• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nếu bạn phải chọn một trong 3 loại để nuôi: Chó PQ, Chó Thái và loại lai giữa hai giống này!

123

• 35

Votes: 0 0.0%
  • 45353

• 3453

• 1231

• Total voters
    0
Status
Không mở trả lời sau này.

catsamac

Member
Nếu bạn phải chọn một trong 3 loại để nuôi: Chó PQ, Chó Thái và loại lai giữa hai giống này! Bạn sẽ chọn giống chó nào?

- Chó Thái: đẹp, to con, nhìn chuẩn hơn, lông mịn hơn.

- Chó PQ : nhỏ con không đồng đều, hơi giống chó cỏ, nhưng bù lại khôn hơn, hiếu động hơn, có thể bắt được chuột, dễ ăn. Tính cách mỗi con cũng mối khác

- Chó Lai : có thể thừa hưởng được cả hai tính năng này hoặc một phần. Nhưng xác xuất để thừa hường được đầy đủ rất thấp, không ổn định.

mrjackal

Member
Nếu mà đã PHẢI chọn..thì giống nào cũng vậy thôi, có khác biệt gì đâu nhỉ? nuôi chó thì phải thích, phải yêu, chứ bị ép buộc...

Sao bạn không cho thêm cái lựa chọn "thà chết còn hơn" :)

nếu phải chọn 1 trong 3 giống thì ko có lý do gì mà em ko chọn chó PQ cả
vì thứ nhất nó là chó thuần Việt
thứ hai nó lại là niềm đam mê của em!!!

Nếu bạn phải chọn một trong 3 loại để nuôi: Chó PQ, Chó Thái và loại lai giữa hai giống này! Bạn sẽ chọn giống chó nào?

- Chó PQ : nhỏ con không đồng đều, hơi giống chó cỏ, nhưng bù lại khôn hơn, hiếu động hơn, có thể bắt được chuột, dễ ăn. Tính cách mỗi con cũng mối khác

- Chó Lai : có thể thừa hưởng được cả hai tính năng này hoặc một phần. Nhưng xác xuất để thừa hường được đầy đủ rất thấp, không ổn định.
Bạn đặt vấn đề thế này thì bạn cũng thừa biết câu trả lời mọi người sẽ nói ra. Ngay cả cá nhân tôi cũng sẽ chọn Phú Quốc (thuần chủng) hoặc Thái (thuần chủng). Nhưng rất có thể có người sẽ chọn chó PQ lai Thái nếu người đó có ý định và đủ sức tạo ra một dòng chó ưu việt hơn cả 2 loại nêu trên.
Có lẽ bạn nên đặt vấn đề thế này: nếu phải lựa chọn giữa 3 con chó: Phú - Thái, Phú - Cỏ, và con chó xoáy không thể chứng minh được nguồn gốc thì bạn sẽ chọn con nào?

Hiep_Ga

Member

Nếu giá tiền bằng nhau thì tôi sẽ chọn chó Thái . To cao , lông ngắn mịn , màu đẹp

Con lai bao giờ cũng thừa hưởng những đặc tính tốt của bố và mẹ (còn thừa hưởng được bao hiêu phần trăm thì ai mà biết được vì chúng ta không phải là những nhà di truyền học). Do đó Vũ Nguyễn mới đem chó Phú Quốc lai với chó Thái để được "ƯU THẾ LAI" giữa hai giống chó. Cặp chó bố mẹ của Vũ Nguyễn hình dáng rất có ƯU THẾ.

catsamac

Member
Con lai bao giờ cũng thừa hưởng những đặc tính tốt của bố và mẹ (còn thừa hưởng được bao hiêu phần trăm thì ai mà biết được vì chúng ta không phải là những nhà di truyền học). Do đó Vũ Nguyễn mới đem chó Phú Quốc lai với chó Thái để được "ƯU THẾ LAI" giữa hai giống chó. Cặp chó bố mẹ của Vũ Nguyễn hình dáng rất có ƯU THẾ.
Bạn nói đúng nhưng quan trọng chính là %. Bạn tính xem hai loại chó này có bao nhiêu cặp tính trạng khác nhau, tính trạng tốt và tính trạng xấu. Rồi dùng phép tính tổ hợp để tính xem xác xuất các cặp tính trạng tốt gặp nhau là bao nhiêu%.

Với 1 cặp tính trạng khác nhau. 1 đỏ và 1 xanh thì xác xuất xuất hiện là 25% đỏ, 25% xanh, 50% là màu giữa hai loại này ở đời lai F1, các đời lai sau thì tính theo cấp số nhân.

Với 3 cặp tính trạng khác nhau thì xác xuất bằng trúng số cho đời lai F1 (3 với 3 là 6 cặp tính trạng)

.....................................................................................

Đây cũng chính là lý do cả Viện nghiên cứu nông nghiệp lai hoài mà chẳng ra được 1 loại gạo có 4 đặc thơm ngon, năng suất cao, chịu sâu bệnh, chịu hạn. Được đặc tính này thì mất đặc tính khác hoặc chỉ tồn tại trong đời lai F1 sau đó thoái hóa rất nhanh. Hoặc giống lúa: thơm như lúa Tám cao năng suất cao như lúa 203 ----> không thể.

Người Mỹ phải dùng phương pháp biến đổi gen mới đạt được nhưng cũng không tuyệt đối, còn chờ kết quả kiểm chứng

Nếu được lựa chọn 1 trong 3 ...chó mà bạn đưa ra thì tôi sẽ chọn con chó Thái. Đơn giản vì nó đẹp hơn chó PQ, đắt tiền hơn chó PQ và được quốc tế công nhận. Hì hì.. đơn giản thế mà cũng phải thăm dò à?

Này ông bạn, ông bạn không có quyền khẳng định như vậy đâu nhé. TÔI BÁC BỎ Ý KIẾN CỦA ÔNG BẠN
Muốn khẳng định con Harley là TRB bạn tìm ông Mũi Đỏ mà tranh luận nhé. Còn muốn trao đổi về chó của tôi hãy trao đổi đường hoàng. Bỏ trò chụp mũ vớ vẩn ấy đi.

Bạn đặt vấn đề thế này thì bạn cũng thừa biết câu trả lời mọi người sẽ nói ra. Ngay cả cá nhân tôi cũng sẽ chọn Phú Quốc (thuần chủng) hoặc Thái (thuần chủng). Nhưng rất có thể có người sẽ chọn chó PQ lai Thái nếu người đó có ý định và đủ sức tạo ra một dòng chó ưu việt hơn cả 2 loại nêu trên.
@ lê quang thành: bạn đọc kỹ lại nhé tôi nói là "có người" chứ không phải là "tôi" đâu nhé. Trong tranh luận bạn thiếu bằng chứng nhưng sẵn sàng vồ lấy lời nói của người khác mà qui chụp cho người ta những việc người đó ko làm. Rất tiếc lần này bạn vồ hụt rồi.
Kiểu tranh luận tìm kiếm chiến thắng bằng "mọi giá" sẽ không bao giờ sáng tỏ được vấn đề gì. Nó chỉ thỏa mãn tính hiếu thắng trẻ con của người tranh luận mà thôi. Thân ái.

mrjackal

Member
trantung_hn nói:
Đam mê của bạn không ai có quyền phủ nhận. Nhưng dựa vào đâu bạn nói rằng nó là "thuần Việt"? Trong khi đó là câu hỏi lớn nhất đối với tất cả những ai đam mê CPQ, bạn không thấy rằng mọi người đang tìm cách chứng minh nó không liên quan gì tới chó Thái đó sao? Khi chưa chứng minh được thì không thể công nhận bất cứ kết quả nào.

catsamac nói:
- chó PQ : nhỏ con không đồng đều, hơi giống chó cỏ, nhưng bù lại không hơn, hiếu động hơn...
Bạn (hay một người/tổ chức nào đó) đã có khảo sát để so sánh trên diện rộng với cả CPQ và chó Thái, dựa trên những tiêu chuẩn nhất định để đánh giá mức độ thông minh giữa hai loại chó này chưa mà đã có kết luận "CPQ khôn hơn, hiếu động hơn" vậy? Coi chừng người Thái phản đối đó nhé...

Rất mong các bạn khi so sánh hay nhận định sẽ đưa ra bằng chứng thuyết phục để những người chưa am hiểu về CPQ hay vẫn còn NGHI NGỜ nhiều về nó ( như mình đây) được mở rộng tầm mắt và có cái nhìn đúng đắn hơn về CPQ.

Thân!

Nếu như con nuôi chó để đi săn thì con sẽ chọn chó PQ vì "mỗi rừng mỗi hổ" mà chó PQ lại là "hổ" ở VN nên việc săn bắt là No.1 in VN. Nếu như nuôi để làm kiểng, đi thi thì con sẽ chọn TRD vì bọn này có ngoại hình ăn đứt mấy bác PQ nhà ta. Nếu dùng để bảo vệ, bầu bạn thì bọn Thái Phú hợp, dễ ăn hơn chó Thái to hơn chó PQ còn về độ dữ dằn thì chắc chênh lệch ko bao nhiêu cả. Còn về tính tình thì "không có con chó nào ngu, chỉ có người chủ không biết dạy dỗ". Tuy nhiên đó là "phải chọn" còn "được chọn" thì con vẫn chọn GSD thôi.

Tất nhiên là PQ rồi.nuôi PQ cũng là 1 niềm đam mê của tôi từ hồi lớp 9.:)]

Cả thế giới phải khâm phục người Trung Quốc (chả biết ai nói thế)
4000 năm lịch sử Việt Nam - Không biết bao lần Ta thắng Tàu

Cả Thế giới phải khâm phục người Việt Nam - Người Việt Nam là tuyệt vời nhất (Xưa có Trần Hưng Đạo, Lý thường Kiệt... Nay có Hồ Chí Minh, Đặng Thái Sơn, Phạm Xuân Ẩn ... cả thế giới phải biết đến ghi cả thành sách thành báo ....)

Không ai bằng Người Việt Nam
Kẻ nào mà bác bỏ thì đúng là Phản Động không yêu nước

Đoạn diễn văn ở trên các bạn nghe có thấy quen quen giống giống không???!!!

Thôi bỏ qua đi yêu thì yêu, tự hào thì tự hào nhưng phải khách quan nhìn nhận bằng lý chí chứ
Cứ cãi nhau và phê phán những người có ý kiến trái ngược và tung hô 1 cách mù quáng thì thật là LÀM SAO MÀ PHÁT TRIỂN ĐƯỢC

Xin lỗi là tính tôi cứ hơi lan man - quay lại chuyện chó Phú Quốc:

1) Các bạn đưa ra ƯU ĐIỂM của chó này một cách khơi khơi chẳng bằng chẳng chứng - khi người ta phản bác thì bắt người ta đưa bằng chứng (thua hiệp 1) : nào là chó PQ săn giỏi??? chó người ta còn săn cả sư tử nữa kìa - PQ săn cái gì. Nào là PQ không sợ độ cao??? con chó bông nhật nuôi trên tầng 5 nó cũng ngó đầu nhìn xuống vô tư chẳng sợ gì cả, còn con nào mà dám nhảy từ đó xuống thì đúng thật là con chó... khùng. PQ dữ??? khối con dữ, khối con hiền. PQ khôn cũng con khôn con ngu ... chó mà! ... và ...

2) PQ là riêng có ở VN nếu không thế sao tây đưa vào từ điển từ xưa? Vậy bây giờ Tây có đưa không. Cái thời lạc hậu, 1 thằng cha ở Hà Lan đưa lên sách cho hội chó Hà Lan (do kiến thức hạn hẹp mới đi đến đó, mới biết đến đó thì giới thiệu đến đó - thế giới đang tìm tòi khám phá mà) Sau này đi nhiều biết nhiều thông tin rộng ---- Hiểu rồi hoá ra là không phải như trước đây hiểu --- Xoá tên mày cái rụp.

3) Đừng tranh cãi nữa hãy làm gì vì chó PQ đi! Câu này thì càng khó nhằn vì diễn đàn là để tranh luận mà không trao đổi sao ra vấn đề. Danh có chính thì ngôn mới thuận - nếu đúng thì hướng phát triển mới đúng mới đáng. Nếu chưa đúng thì tìm cách sửa cho đúng rồi mới phát triển chứ. Còn nếu không thì cứ nuôi 1 con chó làm bạn thôi mà, có gì đâu.

AE nếu có ý kiến trái tai 1 tý có vẻ hok ủng hộ 1 tý thì cũng đừng ầm ầm phản đối người ta chứ, và cũng phải nhìn nhận khách quan 1 tý chứ (cái bằng chứng duy nhất mà lúc nào cũng làm như có để giơ ra đòi những người phản biện là bằng chứng đâu thật ra CHẲNG CÓ GIÁ TRỊ GÌ ĐÂU - THỰC TẾ ĐANG TỒN TẠI SỜ SỜ ĐÓ THÌ KHÔNG NHÌN CỨ BÁM VÍU VÀO 2 TRANG GIẤY XƯA CŨ thậm chí là lạc hậu) Nên nhớ cái đúng của ngày hôm qua có thể là cái sai của ngày mai.

Hiểu lịch sử nhưng phải nhìn vào thực tế và mơ ước tới tương lai mới tốt lên được chứ.

Ôi con Phú Quốc tuyệt vời ... Ngày xưa!!! Chẳng có giá trị gì cả
Ôi nghe nói rằng ....!!! chẳng nghĩa lý gì hết

Thực tế nhan nhản trước mắt vừa còi vừa xấu vừa tạp chủng!

Giáo sư Khiêm, Thày Biện có công nghiên cứu là những người lòng nhưng không phải cứ là Giáo sư, Thầy giáo và có lòng là nghiễm nhiên trở thành chân lý. Họ cũng giống như chúng ta đang tìm tòi đang nghiên cứu ... vậy thôi

dthong

Tôi nghĩ là bạn Kimkwanlee này hiểu nhầm mục đích mấy người có ý định bảo tồn chó PQ . Bạn cho là cứ phải là "nhất" thì mới bảo tồn và có ý so sánh săn sư tử, chịu độ cao.....và bảo phải nhất mới được . Thật ra thì mỗi con chó có 1 số đặc điểm quí riêng biệt . Nếu nói như bạn thì người ta cứ việc đem mấy trăm giống chó săn trên thế giới so tài, thằng nào nhất mới cho nhân giống tiếp, các giống khác cho gạch tên cái rụp ????
Ngoài cuốn sách của Hà Lan ra, còn bài báo của Pháp và sách của người Anh nữa bạn ạ . Trong sách của Anh, chính tác giả có đề cập trí khôn của CPQ theo nhận xét của người chủ rằng con chó PQ khi bị quấy rầy bởi 1 con chó châu Âu đã cắn cổ kéo ra hồ dìm chết . Các cuốn sách đó không chỉ viết về 1 mình chó PQ mà hàng trăm loại chó khác trên thế giới, cho nên nói họ có kiến thức hạn hẹp là không chấp nhận được .
Sở dĩ ngày nay nó bị mai một đi vì người Việt Nam chúng ta do chiến tranh và lạc hậu nên không bảo tồn chúng . Không ai chối cãi điều này . Đó cũng chính là lý do những người như thầy Biện và giáo sư Khiêm bỏ công nghiên cứu để phục hồi giống chó này giống ngày xưa .
Việc khen chê chó PQ chẳng ăn nhậu gì tới tinh thần yêu nước cực đoan cả . Nhưng nếu không có tinh thần dân tộc và biết quí trọng những gì dân tộc mình có thì thử hỏi bạn người Nhật có thể hãnh diện về giống chó Akita, hay người Hàn về giống Jindo không ? Nếu nói về chức năng thì Akita đánh thua Pitbull, nói về vẻ đẹp thì Jindo giống chó cỏ bắc VN. Vậy theo bạn mấy người Hàn người Nhật họ bảo tồn các giống chó đó để làm gì ?

@dthong: Tôi nghĩ là bạn Kimkwanlee này hiểu nhầm mục đích mấy người có ý định bảo tồn chó PQ . Bạn cho là cứ phải là "nhất" thì mới bảo tồn và có ý so sánh săn sư tử, chịu độ cao.....và bảo phải nhất mới được . Thật ra thì mỗi con chó có 1 số đặc điểm quí riêng biệt . Nếu nói như bạn thì người ta cứ việc đem mấy trăm giống chó săn trên thế giới so tài, thằng nào nhất mới cho nhân giống tiếp, các giống khác cho gạch tên cái rụp ????

Đáp: Đây là lời nói của dthong không phải của tôi (đề nghị bạn đừng cố tình "bẻ ý" như vậy - mọi người có thể xem lại là làm chứng - Đã 2 lần Dthong dùng chiêu bẻ ý như thế này rồi - như vậy là hok đẹp trong tranh luận)

@dthong: Ngoài cuốn sách của Hà Lan ra, còn bài báo của Pháp và sách của người Anh nữa bạn ạ . Trong sách của Anh, chính tác giả có đề cập trí khôn của CPQ theo nhận xét của người chủ rằng con chó PQ khi bị quấy rầy bởi 1 con chó châu Âu đã cắn cổ kéo ra hồ dìm chết . Các cuốn sách đó không chỉ viết về 1 mình chó PQ mà hàng trăm loại chó khác trên thế giới, cho nên nói họ có kiến thức hạn hẹp là không chấp nhận được .

Đáp: Mọi kiến thức đều luôn có giới hạn bó hẹp, chỉ thực tế là bao trùm rộng lớn! Tôi chắc chắn khẳng định dù có thêm 10 bài báo nữa thì vẫn là kíến thức hạn hẹp lắm! Thực tế kia kìa - sao bạn hok nhìn đi!

@dthong: Việc khen chê chó PQ chẳng ăn nhậu gì tới tinh thần yêu nước cực đoan cả . Nhưng nếu không có tinh thần dân tộc và biết quí trọng những gì dân tộc mình có thì thử hỏi bạn người Nhật có thể hãnh diện về giống chó Akita, hay người Hàn về giống Jindo không ? Nếu nói về chức năng thì Akita đánh thua Pitbull, nói về vẻ đẹp thì Jindo giống chó cỏ bắc VN. Vậy theo bạn mấy người Hàn người Nhật họ bảo tồn các giống chó đó để làm gì ?

Đáp: Người Nhật luôn dạy con cháu họ là nước nghèo, hay bị thiên tai
Ta dạy rằng rừng vàng biển bạc đất phì nhiêu

Bây giờ thì sao? thực tế đó! Bộ bạn hok thấy à
Người Hàn có bao giờ nổ con chó của họ khôn gấp 4 lần GSD hok...?

nooby

@dthong: Tôi nghĩ là bạn Kimkwanlee này hiểu nhầm mục đích mấy người có ý định bảo tồn chó PQ . Bạn cho là cứ phải là "nhất" thì mới bảo tồn và có ý so sánh săn sư tử, chịu độ cao.....và bảo phải nhất mới được . Thật ra thì mỗi con chó có 1 số đặc điểm quí riêng biệt . Nếu nói như bạn thì người ta cứ việc đem mấy trăm giống chó săn trên thế giới so tài, thằng nào nhất mới cho nhân giống tiếp, các giống khác cho gạch tên cái rụp ????

Đáp: Đây là lời nói của dthong không phải của tôi (đề nghị bạn đừng cố tình "bẻ ý" như vậy - mọi người có thể xem lại là làm chứng - Đã 2 lần Dthong dùng chiêu bẻ ý như thế này rồi - như vậy là hok đẹp trong tranh luận)

@dthong: Ngoài cuốn sách của Hà Lan ra, còn bài báo của Pháp và sách của người Anh nữa bạn ạ . Trong sách của Anh, chính tác giả có đề cập trí khôn của CPQ theo nhận xét của người chủ rằng con chó PQ khi bị quấy rầy bởi 1 con chó châu Âu đã cắn cổ kéo ra hồ dìm chết . Các cuốn sách đó không chỉ viết về 1 mình chó PQ mà hàng trăm loại chó khác trên thế giới, cho nên nói họ có kiến thức hạn hẹp là không chấp nhận được .

Đáp: Mọi kiến thức đều luôn có giới hạn bó hẹp, chỉ thực tế là bao trùm rộng lớn! Tôi chắc chắn khẳng định dù có thêm 10 bài báo nữa thì vẫn là kíến thức hạn hẹp lắm! Thực tế kia kìa - sao bạn hok nhìn đi!

@dthong: Việc khen chê chó PQ chẳng ăn nhậu gì tới tinh thần yêu nước cực đoan cả . Nhưng nếu không có tinh thần dân tộc và biết quí trọng những gì dân tộc mình có thì thử hỏi bạn người Nhật có thể hãnh diện về giống chó Akita, hay người Hàn về giống Jindo không ? Nếu nói về chức năng thì Akita đánh thua Pitbull, nói về vẻ đẹp thì Jindo giống chó cỏ bắc VN. Vậy theo bạn mấy người Hàn người Nhật họ bảo tồn các giống chó đó để làm gì ?

Đáp: Người Nhật luôn dạy con cháu họ là nước nghèo, hay bị thiên tai
Ta dạy rằng rừng vàng biển bạc đất phì nhiêu

Bây giờ thì sao? thực tế đó! Bộ bạn hok thấy à
Người Hàn có bao giờ nổ con chó của họ khôn gấp 4 lần GSD hok...?
Bác nói người ta bẻ ý để tranh luận vạy xem lại bác cái, có được đ.c tý thông tin nào không hay chỉ toàn lời với lời.

Khi nói ra Nhật và VN dạy con cháu như thế nào = 2 cách bác có hiểu ý muốn nói gì không. ( 2 ý cốt để con cháu đời sau duy trì và phát triển nhưng cái đã có và chưa có ) hay theo ý bác Việt Nam chỉ biết bóc khoét, chuyên rừng vàng biển bạc thì người ta ví von vậy, nhưng trên thực tế toàn bộ lảnh thồ VN từ Nam chí Bắt điều giáp biển điều này chẳn lẻ bác không biết nhỉ.

Và chuyện chó PQ không gắp 4 lần GSD ai nói xin bác cho thông tin.

Bác là luật sư mà sao lời nói nghe thô và khặp khiển thế " nổ " , àh mà còn chuyện này nữa em không nhầm hồi đầu bác tạo acc thì thấy hình nhưng trong phần cá nhân là kỷ sư gì gì đó mà sao giờ thấy đổi thành luật sư nhỉ bác cũng nhanh tay thật :-bd

Hơi lạc topic rồi quay lai thoi...!

Nếu được lựa chọn trong 3 loại chó em sẻ chon cả 2 loại chó PQ và chó Thái còn THái Phú thì tất nhiên là không, bác cacsamac củng ác quá ra cái đề làm khó bà con :)....!

Câu này em nghỉ bác cacsamac nên hỏi như thế này mới đúng " nếu có 1 con PQ và 1 con Thái ban có cho lai với nhau không thì hay hơn " vậy dể biểu quyết hơn câu bác hổi.

mrjackal

Member
@ Kimkwanlee : Tôi đồng ý với ý kiến của bạn, tuy nhiên ở đây chúng ta bàn về CPQ thì chỉ nên nói về CPQ thôi, lan man sang những chuyện thắng Tàu, đánh Tây nọ kia lạc đề quá ^^

Hỏi các bạn này. Bên Thái người ta không biết có tranh luận như chúng ta đây, rằng con chó Thái là 100% made in Thailand chứ không phải lai tạo từ CPQ hay xoáy Nam Phi không nhỉ? Ở Nam Phi người ta có cãi nhau rằng xoáy Nam Phi không bắt nguồn từ TRD hay PQD hay không? Hay chỉ có VN mình cứ phải bận tâm tới chuyện nó bắt nguồn từ đâu?

Vậy còn Golden Retriever được lai tạo đầu tiên ở Anh từ Tweed Water Spaniels, các giống spaniels, setters khác và thậm chí là giống Newfoundland và Bloodhound. Vậy nhưng nó vẫn là một giống chó thuần chủng riêng biệt, có vì thế mà Golden bị đánh giá thấp hơn hay so sánh với Newfoundland không? Có vì thế mà mỗi người Mỹ, hay bất cứ một ai khác sở hữu một con Golden đều không có quyền tự hào?
Rất nhiều loài chó khác cũng vậy, được bắt nguồn và lai tạo từ những giống chó khác, nhưng chẳng vì thế mà chúng bị đánh giá thấp hơn hay coi thường.

Cho dù CPQ có bắt nguồn từ TRD đi chăng nữa thì đó có phải là vấn đề nghiên trọng không? Nếu có, nhưng chúng ta biết cách lai tạo, định hướng phát triển riêng để CPQ có những đặc tính khác biệt so với TRD hay xoáy Nam Phi, để CPQ thực sự hữu dụng, được thế giới công nhận thì chúng ta hoàn toàn có quyền tự hào. Bằng không, dù CPQ hoàn toàn là 1 giống CHỈ CÓ Ở VN, nhưng chẳng có một ưu điểm đặc biệt cố định nào, người VN chẳng biết phát triển nó chỉ ngồi đây cãi cố thì mãi mãi CPQ chẳng bao giờ được công nhận. Mình thấy nhiều người giống như trẻ con vậy :"mày có đồ chơi, tao cũng có đồ chơi của tao đẹp hơn mày cơ", "nước chúng mày có chó xoáy, nước tao cũng có chó xoáy mà còn khôn hơn chó mày cơ"

Các bạn cũng biết rằng, người Việt Nam hiện nay mang trong mình rất nhiều dòng máu Trung Quốc, được gọi là giống người Indo-China, nhưng chẳng vì thế mà tôi lại không tự hào rằng mình là người VIỆT NAM, chẳng vì thế mà tôi nghĩ mình thua kém bất cứ người Trung Quốc nào. Không phải bởi bạn đến từ đâu, mà bạn đã làm được gì mới là điều quan trọng.

Bác là luật sư mà sao lời nói nghe thô và khặp khiển thế " nổ " , àh mà còn chuyện này nữa em không nhầm hồi đầu bác tạo acc thì thấy hình nhưng trong phần cá nhân là kỷ sư gì gì đó mà sao giờ thấy đổi thành luật sư nhỉ bác cũng nhanh tay thật :-bd
Tranh luận là tranh luận và phải tôn trọng lẫn nhau

từ trước đến nay nghề nghiệp của tôi là gì - địa chỉ ở đâu đều công khai trên diễn đàn này và các diễn đàn khác

Đề nghị MOD xem lại trường hợp này và có hình thức xử lý member này vì câu nói dẫn chứng ở trên

nếu được chọn em sẽ chọn chó PQ,nhưng liệu đó có phải 1 con PQ thuần chủng hay ko? vì chó PQ em thấy có con to,con bé,lông dài, lông ngắn,màu lông ko nhất định rất đa dạng...
vì lý do trên mà em sẽ chuyên sang chọn chó xoáy Thái,có tính ổn định hơn...
còn lai giữa 2 dòng trên nghe cũng rất hay,ko biết có ai cho em 1 con nuôi thử ko nhỉ,hehhe

Status
Không mở trả lời sau này.