• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nên hay không nên đón em Quốc đen đực này về nhà không?

Ha Vu

Member
Chào tất cả anh em,

Hôm qua rảnh rỗi, dọc đường gặp em phú Quốc này. Tính đón em về nhà nhưng còn lăn tăn không biết có nên hay không? Giá cả tầm gấp đôi con chó con .

Nhờ anh em đánh giá chỉ giáo và cho lời khuyên
Xin trân trọng cảm ơn

hai198x

Member
Nên hay không còn tùy thuộc vào bác Vũ =)) . Nói thật là em thấy con này được đấy bác ạ chân dài đến nách chỉ tội là khuôn mặt không được biểu cảm cho lắm . Nhưng có lẽ chắc cũng do 1 phần là người chủ của nó không chăm nó kĩ nên nó chưa đáp ứng được nhìn màu lông hơi nhạt không được bóng đậm . Nhưng mà em này về tay bác Vũ chắc sẽ có 1 tương lai sáng lạng hơn đấy :-bd
Thân chào !

lemon ice

Member
Con này nhìn được đấy bạn,về săn sóc bồ dưỡng + tâp luyện vận động thì cơ sẽ lộ rõ hơn!

lemon ice

Member
Con này nhìn được đấy bạn,về săn sóc bồ dưỡng + tâp luyện vận động thì cơ sẽ lộ rõ hơn!

Onami

Member
Vũ à..... Mấy tấm hình đó là do người chủ hiện tại của nó ( hoặc chủ trước nữa) chụp phải không?!

Nếu đúng vậy, mình khuyên Vũ 1 câu chân thành là nên đến trực tiếp xem chó rồi mới quyết định. Nếu có thể thì post lên Diễn đàn những tấm hình Vũ tự chụp.

Ha Vu

Member
Vũ à..... Mấy tấm hình đó là do người chủ hiện tại của nó ( hoặc chủ trước nữa) chụp phải không?!

Nếu đúng vậy, mình khuyên Vũ 1 câu chân thành là nên đến trực tiếp xem chó rồi mới quyết định. Nếu có thể thì post lên Diễn đàn những tấm hình Vũ tự chụp.
Cảm ơn các anh chị đã nhận xét giúp Vũ. Con này mình chụp nó bằng E72 vào lúc chiều tối nên ảnh mờ. hơn nữa con này nó chạy lăng xăng nên chụp bằng e72 không thể nhanh được. Mình cũng đồng tình với một số bạn về hình dáng em này hơi được. Chủ nó chăm sóc chưa tốt nhưng chỉ có điều cái đuôi cong quá nên còn đang băn khoăn về dụ này.
Vì vậy, kính mong thêm sự góp ý của các anh chị đam mê giòng chó Phú Quốc góp ý thêm.

Vũ cảm ơn và kính chúc sức khỏe mọi người

Onami

Member
Thế này, Vũ ạ.
Con này về hình thể gần như không thể chê ở điểm gì, trừ cái đuôi.

Nhưng thần sắc, phong thái thì hơi kém.
Ánh mắt của nó không có lửa. Đó là ánh mắt của 1 con chó quen bị khuất phục.

Như vậy, vấn đề còn lại là Vũ muốn mua nó về để nhằm mục đích gì?
1. Nếu để phối giống với Maya thì không nên.
Việc xin giống chó đực thường cũng dễ. Vũ cứ tìm những con chó đực xuất sắc nhất ở trong Nam mà xin giống. Đứa con của Maya với chó bố xuất sắc đó sẽ hơn mọi con chó mà Vũ đang định mua. Tuy hơi mất thời gian nhưng đây là cách chắc chắn nhất, tốn ít chi phí nhất, rủi ro không cao.

2. Nếu Vũ mua về với kỳ vọng nó trở thành con chó đầu đàn: Theo mình là không nên.

3. Nếu Vũ mua về để làm 1 trong những thành viên không cốt yếu trong đàn Phú Quốc của mình, thì nên mua.

Ha Vu

Member
Thế này, Vũ ạ.
Con này về hình thể gần như không thể chê ở điểm gì, trừ cái đuôi.

Nhưng thần sắc, phong thái thì hơi kém.
Ánh mắt của nó không có lửa. Đó là ánh mắt của 1 con chó quen bị khuất phục.

Như vậy, vấn đề còn lại là Vũ muốn mua nó về để nhằm mục đích gì?
1. Nếu để phối giống với Maya thì không nên.
Việc xin giống chó đực thường cũng dễ. Vũ cứ tìm những con chó đực xuất sắc nhất ở trong Nam mà xin giống. Đứa con của Maya với chó bố xuất sắc đó sẽ hơn mọi con chó mà Vũ đang định mua. Tuy hơi mất thời gian nhưng đây là cách chắc chắn nhất, tốn ít chi phí nhất, rủi ro không cao.

2. Nếu Vũ mua về với kỳ vọng nó trở thành con chó đầu đàn: Theo mình là không nên.

3. Nếu Vũ mua về để làm 1 trong những thành viên không cốt yếu trong đàn Phú Quốc của mình, thì nên mua.
Cảm ơn Onami rất nhiều,

Mình cũng đang nghĩ đến điều này, chắc phải tìm kiếm em nào thật chuẩn rồi mới đón về. Thiệt ra kiếm được em nào đẹp thì không phải dễ nhỉ. Tại nóng lòng quá ấy mà.

Kính chúc bác Onami sang năm mới an khang thịnh vượng và tràn đầy hạnh Phúc

Onami

Member
Vũ à.....
Vũ thử xem con Quốc đen này nhé, 10 tháng tuổi rồi, của 1 cậu ngoài Hà Nội, đang rao bán vì không còn điều kiện nuôi..
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=60660

Mình đánh giá là hơn con đực mà Vũ post ảnh trên đây, về thần thái (xem ảnh trên cùng). Tuy nhiên, cũng không phù hợp nếu làm con đầu đàn, vì nó không đủ sự điềm tĩnh. Dù sao, đó cũng là con CPQ tốt. Con đực này không dễ bị khuất phục, nếu quyết định mua thì Vũ cần kiên nhẫn tìm cách thân hòa với nó, sẽ có kết quả tốt thôi.

Hi Vũ,
Tình cờ đi qua topic và đọc câu hỏi của Vũ, mình muốn nói với Vũ là: không nên đón chú chó đó về (mình không quan tâm là chó đẹp hay không) bởi vì:
Theo mình thì chỉ nên đón/mua chó về nuôi khi chó được 2 đến 3 tháng tuổi (cùng lắm thì 3-4 tháng tuổi). Khi chó lớn hơn tuổi nói trên thì chúng đã hình thành mối quan hệ khăng khít với chủ cũ (bao gồm cả việc thích nghi với cách sống của chủ cũ) do đó rất khó dạy và đặc biệt là chó sẽ bị tổn thương về tinh thần nếu phải rời chủ cũ. Trong trường hợp bắt buộc phải đón chó lớn hơn 4 tháng tuổi thì người chủ mới phải là người được đào tạo chăm nuôi chó chuyên nghiệp và cực kỳ có kinh nghiệm.
Chúc mọi điều tốt đẹp

Onami

Member
Hi Vũ,
Theo mình thì chỉ nên đón/mua chó về nuôi khi chó được 2 đến 3 tháng tuổi (cùng lắm thì 3-4 tháng tuổi).
Vâng, chị nói hoàn toàn đúng. Căn bản là Vũ hình như đang nóng lòng để có thể sở hữu những chú chó đẹp, nên em mới bày cách đó.

"Dục tốc bất đạt", hay nói như 1 bác ở Forum này là: "Nuôi Phú Quốc ở Hà Nội không vội được đâu". Bản thân em cũng mới nuôi mấy chú PQ, càng lớn mới càng thấy cái hay cái dở của từng chú. Chắc phải mất nhiều năm chọn giống, qua nhiều đời mới có thể tạm gọi là đạt tới cái đích mà mình mong muốn.

nga hoang

Member
anh Vũ ah. the anh định đón chú quốc đen đó ve nũa không? con đó nhìn dáng dấp thì cũng được nhưng không nhanh anh ah.
anh thich con đực ah? anh co thich con vện không? anh thich e cho anh xem anh đẹp miễn chê anh ah.:praying: rất mong dược kết bạn với các anh.

anh Vũ ah. the anh định đón chú quốc đen đó ve nũa không? con đó nhìn dáng dấp thì cũng được nhưng không nhanh anh ah.
anh thich con đực ah? anh co thich con vện không? anh thich e cho anh xem anh đẹp miễn chê anh ah.:praying: rất mong dược kết bạn với các anh.
nghe ham quá.:D,nhìn vện đã lắm
bác úp hình lên đi :D

Ha Vu

Member
Vâng, chị nói hoàn toàn đúng. Căn bản là Vũ hình như đang nóng lòng để có thể sở hữu những chú chó đẹp, nên em mới bày cách đó.

"Dục tốc bất đạt", hay nói như 1 bác ở Forum này là: "Nuôi Phú Quốc ở Hà Nội không vội được đâu". Bản thân em cũng mới nuôi mấy chú PQ, càng lớn mới càng thấy cái hay cái dở của từng chú. Chắc phải mất nhiều năm chọn giống, qua nhiều đời mới có thể tạm gọi là đạt tới cái đích mà mình mong muốn.
@ Onami: Cảm ơn bác Onami đã tận tình chia sẻ. Hôm nay Vũ ghé sang thăm lại em này. Về hình dáng thì em hơi gầy tí về khuôn mặt thì cũng ok. Mình sẽ chụp hình lại em nó để mọi người tiếp tục đánh giá nhé.

@ Ky Nhong Ong Ky Da : Cảm ơn chị đã khuyên bảo. Em đồng tình với chị về điều này. Tuy nhiên cũng có những chú chó mặc dù là chủ mới nhưng yêu thương và chăm sóc tốt hơn chủ cũ thì Em Nghĩ chó nó cũng hiểu được điều đó. Em thấy chị rất thích nuôi chó Phú Quốc, Chị còn nuôi em nào không?

@ Nga Hoang: Cảm ơn bạn , bạn có thể post hình để mọi người cùng chia sẻ hoặc bạn có thể gửi riêng cho mình. Rất vui khi được làm quen với bạn

@ Gàconlonton : Mình đang suy nghĩ về chọn em này hay không. Hôm nay thấy em nó khá đẹp. Mình nghĩ nếu qua tay mình thì em nó sẽ sáng hơn.

Kính chúc sức khỏe các anh chị và kính chúc mọi người một năm mới tràn đầy hạnh phúc