• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Người thích nuôi những loại rùa có nguy cơ tuyệt chủng

Administrators

Administrator
Thành viên BQT
“Ngày nay chăn nuôi, hiểu theo nghĩa rộng, không hẳn chỉ để làm giàu mà còn là niềm đam mê, yêu quý các loài động vật và là một cách để bảo tồn, phát triển những gì trong thiên nhiên đang có nguy cơ tuyệt chủng”, anh Trí tâm sự như thế khi được hỏi về sở thích nuôi rùa đặc biệt của mình.

Là một kỹ sư nông lâm, anh Phạm Thanh Trí đang nối nghiệp cha mình là ông Phạm Văn Mười, cũng từng là một kỹ sư đã một thời nổi tiếng với trại nuôi cá sấu Bảo Ngư ở Gò Vấp. Hiện anh đang nuôi và cho ấp nở nhiều loại rùa như: cua đinh, con quy, rùa nấp, rùa mây, rùa Càn Đước hay còn gọi là rùa voi, rùa vàng.
Để sinh lợi, hiện nay nhiều hộ dân ở Hà Nội, Hải Hưng hay ở các tỉnh phía Nam như Tiền Giang, Cà Mau, TP Hồ Chí Minh (như huyện Củ Chi, Hóc Môn) thường nuôi rùa mai mềm là ba ba hoa và ba ba Đài Loan. Nhưng riêng anh Trí lại chọn nuôi các loại quý hiếm, chậm lớn, sinh sản kém, không kinh tế.
Anh cho biết, nhiệt độ trong môi trường ấp rất quan trọng vì nó xác định giới tính của rùa. Nếu nhiệt độ ấp dưới 28-29 độ C phần lớn sẽ cho ra con cái, từ 32-35 độ C sẽ cho ra con đực, tuy nhiên nếu khống chế được nhiệt độ ấp là 30 độ C thì tỷ lệ con đực và cái sẽ đồng đều. Cát để ấp trứng phải có từ 70%-100% độ ẩm nhưng không úng đọng nước vì như thế phôi sẽ chết. Thời gian để cho trứng nở khoảng từ 100-120 ngày.
Rùa có thể nhịn ăn từ 3 đến 6 tháng và thức ăn của rùa cũng khá đơn giản gồm thịt, cá hay rau quả. Đặc biệt đối với con quy, thức ăn của nó chỉ thuần là rau quả.
(Theo SGGP)​

Nhìn con rùa Voi đó thấy đẹp quá ..... chắc Vịt cũng rước 1 em Voi về nhà mà chơi chứ nhỉ .... Vịt cũng có 1 em rùa vàng nữa nè, lấu lâu ổng đói thì bò ra cho ăn hoa quả, rau củ ... ăn xong lại chui vào gầm giường .. nhưng Vịt nghĩ mấy em Voi này có thể không như vậy và vì to con hơn nên nhìn cũng dễ hơn ... MOD cho hỏi liên lạc với anh Trí trên như thế nào nhỉ và sự khác nhau giữa con QUY và RÙA là gì vậy ???? nghĩ hoài mà không ra vì trong tiếng Hán Nôm thì Quy cũng là Rùa mà ????

ruarua1980

Hay quá à, pác có thể cho ruarua đt liên lạc hok? em muốn bít nhìu hơn về rùa cạn, giúp em nhé pác! Cám ơn pác nhìu nhìu!!!!!

ruarua1980

Hay quá à, em thích lắm, pác cho em đt liên lạc nhá, ............. em iu rùa cạn lắn, nó dễ thương, chắc em phải theo thọ giáo pác nhìu nhìu........ cám ơn pác nhá!!!!!!!!!

ruarua1980

Cho Em Xin So đt

Cho em xin so đt lien lạc nha bác, em thích rùa cạn lắm, mong được học hỏi nhiều hơn , cam ơn ạ.:)