• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nên hay không có một oversize GSD

Rexcouple

Member
to be arrived

Chào AE và Các Fan,

Kim đã về đến Hà nội sáng nay 27/06/2008, Rex xin post một số hình ảnh của em nó lên nhé !

nqd123

Member
Đẹp!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Chúc mừng bác!

Hoan2008

Member
Chúc mừng anh Hưng, chúc mừng Kim đã về tới VN an toàn.
Một chú GSD rất đẹp. Em kết nhất quả lưng tôm của Kim.
Chúc mừng ! Chúc mừng ! :beer:beer:beer

monowar

Member
Chúc mừng A Hưng nhé...đi đường xa về mà nhìn Em Kim vẫn rất ổn định Chúc mgf bác và VP có thêm 1 chú cún đẹp......

tony luky

Member
Thân gửi Hưng

CHÚC MỪNG!!!!!CHÚC MỪNG!!!!!CHÚC MỪNG sau bao ngày ngóng trông KIM đã về VN an toàn khoẻ mạnh và sau khi được tận mắt chứng kiến ngắm nghía vuốt ve thì thấy rằng KIM là 1 GSD đẹp(thích nhất là quả lưng gù,kheo và màu mảng rõ nét)và xin thưa rằng có lẽ KIM (trong khi vận chuyển chắc sút đi vài KG)là 1 GSD đúng theo tiêu chuẩn của Đức.XIN chúc mừng Hưng,chúc mừng làng GSD VN đã có thêm 1 GSD Đực đẹp nữa.Chúc Kim khoẻ và sớm trở lại phong độ sau chuyến bay dài

Chúc mừng Kim về Vn vẫn mạnh khỏe... Cố gắng nuôi tốt bác nhé... Thay đổi thổ nhưỡng là hay bị tiêu chảy lắm đấy.
Em dọn nhà rồi, nếu bác... thì à lô cho em để em mang Kim về nhé.
Bác Hoàn tony: Hình như em Kim ghét bác hay sao mà hôm qua thấy bác nó hung thế hehehehehe. Mấy anh em có ai bị nó soi đâu? Hay bác đi đâu bị dính mùi lạ?hehehe.

pit bull

Member
Dạo này em mải mê Euro quá, hôm nào 11h mới bình minh nên ko biết tình hình chung là chúng ta đã có thêm 2 thành viên mới, và để đón chào 2 thành viên mới này chúng ta phải... khao. Nhưng mãi mà chẳng thấy anh Hoan với Bác Rex gọi đi ăn khao gì anh Phong nhỉ ?Vì thế anh em mình dạo này có lẽ đã gầy bớt rồi đấy, thế mà chủ đề Over Size cứ nóng sốt xình xịch.:D
Hôm nào Bác Rex cho Kim xuống Hải Dương " đọ súng " cùng với em mới của anh Hoan đê. Ai thua thì khao, còn ngang sức ngang tài thì mỗi người khao một lần, hehe. Nghe yêu yêu :D
Em nói thế có phải ko anh Hoan, Bác Rex ?

pit bull

Member
Ờ mà em gõ từ Over Size tìm trong Google tìm kiếm mãi mà chẳng thấy chỗ nào bảo 40kg là Over Size cả Bác Rex ơi ? Thế bao nhiêu kg trở lên thì gọi là Over Size ? Hay Over Size ở đây có nghĩa là Money - Over Size keke ?

Rexcouple

Member
Ờ mà em gõ từ Over Size tìm trong Google tìm kiếm mãi mà chẳng thấy chỗ nào bảo 40kg là Over Size cả Bác Rex ơi ? Thế bao nhiêu kg trở lên thì gọi là Over Size ? Hay Over Size ở đây có nghĩa là Money - Over Size keke ?
Chú Pitpull bận nhỉ ? nghe nói chú dự định tậu một em GSD sau mùa Euro này phải không ? Đây là "Kim Em" nên nó chỉ khoảng 40 kg thôi và cũng tương đối tiêu chuẩn - Rex hưởng ứng phong trào hội nhập trước còn việc phục vụ sở thích " Oversize" của AE thì đã có "Kim Anh" về trong thời gian tới tháng 9/2008. Rex sẽ sớm update hình ảnh của "Kim Anh" nhé ... !

hungvuong1

<font color="Orange"><strong>Chuyên gia huấn luyện
Xin chúc mừng chú Hưng cùng toàn thể anh chị em hội đam mê GSD có thêm một thành viên mới !!! Chỉ có thể nói là đẹp "theo đúng nghĩa của nó"! Rất may là thời tiết mấy hôm nay tuy nóng, nhưng lại thường có mưa về buổi chiều và tối nên em Kim cũng đỡ khổ vì phải chịu đựng khí hậu khắc nghiệt của VN lúc này. Một người vui là cả nhà cùng vui! Một lần nữa xin chúc mừng em!!!!

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Dưới góc độ sức khỏe và chế độ dinh dưỡng hợp lý, tôi xin lưu ý mọi người không nên lẫn lộn khái niệm "Over size" của GSD với " Over feeding- béo phì khác thường".

Nếu một GSD bự mà cơ bắp rắn chắc, ngoại hình đẹp, được vận động hợp lý, khai thác về nhân giống và làm việc khoa học cùng với sở thích của người Việt chúng ta thì sao GSD over size lại không hấp dẫn ?

Còn chỉ có trọng lượng"bự", kém vận động, nuôi như vỗ béo heo thì mọi size đều có thể bị loại bỏ, chẳng kể gì Over or not Over ! Giới hạn trọng lượng của một GSD bất kể đực cái trên 60 kg không thể gọi là over size mà chắc chắn do béo phì !

pit bull

Member
Vâng, em sẽ nhập ngay cả " Kim " anh nếu Tây Ban nha thắng Đức 5-4 hoặc vua phá lưới là Fernando Torres thì em nhập ngay lập tức, hì hì .

Chú Pitpull bận nhỉ ? nghe nói chú dự định tậu một em GSD sau mùa Euro này phải không ? Đây là "Kim Em" nên nó chỉ khoảng 40 kg thôi và cũng tương đối tiêu chuẩn - Rex hưởng ứng phong trào hội nhập trước còn việc phục vụ sở thích " Oversize" của AE thì đã có "Kim Anh" về trong thời gian tới tháng 9/2008. Rex sẽ sớm update hình ảnh của "Kim Anh" nhé ... !
Tính từ " OVER SIZE " dùng trong Giới Chơi Chó Berger ám chỉ những con chó có kích thước và trọng lượng vượt qúa qui định của Hiệp Hội Chó Berger Đức đề ra :
Con Đực chiều cao tử 60 cm - 65 cm , trọng lượng cân nặng 30 - 40 kg .
Con Cái chiều cao từ 55 - 60 cm , trọng lượng cân nặng 22 - 32 kg .
Khi vượt qúa 1 cm so với tiêu chuẩn trên là "OVER SIZE" ,Tuy nhiên vấn dề này chỉ có tính ước lượng .
Chiều cao và trọng luợng phù hợp sẽ cho ta thấy một con chó có thân hình cân đối , dáng đi đều và buớc chạy nhanh nhẹn , uyển chuyển lúc bỉnh thường mà mạnh mẽ khi tấn công kẻ địch .Ngưởi đam mê giống chó này nhiều khi xem con chó đẹp vận động rồi là quên ăn quên ngủ ,quyết chí mua con chó đúng ý mình đang xem cho bằng được mới thôi !
Anh nói Zậy có đúng không K-TN ?:blusshing::blusshing::blusshing::)):)):))

pit bull

Member
Bác nói đúng : vấn đề chỉ mang tính ước lượng . Cái quan trọng là câu này ! Tiêu chuẩn do con người đặt ra vì vậy mọi thứ đều mang tính ước lượng. Riêng em thấy ở VN chúng ta cứ phải áp dụng theo GSD Đức mà ko tính đến điều kiện khí hậu, thổ nhưỡng, quan niện của người Việt Nam. Và chúng ta cứ theo đuổi 1 cách mù quáng vẻ đẹp " quốc tế " trong khi chính bản thân mình thì đã có cái gì ? Ngoài mấy người chơi chó Nghiệp dư thích chó thì nhập về ? Có hiệp hội, có tiêu chuẩn riêng ko ạ hay mỗi ông một kiểu ? Quan điểm của em về cái đẹp của GSD là do mình cảm nhận chứ ko phải chạy theo một điều gì đó xa vời áp đặt như ở Đức, Séc v.v... Điều đó chẳng khác nào một tay chơi phố Huyện ra thành phố , sau khi trở về đến nhà thì chính người thận cũng ko nhận ra anh ta.
Điều quan trọng là ta mua con giống của họ về tạo thành cái đẹp riêng của mình, cái đấy mới quý !
Và quan trọng hơn, theo em một con chó chỉ " Đẹp " trong đúng hoàn cảnh của nó mà thôi - hơi khó hiểu, cũng suy nghẫm nhé. Cũng giống như 1 cố gái mặc váy ngắn đi làm thì rất đẹp nhưng mà đi lễ chùa thì ko ổn !
Một con chó đẹp là một con chó thực sự khoẻ mạnh, còn tiêu chuẩn thì phải suy nghĩ xem mình là ai ko người ta lại hiểu nhầm tay chơi thành đú bẩn thì chết :D - em suy nghĩ rất " nông dân học " là như vậy .

nqd123

Member
Hình như anh pit bull đang muốn kết topic này?!
Theo cá nhân tôi thì cái gì cũng có một chuẩn nào đó!
Không thế thì tại sao chủ nhân của nó lại nói là đây là "Kim em" còn "Kim Anh" sẽ về trong tháng 9?!
Tôi khâm phục tất cả các anh chị đã có công và quyết tâm nhập chó có dòng giống tốt từ nước ngoài về Việt Nam ta. Còn việc lựa chọn có lẽ cũng nên ưu tiên đầu cho các anh chị đó. Chớ nên để quan điểm cá nhân, hay áp đặt mà có những nhận xét làm ảnh hưởng tới quan điểm đam mê của người khác.
Một vài lời từ trái tim!
Nếu ko phù hợp, xin Mod xóa dùm luôn nhé!

Thanh_arch

Member
Chào AE và Các Fan,

Kim đã về đến Hà nội sáng nay 27/06/2008, Rex xin post một số hình ảnh của em nó lên nhé !

Đúng là bác Hưng! Vẫn quả tông lỳ (dép xỏ ngón), chiếc quần soọc và niềm đam mê bất tận đối với nhũng chú chú dòng GSD đỉnh cao... Kim đã về đến VN an toàn và khoẻ mạnh như các anh đã biết. Một trận mưa rào chiều t6 như chào đón sự có mặt của Kim về khu nhà mới và người chủ mới, Kim đã làm núc lòng bao Fan hâm mộ rồi, nhưng mới gây ra với ông chủ một lỗi nho nhỏ, hy vọng những ngày tới đây sau khi thân thiết với Utopia, Kim sẽ lấy công chuộc tội... Chúc mừng bác với 1 tấm sân nhỏ và bầy becgie đỉnh cao

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Chúc mừng Rexcouple đón được Kim về Việt nam an toàn. Kim là "vàng" đấy, chăm sóc chu đáo, cẩn thận và khoa học nhé.

Rexcouple

Member
Rex xin gửi lời cảm ơn tới tất cả AE đã dành tình cảm ưu ái đối với KIM, hiên Rex đang phải xa mấy con GSD khoảng một tuần và chỉ được ngắm nhìn chúng qua hình ảnh cho vơi đi nỗi nhớ ... hê hê kể cũng lạ mình nhớ chúng còn hơn nhớ người yêu , he he

Rex sẽ sớm update hình ảnh của Kim và hình ảnh của các bạn Rex chào đón Kim ở sân bay nhé

Thanks to all

Hưng

haigsd

Member
chúc mừng bác hưng nha.Nhìn em nó khoẻ mạnh như vậy sau khi qua 1 chặng đường dài như thế là ổn rồi

tiếc quá,ko được ở hà nội thêm vài ngày nữa để đón em kim cùng anh hưng nhỉ.Nhưng ko sao,hè sang năm sẽ được ngắm em nó tận mắt mà,anh Hưng cố gắng chăm sóc em nó cho tốt nha

phonghL

Ban liên lạc Quảng Ninh
Chúc mừng chủ nhân của KIM cái đã còn về tiêu đề của bài thì ..............Chúng ta từ đầu chỉ thích nhìn , nuôi GSD to= đẹp (số đông người nuôi )
+ Hàng F trở đi thì tiêu chẩn của Đức+Séc các bạn xem thực tế người nuôi nhé chỉ riêng cân nặng thôi đã có vấn đề
+ Nhiều chó nhập theo tiêu chuẩn Đức + Séc= đẹp (người đã có kinh nghiệm,để phát triển theo xu hướng hội nhập) ra chó con các bác chó ý kiến về kg?
+ Hàng chó to không đạt tiêu chuẩn (over size) Đức Séc .Theo quan điểm cá nhân, không luận chứng khoa học,ko kinh nghiệm thực tế nếu chó bố over size nhập+ chó mẹ chuẩn đẹp= chó con nuôi dưỡng ở thổ nhưỡng VN + dinh dưỡng có thể ra chó con đạt số kg chuẩn.Tôi nghĩ có phải ai nuôi GSD cũng đảm bảo chế độ dinh dưỡng, vận động như bài bản được đâu.Đặc biệt là khâu nhân giống nghe nói bên Đức chó có thai họ còn siêu âm này nọ còn ta...........?
*có GDS to +GDS chuẩn + over size =thú chơi mỗi người một kiểu
có j sai các tiền bối bỏ quá cho e