• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhà cho mèo tự chế, mời các bạn góp ý!

Pqtrung27

Member
Sau một thời gian tham khảo một số mẫu mã trên mạng, tôi cũng chế thành công quả nhà cho vợ chồng A Phủ.
Vật liệu gồm: Gỗ cốp pha (mua ngoài hàng cho thuê cốp pha xây dựng), gỗ dát giường, gỗ tạp, ván sàn cũ (xin được), thảm trải sàn (nhà dùng thừa), dây thừng (chão), keo con chó.
Công cụ : Búa, đinh, cưa tay.
Mời các bạn đóng góp, tôi định chế thêm chuồng cho chó phốc.

X

xuka3691

Guest
đẹp quá....

tổng chi phí của nhà mèo ấy là bao nhiêu hả bạn, nhìn có vẻ to quá là to. mình thì chẳng có hoa tay hoa chân, đến làm đồ chơi cho mèo cũng ngại

Boo Boo

Member
Nhà đẹp, nhà đẹp....
Giá nhà bạn ở gần nhà mình, mình sang học hỏi kinh nghiệm, học không được thì nhờ làm hộ luôn :x

Sheryl

Active Member
Đẹp quá. Mình cũng đang muốn làm thêm một cái nhà cho mèo nữa. Cái nhà cũ của chúng nó cũng to nhưng có vẻ hơi lỏng lẻo, lại thấp nữa, có 1,3m. Giờ muốn đóng một cái cao 2-2.5m luôn nhưng phải tháo lắp được mà chưa nghĩ ra cách :((.

Pqtrung27

Member
Giá thành nguyên vật liệu không đáng bao tiền cả, chính là góp nhặt các mẫu trên mạng mới lâu, cùng với sự yêu thích chó mèo và vài ngày lọ mọ kì cạch. Với 2 đứa con nhà tôi nhất định đòi bố đóng chuồng chứ mua chuồng Inox ngoài chợ chúng nó không thích. Thực sự công cụ của mình hết sức thô sơ nên một số chi tiết không được tinh xảo lắm, nhưng được cái chắc chắn. Kích thước này chắc nuôi thêm được 2 em nữa.
Tôi ở quận Hoàng Mai, bạn gần thì qua giao lưu hoặc sáng sớm tôi hay cafe ở góc phố Triệu Việt Vương - Tô Hiến Thành (cafe Mimosa) từ 8h - 9h00.
To Sheryl : Tôi cũng thích làm nhà to, hoành tráng nhưng thiết kế mẫu mã cũng đau đầu phết. Bạn muốn tháo lắp chắc không phải là không có cách, bạn nghiên cứu dùng vít bắt xem sao. Bạn rảnh thì ta giao lưu, tôi nuôi cả phốc hươu nữa.

Sheryl

Active Member
Giá thành nguyên vật liệu không đáng bao tiền cả, chính là góp nhặt các mẫu trên mạng mới lâu, cùng với sự yêu thích chó mèo và vài ngày lọ mọ kì cạch. Với 2 đứa con nhà tôi nhất định đòi bố đóng chuồng chứ mua chuồng Inox ngoài chợ chúng nó không thích. Thực sự công cụ của mình hết sức thô sơ nên một số chi tiết không được tinh xảo lắm, nhưng được cái chắc chắn. Kích thước này chắc nuôi thêm được 2 em nữa.
Tôi ở quận Hoàng Mai, bạn gần thì qua giao lưu hoặc sáng sớm tôi hay cafe ở góc phố Triệu Việt Vương - Tô Hiến Thành (cafe Mimosa) từ 8h - 9h00.
To Sheryl : Tôi cũng thích làm nhà to, hoành tráng nhưng thiết kế mẫu mã cũng đau đầu phết. Bạn muốn tháo lắp chắc không phải là không có cách, bạn nghiên cứu dùng vít bắt xem sao. Bạn rảnh thì ta giao lưu, tôi nuôi cả phốc hươu nữa.
Dạ nhà cháu có cái cây cào móng nhỏ của muscat nó cũng tháo lắp được. Nhưng sợ cái nhà to thì nó sẽ lỏng lẻo. Vì cái nhà to mẹ cháu mua năm ngoái các cháu nhảy lên là thấy lắc lắc :((.

Hôm nào phải qua chỗ bác giao lưu phát mới được. Hôm t7 mẹ cháu cũng làm được bộ uống nước hay lắm :D>

Lan Z

Member
Nhà đẹp quá :) Bạn pqtrung27 thật khéo tay.
Mình ở trong Nam, không thôi thì cũng nhờ bạn đóng giúp cho mấy con miu nhà mình một cái nhà lầu như vậy.
:)

Pqtrung27

Member
Nhà vệ sinh cho mèo bằng gỗ và bìa catton

Giải quyết được vấn đề chúng nó bới tung tóe ra nhà. Khi đi xong mèo đứng trên bục lưới để chôn sản phẩm rất sạch sẽ. Kích thước tùy theo mèo to hay nhỏ thì ta chọn chậu và thùng catton cho phù hợp. Ý tưởng này tôi tham khảo từ mẫu nhà vệ sinh ngoại nhập (rất đẹp và hơi mắc tí...). Mời các bạn có ý tưởng hay chia sẻ thêm...

Sheryl

Active Member
Máy uống nước cho mèo mẹ cháu tự làm :">.

Tham khảo làm theo mẫu này.

Ưu điểm: lọc được cặn thức ăn, lông, các bé lông dài, đặc biệt là 34 mặt tịt uống sẽ không bị ướt bờm :x. Rất sạch sẽ.

Tũn còi

Member
Đây là ngôi nhà gỗ "siêu nặng và siêu chắc" do bạn trai em đóng cho bé Tôm nhà em ạ, mời mọi người cùng xem:

Pqtrung27

Member
Nhà của bạn Tun còi khủng quá, nuôi bec giê chắc cũng được :D. Đùa thôi, nhà của bạn làm kỹ thuật tinh xảo quá.

lovecat_2510

8-> mê cái nhà của bạn Tun quá cơ :"> ny bạn khéo thật ;) ghen tị rồi nhá . kiểu này cũng cố làm cái nhà cho các tình yêu mới được

Sheryl

Active Member
Nhà của Tũn còi đẹp quá. Không biết bao giờ mình mới có nổi cái nhà như thế này :(.

Tũn còi

Member
Hí hí, cái nhà này hết 2 cây keo đấy các cô các bác ạ, nhìn mặt tiền thì nhẵn nhụi và khít thế chứ 2 bên, đằng sau và trên mái thì nếu mà mưa thì cũng dột đấy:)). Nhưng mà nhìn chung là đẹp, cả nhà nhỉ. Nhưng mà em khuyên ai mà muốn hí hoáy cái trò này thì xẻ tấm gỗ mỏng độ 1cm thôi nhé, bạn nhà em làm dầy 2cm đâm ra là cái nhà nặng lắm, đúng là cả con becghê leo lên thì cũng chẳng sập được đâu ạ. :D Cũng tiếc là bạn nhà em chẳng ở nhà để mà làm giúp mọi người (bộ đội mà), hì :)

Sheryl

Active Member
Cái bạn Yêu Chó Ngoan cũng là bộ đội, nhà cũng sẵn gỗ mà chả chịu làm nhà cho các con các cháu gì cả :<.

Chắc chỉ bộ đội trẻ mới làm được nhà thôi nhỉ :)).

meomeocool

Member
con su nhà em ý em làm cho nó cái nhà bằng bìa catong nhưng nó k chịu nằm nên em cho bà nhóm bếp rùi k bít làm nhà gỗ thì nó có chịu nằm k nữa riêng cái nhà vs mèo thì phải học hỏi mới đc