• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhân giống H'mông cộc Vện thành công

Hi hi, tôi cũng thế. Còn chẳng biết cho ăn cái gì nữa. Con vện hôm trước có vẻ ổn rồi. Con thứ 2 thì có tăm hơi gì chưa T? Được vện đực thì tốt quá.
ẹc Vện mà nhiều như thế thì cần gì phải nuôi bao tồn dòng này làm gì nữa bác? Trên này nhiều lúc đi thấy mấy em cũng đẹp đẹp vào lò mổ tuy không được theo tiêu chuẩn cho lắm, nhưng cũng khá tiếc rẻ. Em mới dữ lại được có vài con có gen tốt nhảy giống, bác phải chờ kha khá thời gian nữa thì may ra có, chứ loại vện này ít lắm bác ơi.

HQ-empire

Senior Member
ẹc Vện mà nhiều như thế thì cần gì phải nuôi bao tồn dòng này làm gì nữa bác? Trên này nhiều lúc đi thấy mấy em cũng đẹp đẹp vào lò mổ tuy không được theo tiêu chuẩn cho lắm, nhưng cũng khá tiếc rẻ. Em mới dữ lại được có vài con có gen tốt nhảy giống, bác phải chờ kha khá thời gian nữa thì may ra có, chứ loại vện này ít lắm bác ơi.
Bác QuangGL khoe con vện của bác ae xem đê !!!!!!!!!!!!!!

QuangGL

Member
Bác QuangGL khoe con vện của bác ae xem đê !!!!!!!!!!!!!!
ặc, mới về đầu tháng. Không biét cách chăm sóc tưởng......May quá, lần này có chút king nghiệm từ conPQ trước. Thấy lông dưới chỗ đuôi bết bết vào cái là đi BS ngay. bây h lại tung tăng rồi. Để nó lơn thêm chút thế nào cũng chụp ảnh lên nhờ ae đáng giá. :)

HQ-empire

Senior Member
ặc, mới về đầu tháng. Không biét cách chăm sóc tưởng......May quá, lần này có chút king nghiệm từ conPQ trước. Thấy lông dưới chỗ đuôi bết bết vào cái là đi BS ngay. bây h lại tung tăng rồi. Để nó lơn thêm chút thế nào cũng chụp ảnh lên nhờ ae đáng giá. :)
Bác theo dõi mũi nó ý, nếu ko ướt nữa mà khô khô thì cho đi BS ngay =))

QuangGL

Member
ok, Chắc còn phải học hỏi nhiều kinh nghiệm của ae. Con HMC nhà HQ là mua to rồi à? Mua ở đâu thế? Hôm đi off cũng nhìn thấy nó rồi. Thấy nó thuần cũng mê lây sang HMC. Nếu HQ tìm đc loài Tây Ninh ở đâu thì Pm cho với nhé. Bon chen tý. he he

HQ-empire

Senior Member
ok, Chắc còn phải học hỏi nhiều kinh nghiệm của ae. Con HMC nhà HQ là mua to rồi à? Mua ở đâu thế? Hôm đi off cũng nhìn thấy nó rồi. Thấy nó thuần cũng mê lây sang HMC. Nếu HQ tìm đc loài Tây Ninh ở đâu thì Pm cho với nhé. Bon chen tý. he he
Bác là bác nào hôm ấy ý nhỉ :) Con cộc vện hôm ấy dắt đi mua lúc nó 4 tháng 8kg của 1 người quen có họ hàng làmphos chủ tịch xã ở Hà Giang chuyển về bác à. Mình cũng đang tìm hiểu về dòng Tây Ninh, khi nào đủ kinh nghiệm mới kiếm bác à. Nuôi con chó nó có tình cảm, chưa có kinh nghiệm mà cứ tuyển thử lúc sau "trả giá" thì vương vấn lắm vì ko biết giải quyết con chó ntn mà nuôi thì lại thành nhiều quá hehe... Nên cứ phải có KN trước đã !

Hi hi, tôi cũng thế. Còn chẳng biết cho ăn cái gì nữa. Con vện hôm trước có vẻ ổn rồi. Con thứ 2 thì có tăm hơi gì chưa T? Được vện đực thì tốt quá.
Chưa thấy tăm hơi gì bác ạ. Vện lần mà nhanh thế thì em sắm laptop đi up ảnh trực tiếp rồi hiiiiiiiiii. Loại này chờ khá khá thời gian chừ khi chó nhà đẻ được thì vài con hiiiiiii

Tại trên ấy ko khí mát mẻ, ăn ngô xay mà làm khổ anh em tôi dưới này đấy !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Đâu có phải em làm khổ các bác đâu, Lương em có 2,1tr chỉ đủ tiền mua ngô cho nó ăn thôi. Đấy là tại bác không cho nó uống rượu ngô nó mới vậy ấy chứ. Nước lọc nguyên chất mà haaaaaaa

HQ-empire

Senior Member
Đâu có phải em làm khổ các bác đâu, Lương em có 2,1tr chỉ đủ tiền mua ngô cho nó ăn thôi. Đấy là tại bác không cho nó uống rượu ngô nó mới vậy ấy chứ. Nước lọc nguyên chất mà haaaaaaa
Bác còn có việc làm, có lương chứ mình thất nghiệp đây này :) làm gì có công việc cụ gì thể :)

Không có việc mà được như bác em cũng đang sướng đây. Nhiều lúc em nói đùa với xếp cô cho cháu lĩnh lương của 20 năm để cháu mua đất, còn đời con cháu nó khắc xây nhà. Vất vất vất

HQ-empire

Senior Member
Không có việc mà được như bác em cũng đang sướng đây. Nhiều lúc em nói đùa với xếp cô cho cháu lĩnh lương của 20 năm để cháu mua đất, còn đời con cháu nó khắc xây nhà. Vất vất vất
Tại tớ bây giờ về ở ẩn vui thú điền viên ko tranh đấu với đời nữa ấy mà :) Nuôi cá, nuôi chó làm thú vui, chụp ảnh và lang thang khắp nơi là sở thích. Căn bản là đã "giác ngộ" tý tý >:D<

Những nguyên nhân gây ra bất hạnh, phiền não và ưu tư cho hầu hết mọi người :

1. Tham: ưa muốn, ham mê, đắm say, thích thú, cố giữ, keo kiết, ưng được thỏa mãn, mong được khoái lạc, danh vọng...

2. Sân: chán ghét, giận dữ, thù hận, nóng nảy, chống trả...

3. Si: ngu dốt, đần độn, lầm lạc, thành kiến, giáo điều, cuồng tín, mê tín...

Đức năng thắng số - Tu nhân tích đức, hóa giải thù hận và nên tin rằng cuộc đời luôn có luật Nhân - Quả !

A Di Đà Phật... Xin các thí chủ ngộ ra minh lộ mà quay đầu lại...=))

Cuộc đời như giấc mộng. Vũ trụ thì bao la và huyễn hoặc. Mọi sinh thể tồn tại trong vũ trụ ấy thật mong manh và hoang đường. Biên giới nào cho vũ trụ cũng vô tận như các giấc mộng vàng tham lam. Đời con người ta sống được ngần ấy năm là ngần ấy những tranh giành và chà đạp. Để đứng lên giữa vũng lầy nhân thế này con người ta phải dìm người khác xuống làm điểm tựa để lấy đà ngoi lên. Giác ngộ sớm thì sẽ an nhàn sớm. Đời người tự biết lượng sức mình, có biết lượng sức mình mới mang lại cho lòng mình thanh thản, mang lại cho tâm mình tĩnh.
Đêm đêm ngủ ngon, chợp mắt tới sáng, không mộng mị giật mình. Không mơ tưởng hão huyền, không hốt hoảng trước sự giàu sang của kẻ khác. Cuộc đời sằng phẳng vô song bởi giàu sang mà không biết chia sẻ thì sẽ mang họa vào thân - Lộc bất tận hưởng...

Tại sao con người ta tới độ tuổi trung niên mới thường hay biết nghĩ tới dòng tộc, tới tạo phúc, tạo đức... Bởi tuổi trẻ người ta thường giành để tranh đấu, để hơn người khác, để mang giấc mộng bá vương... Nhưng tới gần ngũ tuần, người ta chợt nhận ra rằng các bậc quân vương xưa nay khi về với 3 tấc đất cũng chỉ mong được mồ yên mả đẹp... Người xây lăng tẩm tráng lệ xa hoa thì sẽ bị đời sau phá bỏ... Người lo sợ bị đánh thức giấc ngủ ngàn thu thì chôn cất giấu giếm không bằng một người bình thường... Âu cũng là lẽ thường bởi làm vua thiên hạ càng lớn thì sẽ mắc oán với thiên hạ càng nhiều... Khi về đất dù là ai người ta cũng chẳng cần nhiều hơn 2 thước vuông ! Điều quan trọng là tiếng tăm còn để lại - "Hổ chết giữ bộ da - Người chết để tiếng thơm"...

Nếu không có tâm sáng thì không nên gượng ép. Cần phải tu tâm trước đã thì mới tính đến "tranh đấu với đời" : Tài phải đi đôi với Đức.

Có Tài mà không có Đức thì nước Bại dân Vong...

Có Đức mà không có Tài thì nước Nghèo dân Đói...

Nếu có chí quân vương nên nghĩ tới những điều đó làm đầu mới mong tránh Họa...

A di đà Phật....

- HQ-empire-​

kimboi

hahahah...bác cứ kiếm cho em đủ số cộc mà em đặt cọc ấy thì chuyên xây nhà là chuyện nhỏ trong bụi cỏ ấy mà

namphan

Điểm danh đây bác tuyên ơi! Em này là em đực một trong bốn em vện của bác Tuyên đây. Tình hình là về HN đc chục hôm rồi mà vẫn chưa đc ổn. Em vện này có vẻ bụng dạ không đc tốt cho lắm, hôm đầu về chắc là say xe nên đi ngoài nên em cũng kiêng khem kỹ, đc mấy hôm nghe có vẻ ổn nên em cho ăn thử chất một chút lại đi ngoài ngay mới chán.
Em cũng đã tẩy giun cho em nó và tiêm một mũi vacxin rồi. Mong rằng thời gian tới em nó không có vấn đề gì nữa. Chăm em này có vẻ vất vả đây :((

hahahah...bác cứ kiếm cho em đủ số cộc mà em đặt cọc ấy thì chuyên xây nhà là chuyện nhỏ trong bụi cỏ ấy mà
Có dư tiền mua tre dựng nhà tạm rồi bác Thọ ơi.............

Điểm danh đây bác tuyên ơi! Em này là em đực một trong bốn em vện của bác Tuyên đây. Tình hình là về HN đc chục hôm rồi mà vẫn chưa đc ổn. Em vện này có vẻ bụng dạ không đc tốt cho lắm, hôm đầu về chắc là say xe nên đi ngoài nên em cũng kiêng khem kỹ, đc mấy hôm nghe có vẻ ổn nên em cho ăn thử chất một chút lại đi ngoài ngay mới chán.
Em cũng đã tẩy giun cho em nó và tiêm một mũi vacxin rồi. Mong rằng thời gian tới em nó không có vấn đề gì nữa. Chăm em này có vẻ vất vả đây :((
Bác lại làm đầy tớ của chó mất rồi, em như không nhàn nhã chứ vất vả thế này thì mệt lắm bác Nam ạ. Chuyển giao lại cho người khác đi có khi bác không hợp với màu vện rồi. Vện nó bện lấy người haaaaa

namphan

Chuyền giao là chuyển thế nào hả Tuyên, chờ đợi bao lâu mới có duyên sở hữu em nó đấy. Còn có làm đầy tớ cũng có sao miễn là mình cảm thấy thích và yêu quý nó là được thôi. Đâu phải lúc nào cũng có thể kiếm được một em ntn đâu, bao nhiêu người muốn làm đầy tớ còn chẳng được nữa :)):)):)).
Phải chịu khó thôi, được cái em vện này cũng ngoan. Không kêu nhiều và đi vệ sinh rất đúng chỗ nhé.
À mà thằng này liệu tai có dựng được không hả Tuyên chứ cứ như thế này thì xấu lắm nhỉ.

Chuyền giao là chuyển thế nào hả Tuyên, chờ đợi bao lâu mới có duyên sở hữu em nó đấy. Còn có làm đầy tớ cũng có sao miễn là mình cảm thấy thích và yêu quý nó là được thôi. Đâu phải lúc nào cũng có thể kiếm được một em ntn đâu, bao nhiêu người muốn làm đầy tớ còn chẳng được nữa :)):)):)).
Phải chịu khó thôi, được cái em vện này cũng ngoan. Không kêu nhiều và đi vệ sinh rất đúng chỗ nhé.
À mà thằng này liệu tai có dựng được không hả Tuyên chứ cứ như thế này thì xấu lắm nhỉ.
Màu nhìn vẫn phê, nhưng sao ảnh nó cứ mờ mờ là thế nào ấy?
Con Tom và con mẹ vàng của cu nó đều dựng cả, 4 em vện này chưa thấy cô cậu nào dựng cả, em thấy nhiều con thì dựng từ nhỏ nhiều con lớn một chút mới dựng.

Chiều nay em xin up thêm ảnh của 2 con vện mới tầm được: Một con thì màu mè quá đẹp mỗi tội hơi đầu thủ hoi nhỏ, một con đầu thủ vuông vức thì cái đuôi lại dài 3cm. ức ức ức

Đây là em cùng đàn với nó:Màu vện đen đỏ
IMG]http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011091225437odm1mdm4zd2209718.jpeg[/IMG]

QuangGL

Member
Con thứ 1 đuôi 3cm , con số 2 cộc tịt à Tuyên? he he, phần anh 1 chú đáy nhé. hẹn lâu quá rồi.