thì : Cứ nuôi cho thật đẹp chó đực lớn lên cho làm (cave đực) và chó cái chăm cho tốt để cho đi làm phở - nhưng cố tình ko cẩn thận để dính bầu (đẻ thuê) rồi sự phối ngẫu ấy ra cho con để bán ! Vậy, có thể những con con ấy đều là chó đẹp và người mua lại nuôi lớn lên lại tìm chó đẹp khác để phối giống. Nhỡ cận huyết thì sao ?!?

Có chút ngu ý, không biết có bị xếp vào dạng nói nhiều ko...:-ss

HQ-empire

Senior Member
Riêng đoạn này mình giới thiệu với bạn đồng chí HOAN 1974 để hỏi cho kĩ nhé,k đơn giản như vậy hết đâu bạn ạ.

Tớ cũng là bạn của ĐC HOAN đó, [tác giả của mấy kiểu ảnh mới hôm qua...hehe ]

Cũng theo sát H trong suốt chặng đường nuôi chó...các loại từ cách đây hơn 10 năm và tất nhiên cũng chứng kiến những thất bại đắng cay của bạn trong...nghề chơi chó. Mà bài học lớn nhất của đc H này cũng chỉ vì tin tưởng vào sự khác biệt k đáng kể của 1 con chó PQ từ bé cho đến khi lớn đấy bạn ạ.

Anh Hoan thì hôm này nhất định gặp rồi mà bác, phải có giao lưu thì mới "khai sáng" ra được phải ko bác :)

Em mới tham gia diễn đàn, PQ thì đang nuôi em thứ 3 rùi. Xin có vài suy nghĩ mang tính cá nhân thế này. Các giống chó quý ở mỗi quốc gia được hoàn thiện về hình thể và nổi tiếng thế giới vì không ở tình trạng những chú chó đẹp bị dấu riêng và nhân giống không mang tính phát triển song song (tức là chỉ phát triển chất lượng chứ k tăng nhiều về số lượng),nêua các giống chó quý của vn ta khắc phục đc sự hạn chế về rào cản nhân số lượng (giá cả mỗi lần phối, kèn cựa k giao lưu giữa các trại...) thì chó đẹp của chúng ta sẽ rộng khắp, chứ mấy bác beeder toàn chất chứa trong đầu là kiếm 1 cặp đẹp và mong sao chẳng ai có cặp đẹp để mình bán đc chó con cao giá, ngoài ra còn mong chó con mình bán ra ng ta nuôi nhanh chết nữa để quay lại mua con khác( k phải nói tất cả các bác beeder đâu:D)

tuanphuthai

Active Member
Em không hiểu PQ lắm nhưng đưa mấy cái này của Doberman các bác xem có dùng được cho PQ không

HQ-empire

Senior Member
Kiểu chạy tung vó này
Giống chó Đức của bác tuanphuthai có kiểu chạy "chó săn" quá uyển chuyển luôn, vì giống này chân sau hạ thấp mà, PQ chạy cũng tung vó, nhưng chân ***g vào nhau ít hơn tý hehe

HQ-empire

Senior Member
Em mới tham gia diễn đàn, PQ thì đang nuôi em thứ 3 rùi. Xin có vài suy nghĩ mang tính cá nhân thế này. Các giống chó quý ở mỗi quốc gia được hoàn thiện về hình thể và nổi tiếng thế giới vì không ở tình trạng những chú chó đẹp bị dấu riêng và nhân giống không mang tính phát triển song song (tức là chỉ phát triển chất lượng chứ k tăng nhiều về số lượng),nêua các giống chó quý của vn ta khắc phục đc sự hạn chế về rào cản nhân số lượng (giá cả mỗi lần phối, kèn cựa k giao lưu giữa các trại...) thì chó đẹp của chúng ta sẽ rộng khắp, chứ mấy bác beeder toàn chất chứa trong đầu là kiếm 1 cặp đẹp và mong sao chẳng ai có cặp đẹp để mình bán đc chó con cao giá, ngoài ra còn mong chó con mình bán ra ng ta nuôi nhanh chết nữa để quay lại mua con khác( k phải nói tất cả các bác beeder đâu:D)
Nếu như chỗ bôi đen bác viết thì PQ sẽ bị xuống giá, mà thời điểm hiện tại thì chưa được đâu bác ơi... Năm 1995-1996 ai dùng ĐTDĐ thì quá kinh, toàn doanh nhân - đại gia phải ko bác :) nhưng năm 2009-2010 thì "đồng nát" hay "chợ người" đều dùng cả :)

Thời điểm hiện tại thì chưa được đâu bác ơi <:p hehe...

tuanphuthai

Active Member
Đến bao giờ con PQ nhà ta mới được nhận dạng chi tiết hóa các góc độ như những con cẩu tây có lịch sử hàng trăm năm các bác nhỉ?
Những lúc rảnh em tò mò tự hỏi: mắt, mũi, mõm, đầu, tai, thân, lông, xoáy, đuôi....của con PQ thực sự ra sao? Đặc điểm tính cách, năng lực, trí tuệ con PQ thế nào? Đọc mãi bản tiêu chuẩn hay trên mạng rồi càng đọc càng thấy chả hiểu gì về PQ cả. Có bác nào biết về những cái em chưa hiểu thì trả lời giúp em với nhé.

vanglai213

Active Member
Đến bao giờ con PQ nhà ta mới được nhận dạng chi tiết hóa các góc độ như những con cẩu tây có lịch sử hàng trăm năm các bác nhỉ?
Những lúc rảnh em tò mò tự hỏi: mắt, mũi, mõm, đầu, tai, thân, lông, xoáy, đuôi....của con PQ thực sự ra sao? Đặc điểm tính cách, năng lực, trí tuệ con PQ thế nào? Đọc mãi bản tiêu chuẩn hay trên mạng rồi càng đọc càng thấy chả hiểu gì về PQ cả. Có bác nào biết về những cái em chưa hiểu thì trả lời giúp em với nhé.
Em nghĩ nếu là dòng chó lâu đời thì nó sẽ có đặc điểm riêng của loài đó ,Như ánh mắt nó hơi khác so với chó nhà nhiều , đặc tính riêng như đào đất ,leo rào,đi trên tường, bơi lội giỏi, và được con người đánh giá rất lâu đời rồi nó chỉ phụ thuộc cho 1 việc đó là chó săn .Em nói có vẻ hơi sơ sài nhưng nhận định khách quan nó có 1 tí tí nguyên thủy của loài chó xưa, nét giống như dingo úc được biết đến hiện nay .
Đúng là phải sờ vào mới cảm nhận được ,em cũng nghĩ đây là điểm mà các anh em chơi chó lâu năm có thể nhận xét rõ được .Trí tệu nó thì cũng tùy con, em thấy chó ta nuôi con nào khôn con đó nằm xoay 3 đến 4 vòng mới nằm xuống, không biết dob nhà bác có con nào thế không à ,mở mang cho em biết với, em nuôi con mali , begie, với chó lai đủ loại chả mấy có con làm động tác thế ..

HQ-empire

Senior Member
Theo thiển nghĩ cá nhân của mình, nếu mình lựa PQ sẽ theo các tiêu chí sau :

mắt : Phải ngáo, phải nghênh và đặc biệt là người lạ gọi mắt phải bơ đi...

mũi : Phải thật đen, vì khi tế bào ở sắc tố đen ở mũi chó sẽ phát triển tốt về khứu giác...

mõm : Phải dài, hơi nhọn, hơi vát phần dưới cằm và ko bị nhăn nheo bèo nhèo ở mép !

đầu : Phải hẹp, ko được bè bè phẹt phẹt ra. Vì bản chất PQ là giống chó săn.

tai : Phải hướng về phía trước, hai tai dựng đứng song song với nhau như tai dingo hay họ sói... Tai đảo hướng riêng biệt và cực nhanh theo các hướng có âm thanh...

thân : "Ngực sa - Dạ thắt"

lông : Cổ lông cứng, dọc theo cả dải lưng (xung quanh vùng xoáy) cũng cứng. Dài tầm 2cm là chuẩn. Lông nhung là vứt :)

xoáy : Phải dài tối thiểu từ kheo chân sau cho tới kheo chân trước. Ngắn hơn khoảng này là loại ;;)

đuôi : Không nhất thiết cứ "vút cần câu" - 1/2 vòng tròn, kiểu như Mango hay Banana năm xưa mới là chuẩn. Nếu nuôi chó để đi săn thì chọn loại đuôi này, nếu nuôi để trông nhà chọn loại cong hơn - 2/3 vòng tròn (tuy nhiên ko được công tít chạm vào lưng). Bởi cái đuôi như cái ăng-ten của con chó, gần như là cái "cờ hiệu" luôn. Nếu chó săn có đuôi vút cần câu thì cũng là 1 biểu hiện để thị uy với vật bị săn... Chó có đuôi 2/3 vòng tròn thì trông nhà, giữ của "đừng hỏi" luôn :-w