• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nghi mèo bị nấm lông

tracy8x

Member
Bé nhà e hình như bị nấm,dưới cằm và sau gáy gãi gãi cho nó e thấy sần sần vạch ra thì như kiểu da nó bị hồng hồng ướt ướt,bé đang thay lông nên k bít có rụng ra k?Vs lại cạnh sườn rụng ra mảng lông nó cũng cứ liếm suốt jo bết cả lông vào lại cũng như kiểu ng mình bị trầy ít da xong nó hơi hồng hồng ươn ướt ý. Bác nào có kn chỉ cho e cách trị vs.Thanks cả nhà!

linkmitu

Member
khi mèo bị nấm, thường rụng lông, da hơi tấy hồng lên, tùy loại nấm khác nhau thì biểu hiện trên da của mỗi con là khác nhau. mèo đang thay lông thì mình vuốt nhẹ vào nó lông cũng bắn tung tóe ra rồi :D còn chỗ bị rụng lông sần sần thì có con lại bị bong lớp vảy trắng trắng ra như gàu í có con thì ko, cũng tùy từng đứa thôi bạn ạ.

bạn vệ sinh sạch sẽ chỗ nấm = nước muối pha nhạt rồi dùng khăn lau sạch. sau đó bôi thuốc NIZORAL CREAM. mấy ngày khỏi liền. tránh để mèo gãi nhiều vào chỗ đang nấm. có thể cắt và mài bớt móng cho mèo.nhiều đứa nó ngứa gãi đến bật máu.

tracy8x

Member
thanks bạn nhiều nhé! Mình sẽ cố gắng thử làm như vậy xem bé co hết k?^^