• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nên chăng thành lập một CLB Workingdogs ?

Ở VN chúng ta từ trước tới giờ những người chơi các dòng chó lớn như GSD, Rottweiller, Malinois, v.v. mới chỉ dừng lại ở mức ... chó cảnh mà thôi.
Sao chúng ta không đưa thú chơi này thành một bộ môn thể thao nhỉ, giống như chiều chiều cắp quả bóng ra sân tranh nhau quả bóng nhằm rèn luyện sức khỏe thì ta cùng nhau dắt chó ra cho chạy, cho cắn, cho nô đùa ... vừa khỏe người khỏe chó, lại có cơ hội tụ tập tán phét :D:D:D
Tôi mở Topic này anh em vào bàn bạc thử xem, nhất là ở các TP lớn như Hà nội, TP HCM, chúng ta có thể thành lập một CLB chơi chung với nhau, không nhất thiết phải riêng một loại chó nào đó mà có thể các loại chó lớn con đều chơi được. Tôi thấy ở Đức một số Hundeplatz (bãi tập chó) người ta mang đủ các loại chó đến chơi (đồng thời huấn luyện luôn) rất vui.
Mỗi người góp một ý bàn xem nhé.

vanglai213

Active Member
Dạ chú thuấn có đề cập 1 tin rất hot .Vậy chú thuấn có đề xuất gì về các cuộc thi này không? Cháu thấy để tổ chức 1 club thì ok ,nhưng những vấn đề về working dog anh em ở nhà còn nhiều cái bỡ ngỡ .

tuanphuthai

Active Member
Thấy anh em nuôi GSD, Rott rất đông đảo, có nhiều con đẳng cấp và được huấn luyện rất bài bản ở nước ngoài vậy mà chưa thấy ai có ý kiến gì vậy nhỉ. Mong các bác tham gia đông vui để em có chỗ mang con Dob cùi nhà em tham gia học hỏi.

KimCuong

Active Member
Tiền thân của CLB Workingdogs chẳng khác gì một CLB Offline! Nhưng điều quan trọng là ai làm? duy trì thế nào? mới là điều đáng nói.

Nói thì đơn giản nhưng thực hiện là cả một vấn đề!

Ý kiến riêng của cá nhân, mời các bác..............

kanguru

Member
Giá gần nhà có sân tập cho GSD đủ thiết bị và có người HL để ôn lại thường xuyên các bài đã được huấn luyện và rèn thể lực đơn giản như : Cắn,chạy,vượt tường,cắp vật,chống đánh bả... mà không ảnh hưởng đến ai (chứ ra công viên hay bị các cụ soi quá nhất là dắt theo con hơi "khủng" cứ ngài ngại) thì dù phải "mua vé tháng" cho mình xin một suất mỗi ngày cho cún tập khoảng 30 phút với các bác nhé !

vanglai213

Active Member
Tiền thân của CLB Workingdogs chẳng khác gì một CLB Offline! Nhưng điều quan trọng là ai làm? duy trì thế nào? mới là điều đáng nói.

Nói thì đơn giản nhưng thực hiện là cả một vấn đề!

Ý kiến riêng của cá nhân, mời các bác..............
Anh ơi duy trì thì nói sau .Em nghĩ xuất phát điểm và chơi như nào là quan trọng.Mình cũng thừa sức làm được 1 giải như nào trong 1 năm mà :D:D

my_lucky

Active Member
Theo em thì cũng đơn giản thôi ạ, những ai có hứng thú thì tự tìm đến nhau bàn bạc, thống nhất.Ví dụ, có khoảng 10 chú chó, 10 ông chủ chia nhau mỗi ông 1 việc, ông thì đặt thuê sân bãi, ông thì lo nghiên cứu sao để làm các đồ tập vừa tiện vừa chi phí rẻ( cái này thì mấy thằng bọn em đang làm), rồi một vài thứ linh tinh phụ kiện khác.Chi phí thì tất cả bổ đầu campuchia, các thành viên mới về sau này cũng sẽ đóng góp thêm vào quỹ đó để nâng cấp và bảo trì.Quan trọng nhất là cần những người như anh Doãn Hà, trực tiếp tập huấn và giảng dạy cho anh em.Cần thứ 2 là những người tâm huyết làm cố vấn.Nói chung, nếu bác nào thấy ok thì chúng ta làm buổi off nhỏ đi thôi.NRC cũng từ đó mà hình thành thôi mà....ý kiến cá nhân,nếu các bác nghe xuôi tai thì cho em xin cái thanks phát nhé:D

Trước mắt khoan hãy nghĩ tới việc thi thố hay giải này kia mà tập trung vào mục đích thể thao khỏe người khỏe chó. Hoạt động này khác với kiểu Of truyền thống là chỉ dắt chó ra tập trung một chỗ rồi bàn tán, chỉ chỏ và ... chụp ảnh.
Khởi đầu cần đơn giản hóa vấn đề, kể cả phương pháp, bài bản, dụng cụ hỗ trợ. Chúng ta chưa cần tới một huấn luyện viên chuyên nghiệp vào lúc này. Cách dạy như thế nào, môn gì tạm thời tham khảo qua mạng và một số người có kinh nghiệm như Minh Cường.
Quan trọng nhất bây giờ là phải kiếm (thuê) một sân bãi cố định nào đó thuận lợi, vào một ngày nào đó thuận lợi. Ban đầu chỉ cần dạy chó bài đi đứng tuân lệnh, để cho chó có điều kiện giao tiếp với xã hội, cộng đồng người và chó khác.
Cứ như thế dần dần tôi tin rồi sẽ thành nếp và đi vào quy củ.

WOLF-BROS

Member
thành lập club thì đúng rồi nhưng mà nên là club chung cho tất cả các giống chó thì sẽ hay hơn, sẽ thu hút được sự ủng hộ và tham gia đông đảo của người nuôi hơn, vả lại chó giống gì đi chăng nữa thì người chủ cũng có nhu cầu cho chó được học hành giáo dục tử tế mà
trước mắt nếu chỉ tập những lệnh cơ bản và đơn giản thì giống chó nào cũng có thể tham gia được mà
sau này mỗi lần sinh hoạt sẽ phân chia ra thành nhiều nhóm hay lớp với các nội dung và cấp độ huấn luyện khác nhau, như thế thì từ working dog đến toy dog đều có sân chơi rôm rả mà lành mạnh
dắt đi hằng tối thì chỉ có từng nhóm nhỏ thôi, còn muốn đàn đúm đông đông thì tốt nhất chúng ta cứ ấn định vào 1 buổi cuối tuần hàng tuần, ít nhưng chất lượng, có nề nếp và sinh hoạt đều đặn mới là cái quan trọng
ước mơ của em nó có hơi cao xa 1 tí, từ chỗ lập sân chơi sân tập cho các hội chó nhỏ, chúng ta sau này nên lập hẳn hiệp hội các giống chó miền bắc chẳng hạn, hằng năm cũng tổ chức show và các cuộc thi nhỏ cho từng group với sự tham gia của VKA để cho các em chó ở ngoài bắc còn có cơ hội giao lưu và khoe sắc đua tài chứ, các bác dân chơi hay breeder cũng có cơ hội giao lưu trau dồi kiến thức, học hỏi lẫn nhau và từ chính các giám khảo có nhiều kiến thức và kinh nghiệm, chứ nhìn thấy qua 2 mùa dogshow ở miền nam mà em cũng có tí bức xúc cho anh em ngoài bắc
1 nhóm nhỏ, 1 club của 1 dòng chó thì chưa chắc đủ tài lực để làm những việc ý nhưng nếu chúng ta biết qui tụ thì chắc chắn là sẽ làm được, chỉ cần có tâm huyết thôi đúng không các bác?
quay lại vấn đề trước mắt, bãi tập nên kiếm nơi " hẻo lánh" 1 chút, những chỗ đông dân cư, những nơi có tính công cộng cao quá thì không hợp cho huấn luyện dạy dỗ chó đâu, rồi còn 1 loạt vấn đề kèm theo như chỗ đỗ xe, giữ vệ sinh chung v...v...
còn chi phí ? trước mắt chỉ có huấn luyện mấy bài cơ bản thì chưa đòi hỏi chi phí nhiều, có chăng là chi phí sân bãi nước nôi, cái này cứ bổ đầu người mà tính thôi :D
sau này đóng quĩ để sắm dụng cụ phục vụ các bài tập cao hơn như balise, giáp, v...v...
đại loại ý em là thế, bây giờ đầu em nó hơi loạn nên không trình bày nó tử tế hay rõ ràng được, các bác cô gắng đọc và cố gắng hiểu hộ em nhé

hoangtkv

Active Member
thành lập club thì đúng rồi nhưng mà nên là club chung cho tất cả các giống chó thì sẽ hay hơn, sẽ thu hút được sự ủng hộ và tham gia đông đảo của người nuôi hơn, vả lại chó giống gì đi chăng nữa thì người chủ cũng có nhu cầu cho chó được học hành giáo dục tử tế mà...
Ý của bạn lan man không khéo là lại thành offline của Vietpet mất.

Ý tưởng thành lập hội nhưng anh em chơi chó kiểu thể thao và lao động là rất hay. Cá nhân em nhận thấy ý tưởng này có thể sẽ cứu nguy cho nhiều phong trào offline của anh em ta hiện nay. Anh em xưa nay off vẫn chỉ đến, ngắm tý chó, chém tý gió, rồi lại làm tý bia, rồi trà dư tửu hậu, thế nào cũng có sóng ngầm. Lâu dần sẽ tàn cuộc vui mất. Cần có những trò chơi cho chó hoặc cho chủ nuôi kể cả chủ và chó cùng dắt nhau làm trò vui gì đó.

Bước đầu theo em nghĩ là dùng công tác giáo dục tuyên truyền trước đã. Anh em ta nên tập trung nghiên cứu cải tiến những trò phù hợp với điều kiện của Việt Nam hiện nay. Các bác có kinh nghiệm, chăm tìm tòi sách báo trên mạng hay cứ post những trò chơi, cách chơi và cách huấn luyện chó cho anh em khắp nơi chơi từng nhóm trước. Ở HN sân bãi khó khăn nhưng các tỉnh thì thỏa mái, cơ bản là chúng ta cứ phổ biến vui đã.Môt vài anh em gần nhà nhau 1 nhóm, cứ cho chó của mình luyện tập theo bài bản của trò chơi.

Sau khi anh em đã làm quen với khái niệm working rồi thì lúc đó chúng ta sẽ tụ họp lại và offline quy mô CLB. Hay cứ để nó phát triển tự nhiên, thành lập CLB chỉ là để tụ hợp mọi người lại thôi chứ không phải tụ hợp lại rồi mới dạy nhau nuôi, dạy nhau làm.

Một vài ngu ý vậy thôi ạ.

WOLF-BROS

Member
Ý của bạn lan man không khéo là lại thành offline của Vietpet mất.
.
mình đâu có nói anh em sinh hoạt dưới danh nghĩa ọp ẹp của vietpet hay vietdog hay bất cứ 1 forum nào đâu, cái này là để cả cộng đồng tham gia sinh hoạt chứ có phải do bên forum nào đứng lên phát động đâu mà phải lấy danh nghĩa của forum
cái đó là cái thứ nhất, cái tiếp theo nhé, thế mọi người định huấn luyện chó của mình học những cái gì? những bài đầu tiên nếu không phải loanh quanh mấy lệnh cơ bản là đi đứng nằm ngồi thì là gì? những bài đó các giống chó khác cũng học được và làm được rất tốt đó thôi, cứ nhìn bọn chó ở rạp xiếc thì biết
còn sau này anh em sinh hoạt đều đặn tạo thành cái nếp rồi thì hẵng tính đến việc chuyên nghiệp hóa dần dần, lúc ấy phân chia từng lớp mà huấn luyện thôi
nuôi chó dòng nào thì người chủ cũng có những nhu cầu chính đáng là mong con chó mình được giáo dục tử tế, hòa nhập với cộng đồng, ngoan ngoãn vâng lời, nếu chỉ có mấy ông dắt chó dữ ra hầm hè nhau thì còn lâu thật là lâu mới huấn luyện dạy dỗ cho tốt được
ngoài ra như ý cuối cùng của mình đã nói, mình mong mỏi sau này mọi người ngoài này chung tay góp sức lại để hằng năm cũng tổ chức được cái dogshow để chúng ta có thể biết được chất lượng chó của chúng ta đến đâu, để tiến tới đẳng cấp chơi chuyên nghiệp hơn thì chúng ta đã làm được gì, còn thiếu cái gì và phải hoàn thiện thêm cái gì, nếu không dắt chó đi show thì làm sao biết được những thứ đó?

phamhuyhoang

Active Member
hiện tại ngoài các huấn luyện viên có học bài bản ra thì chưa ai có thể huấn luyện tốt hoặc tự tin đứng ra biểu diễn cả. nếu có thì vẫn chỉ mang tính chất giấu nghề ,nuôi dạy huấn luyện tại nhà , hoặc chỉ giao lưu với mấy anh em thân thiết. còn các luyện viên chuyên nghiệp thì ...không ai dạy con chó trước mặt người khác cả. quan trọng bây giờ người đứng lên tổ chức có tiếng nói,cần ít người ...trong đó có một người hiểu biết như anh Minh Cường (nick minhcuong) ...anh Cường (nick anhthe98) ...đứng ra trau dồi kinh nghiệm cho anh em thì may ra có thể làm được

Em thấy vấn đề này nên bắt đầu từ những người thật sự đam mê working dog, các Bác tạo nhóm kiếm sân tập, dụng cụ tập ,đều đặn tuần 1-2 buổi , dần sẽ thành phong trào. Ở HN khó nhất là kiếm sân tập sao cho mọi người đi lại thuận tiện mà không ảnh hưởng xung quanh. lệnh cơ bản có thể dậy ở nhà, lệnh cao hơn cần không gian và người cùng tập thì mang ra sân.

Bây giờ cần có một ngươi đứng ra làm trụ cột , thấy 1 số Bác có nói đến anh MinhCuong nhưng vẫn chưa thấy a MC có ý gì kể cũng hơi lạ :confused:

Em ở xa 1 thân 1 mình vẫn đều đặn hàng ngày dắt chó ra sân dù không huấn luyện tốt nhưng ít ra cũng có chút gọi là góp phần vào phong trao chơi Working dog, Các Bác ở đó có nhiều anh em cố gắng tạo không khí để những người ở xa như bọn em có " hứng"

Em thấy hội NRC cũng hay đấy chứ ạ

minhcuong

Active Member
...nhưng vẫn chưa thấy a MC có ý gì kể cũng hơi lạ...
Chào các bạn,

Đợt này minhcuong đang bận nhiều việc nên không dành được nhiều thời gian vào VietPet. minhcuong rất ủng hộ ý tưởng của anh Thuấn và các bạn.

Các bạn sở hữu chó làm việc, và chó chăn cừu cứ tập hợp nhau lại hoặc tự tập tùy theo điều kiện. Có hội thì tham gia vừa vui, vừa học hỏi. Không có hội, ta cứ tìm hiểu, tự tập, tự tìm nguồn vui.

Các bạn cần tài liệu hay chút kinh nghiệm amateur của minhcuong, các bạn cứ gọi điện vì đợt này, minhcuong ít vào VietPet lắm. Còn công thức minhcuong đúc kết là:

1- Chọn dòng chó phù hợp để huấn luyện trong điều kiện, khả năng của mỗi người
2- Chọn được chú chó tốt ở các điểm: thể lực, tinh thần làm việc, độ gan dạ, khả năng tập trung, trí nhớ tốt
3- Lên giáo án tập: không phải ngày nào tập cũng tốt đâu.
4- Phần còn lại phụ thuộc tình yêu, kiên trì của các bạn. Đừng mất thời gian tranh luận dài dòng mà hãy thực hành: sai thì sửa, đúng thì tích lũy, nâng cao.

Chúc các bạn sớm tìm ra địa điểm, thời gian thích hợp để huấn luyện chó của mình.

hiện tại ngoài các huấn luyện viên có học bài bản ra thì chưa ai có thể huấn luyện tốt hoặc tự tin đứng ra biểu diễn cả. nếu có thì vẫn chỉ mang tính chất giấu nghề ,nuôi dạy huấn luyện tại nhà , hoặc chỉ giao lưu với mấy anh em thân thiết. còn các luyện viên chuyên nghiệp thì ...không ai dạy con chó trước mặt người khác cả. quan trọng bây giờ người đứng lên tổ chức có tiếng nói,cần ít người ...trong đó có một người hiểu biết như anh Minh Cường (nick minhcuong) ...anh Cường (nick anhthe98) ...đứng ra trau dồi kinh nghiệm cho anh em thì may ra có thể làm được
anh Hoàng nói sai rồi nhé ^^ em sẽ là huấn luyện viên chuyên nghiệp đầu tiên đứng ra dạy chó trước mặt nhiều người khác cho anh xem ^^ anh chờ nhé :D (sao hôm nay mồm to thế chứ )! :-"

aeiou

Em có con fox đen vàng 4 mắt khoảng 5 tháng tuổi nặng gần 2kg có tham gia được không các bác? Bác nào làm quân xanh cho fox em thì yên tâm nhá ;). Nếu thành lập câu lạc bộ mà fox không được tham gia thì em có được tham gia không (không mang chó)? Để về em cố huấn luyện fox của em vì nhà em không nuôi chó to được.

teen-2010

Member
Mong club sớm được thành lập. Theo cá nhân em nghĩ thì khi đã tập chung lại một sân chơi lớn thì tầm ảnh hưởng của nó tác động đến những người chơi rất cao. Ngoài niềm đam mê thì mọ người giao lưu, học hỏi, giảm căng thẳng trong công việc và đây cũng là một sân chơi thể thao củng cố thể chất của các huấn luyện viên không chuyên:D

Hội NRC có một lực lượng đông đảo,nhưng em thắc mắc tại sao mọi người chẳng chú trọng lắm việc tự huấn bảo vệ. tình hình NGÀY CÀNG NHIỀU THANH NIÊN Lê Văn Luyện thế này mà chúng ta vẫn cứ nghĩ "chả đến số mình đâu ma lo". Hi vọng chủ nhất tới offline có thể gặp gỡ nói chuyện cùng những người có mong muốn tự huấn chó bảo vệ, chung một diễn đàn, biết đâu sau này tôi bối rối vì không biết tỏ lòng chân thành như thế nào cho đủ với những anh em đã giúp tôi tự huấn được chú chó của mình mà nó đã cứu tôi khỏi một thanh niên giống Luyện.

Nói là hội hè nghe tó tát quá, nếu có duyên thì anh em lập một nhóm nhỏ cùng giúp nhau thôi.

vưa đọc bài viết của thành viên Bưởi, những anh em tâm huyết thiết nghĩ cũng đọc coi sao,nếu đã đọc thì đừng đọc qua mà hãy HỌC nó ấy. hi vọng có anh em nào bớt chút thời gian bây giờ để tự huấn chó, sau này lại là tự cứu mạng mình . Thân !