• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhà mới của Mít

Em ơi, cái thằng maine coon ở trên đẹp thật, nhưng màu đó vẫn chưa đúng màu của bố Huy thích đâu. Nếu là khoang trắng - vàng thì nó thành tam thể hoặc nhị thể rồi còn gì, mà đã tam thể với nhị thể thì sao còn có vân áng được nhỉ? :D

Còn cái từ kép "nằm ổ" để chỉ sự sinh đẻ đấy cô ạ. Cô bảo em nó nằm ổ lâu rồi, làm khối người tưởng bở đấy! :)) Mít đã 59 ngày thì chắc bụng to lắm rồi nhỉ! Mẹ Mít lấy tay sờ bụng Mít xem có đếm được số... chân chưa? :)) Mấy ngày này là cẩn thận để mắt đến cháu nó luôn nhé, cô Sweet! Cầu mong Mít đẻ con rặn thật khỏe vào, không phải dao kéo gì hết nhé! :x:-*
Mẹ Gem ơi, bé Miane Coon đấy đúng là vân áng đấy, ảnh chụp không rõ thôi:D, màu lông bé đấy là Red classic tabby and White:x. Tam thể thì em không biết chứ nhị thể vân áng thì có mà mẹ Gem:D.
Em bảo nằm ổ đây là nghĩa đen mà=)). Dạo con bé suốt ngày nằm trong ổ ngủ lăn lóc, vung chân múa tay loạn xạ, thỉnh thoảng còn nói mơ nữa chứ:)).

hehe coi bộ con bé nhà em đang tính hành trước đây :D con bé nhà chị cũng thế , đêm nào chị cũng 3-4h sáng mới ngủ , 1 đêm dậy 3-4 lần đi kiểm tra sợ bé nó đẻ đêm , ai dè bé nó đẻ chiều , nên mặt mày chị lúc ấy đỡ hẳn :p thôi thì vì tương lai con em chúng ta , ráng lên em nhé :x
Cố gắng, cố gắng:x:p:)). Thế con gái tương lai của em thế nào rồi chị;))???

Boo09

Member
hehe bé nó vẫn ăn ngủ khỏe cả :D hồi chiều bế bé nó lên nó làm mấy giọt ra tay , với ý là...."làm phiền là ấy ấy ra tay đấy nhé" =(( tương lai sáng rạng sẽ quậy phá nhất...

Gemma

Active Member
Mẹ Gem ơi, bé Miane Coon đấy đúng là vân áng đấy, ảnh chụp không rõ thôi:D, màu lông bé đấy là Red classic tabby and White:x. Tam thể thì em không biết chứ nhị thể vân áng thì có mà mẹ Gem:D.
Em bảo nằm ổ đây là nghĩa đen mà=)). Dạo con bé suốt ngày nằm trong ổ ngủ lăn lóc, vung chân múa tay loạn xạ, thỉnh thoảng còn nói mơ nữa chứ:)).
Thì chị đâu dám nói là bé đấy không vân áng đâu. Ý chị nói là nếu đã là lông vân áng thì những mảng lông vàng và trắng nó quyện vào nhau thì mới ra màu vân áng, chứ nó đã tách bạch ra thành hai mảng khoang trắng và vàng thì đâu còn vân áng nữa. Trong bộ ảnh phân biệt màu lông của TICA do Sheryl soạn cho VVC dạo nọ thấy có ảnh của một bé mèo khoang trắng vàng, trong phần khoang vàng có sọc tabby nữa nhưng không phải là vân áng 8-><):):-??

Bữa nay con gái Mít ra sao rồi mẹ Sweet ơi? Cập nhật tình hình xem nào, hay là đã nằm ổ thật rồi? 8->:x

Gemma

Active Member
hehe bé nó vẫn ăn ngủ khỏe cả :D hồi chiều bế bé nó lên nó làm mấy giọt ra tay , với ý là...."làm phiền là ấy ấy ra tay đấy nhé" =(( tương lai sáng rạng sẽ quậy phá nhất...
Ơ, bạn Boo đang ở Sài Gòn à? Hồi nọ hình như bạn du học ở Beijing đúng không? 8->:x

Thì chị đâu dám nói là bé đấy không vân áng đâu. Ý chị nói là nếu đã là lông vân áng thì những mảng lông vàng và trắng nó quyện vào nhau thì mới ra màu vân áng, chứ nó đã tách bạch ra thành hai mảng khoang trắng và vàng thì đâu còn vân áng nữa. Trong bộ ảnh phân biệt màu lông của TICA do Sheryl soạn cho VVC dạo nọ thấy có ảnh của một bé mèo khoang trắng vàng, trong phần khoang vàng có sọc tabby nữa nhưng không phải là vân áng 8-><):):-??

Bữa nay con gái Mít ra sao rồi mẹ Sweet ơi? Cập nhật tình hình xem nào, hay là đã nằm ổ thật rồi? 8->:x
Em không hiểu lắm:-??. Nhưng mà chung quy thì lỗi là tại a Huy, đòi hỏi cao quá:)).
Mít vẫn bt, chưa có dấu hiệu "nằm ổ" đâu ạ;)). 61 ngày rồi, chắc khoảng 2-3 hôm nữa8->

Boo09

Member
Ơ, bạn Boo đang ở Sài Gòn à? Hồi nọ hình như bạn du học ở Beijing đúng không? 8->:x
À không , mình vẫn ở bên Beijing :) bé phương và mình đang tính kết "Sui" ấy mà :)

Sheryl

Active Member
Định nghĩa vân áng là vân xoáy thành vòng chứ có phải có hai mảng thì không phải vân áng đâu chị. Ginno nhà anh Cương cũng là vân áng bicolor mà :|.

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
Em không hiểu lắm:-??. Nhưng mà chung quy thì lỗi là tại a Huy, đòi hỏi cao quá:)).
Mít vẫn bt, chưa có dấu hiệu "nằm ổ" đâu ạ;)). 61 ngày rồi, chắc khoảng 2-3 hôm nữa8->
Người 9 tháng 10 ngày, mèo thì 9 tuần = 7x9 = 63 ngày +- 1 ngày em ơi, anh ngẫm lũ nhà anh chuẩn với công thức đó lắm. Chúc em Mít sớm mẹ tròn con vuông.

Gemma

Active Member
Định nghĩa vân áng là vân xoáy thành vòng chứ có phải có hai mảng thì không phải vân áng đâu chị. Ginno nhà anh Cương cũng là vân áng bicolor mà :|.
Ý chị là trên thực tể thì thấy lông nó xoáy vào nhau tạo thành vân áng thường không thấy tách thành hai mảng màu lông rõ rệt trên cùng một em mèo đấy mà. Để xem lại hình Ginno xem nào :D8-><):)

hà hà, cảm ơn mẹ cô Mít nha ^^ kiểu anh nằm mơ thấy cũng na ná bức em đưa vậy đó ^^ nhưng bé anh thấy thì trắng cam đều hơn, mà cam thì như cái kiểu rằn ri, như thể ginger ấy...
mà nè, đã có bé nào chào đời chưa? ^^
chờ chờ chờ... ^^

Mít ơi, em bé ra chưa? :x:x
hà hà, cảm ơn mẹ cô Mít nha ^^ kiểu anh nằm mơ thấy cũng na ná bức em đưa vậy đó ^^ nhưng bé anh thấy thì trắng cam đều hơn, mà cam thì như cái kiểu rằn ri, như thể ginger ấy...
mà nè, đã có bé nào chào đời chưa? ^^
chờ chờ chờ... ^^
em ơi...con bé nhà e sao rồi ???? đã có dấu hiệu gì chưa :-?
Cảm ơn mọi người đã quan tâm đến Mít nhé:x:-*. Mít bầu tính đến hôm nay là 63 ngày rồi mà vẫn chưa có dấu hiệu muốn sinh em bé-_-. Tối hôm trước thấy nó đi lại bồn chồn, cào ổ tứ tung em cứ nghĩ là đẻ đến nơi rồi, chắc chỉ đến đêm hoặc cùng lắm là sáng hôm sau thôi. Thế mà 2 hôm rồi vẫn thế:-??. Cháu đang ngủ thẳng cẳng từ trưa đến giờ, chẳng thèm dậy ăn tối đây:(.

Gemma

Active Member
Cam nhà chị với Bột (hình như cả Bơ thì phải) bầu đến 65 ngày mới sinh cơ. Bọn này nó toàn đẻ ra... trâu con :)) Nếu đến giờ mà Mít chưa sinh thì trong vòng tối nay đến ngày mai mẹ Mít phải cẩn thận để mắt đến cháu nó luôn nhé! Chúc Mít mẹ tròn con vuông :x:x:x

Linhmu_93

Active Member
Cam nhà chị với Bột (hình như cả Bơ thì phải) bầu đến 65 ngày mới sinh cơ. Bọn này nó toàn đẻ ra... trâu con :)) Nếu đến giờ mà Mít chưa sinh thì trong vòng tối nay đến ngày mai mẹ Mít phải cẩn thận để mắt đến cháu nó luôn nhé! Chúc Mít mẹ tròn con vuông :x:x:x
Bé Bơ bầu 63 ngày thôi má Gemma ạ! Bột với Cam đúng 65 ngày... Bình thường mèo nhà khác toàn 59-60 ngày đã đẻ. Tính ra thì nhà chị em mình toàn đứa lì lợm, thích thử thách sự kiên nhẫn của chị e mình đây mà! Những ngày chờ chúng nó sinh đúng là mệt mỏi vì qua lo lắng và hồi hộp!
Trước đây đúng như má Gemma nói, cái hồi hộp nhất là số con và màu sắc. Bây giờ e đủ màu rồi :)) nên lo nhất là nó sinh có dễ hay không? Và số lượng con thế nào!
Siêu âm đểu lắm, chả chính xác số con đâu, nên sau này có gì e cho mèo đi chụp xquang là biết ngay số con!

milkygirl6390

Active Member
trước giờ mèo nhà mình toàn đúng 65 ngày là đẻ không hơn không kém ... Mít 63 ngày rồi thì cứ chuẩn bị tinh thần là vừa rồi :D mèo nhà mình còn chả thèm cào ổ gì cả, đếm đúng ngày mà đẻ ... Hihi ... mong chờ thêm 2 đàn họ hàng của Hấu ... dạo này vietpet đầy ắp trẻ con :x