• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mua chó trả góp!

Chả là mình rất yêu các giống chó to (Rot, Great Dane, Pitbull...) mà càng to khổng lồ mình càng thích. Nhà mình từng nuôi nhiều đời, nhiều loại chó lắm nhưng nhớ nhất vẫn là bé Rot cái. Chăm em từ khi 2 tháng giờ em nó đã hơn 8 tuổi, từng đẻ 4 lứa cỡ gần 2 chục cháu. Giờ em đang được gửi ở nhà người quen bên Gia Lâm chăm sóc.
Thèm lắm cái cảm giác được chăm sóc, nâng niu nó từ khi bé tí ti đến lúc nó phổng phao, to như người lớn mình ý (em Rot - tên Faolo - gần 2 tuổi nặng 55K). Thật sự thì không khác gì chăm 1 đứa trẻ khi mới lọt lòng đến ngày nó trưởng thành. Dạy bảo nó, mắng khi nó hư, khen lúc nó vâng lời có khi còn có thưởng, đi đâu xa cũng nhớ đến thỉnh thoảng mua quà cho nó (đồ ăn hay vòng cổ gì đó), vỗ về khi nó buồn vì 1 thành viên khác trong gia đình đánh hay mắng nó... cảm giác như mình là cha là mẹ của nó vậy. Có phúc cùng hưởng, có họa cùng chịu. Thiết nghĩ, chẳng con chó nào chê chủ hết tiền nên nó chỉ có ăn cơm nát, rau muống trộn được tí xíu lòng lợn. Nó được sống, được chăm sóc, yêu thương là nó biết ơn cuộc đời, biết ơn chủ của nó lắm lắm rồi.
Cái đứa 4 chân ấy nó cũng tình cảm lắm. Chắc có khi nó biết mình buồn, nhưng làm sao nó biết nói lời an ủi đây? Chỉ biết nhìn lên với ánh mắt thông cảm chân thành nhất. Dụi cái mắt to tròn, thơ ngây đấy (có khi đầy gèn gỉ) lên đùi mình, liếm đôi mắt buồn của chủ thật âu yếm, tựa cái thủ cầy to, đen như than lên đùi mình, mắt mơ màng ngắm chủ, bỗng dưng mình thấy nó nấc nghẹn. Bấy giờ, dựa đầu vào nhau cảm giác như không còn khoảng cách người - vật, chủ - chó nữa mà đây là người em, người bạn, người con thân yêu của mình.
Tuy nhiều lúc nó làm mình phát bệnh thần kinh vì những trò rồ dại của nó! Toàn nó sáng tạo ra chứ không ai dạy đâu nhá. À nó lại còn làm lây cả sang con Cocker - tên Camry, từ tiểu thư đài các thành loại gái giang hồ như nó, lây nhanh không khác gì bệnh dịch. Các trò kinh điển: Đào bật gốc cây cảnh (Đào giun sống lên rồi lại chôn giun chết xuống), tát cá cảnh trong bể, lùa các cháu nhỏ hơn 5 tuổi và cân nặng thấp hơn 30kg cho các cháu ngã dập mẹt, giấu dép của tất mọi người kể cả người ta ở ngoài đường (Có khi tắc bể phốt vì nó quẳng giầy trẻ em vào đấy),... Ở đây không thể kể hết được với mọi người về cái độ hâm hâm dở dở của nó. Các bác đừng cười là "Ối zời! Con này không biết dạy chó!" Không phải đâu ạ. Có dạy, mà nó dần bị "mất dạy". Suốt ngày nó sa đọa, sống bầy đàn với bọn chó hàng xóm (toàn lũ đã mất dạy) thì làm gì mà nó không mất dạy cho được.
Kể xấu về con cẩu cái của mình thế thôi chứ mình vẫn yêu và nhớ nó lắm lắm. Giờ nhà không còn con chó nhắng nhít nào, chỉ có 2 con mèo mặt giặc. 1 con đang có thai giai đoạn giữa, 1 thằng mới mang ở nhà chị Phu Dung về. Nó láo vô cùng (chị Dung thông cảm em phải nói lên sự thật). Nó trèo lên đệm lúc nào mình không biết dẫm be bét chăn xinh của mình rồi còn "è" ra 3 bãi. Đã tắm rồi mà lúc mình đi làm nó lại lê ở wc rồi lê ra phòng trong lê vào phòng ngoài. Không có cái nhục nào như cái nhục này. July miu đang bầu bì nặng nề nó cũng gây sự, khò khè, xù lông, đít cong tớn lên làm như đầu gấu lắm ý. July xì trét quá nên phải đến nằm lòng mình để làm chỗ dựa nhưng không được yên nó nhảy phóc cái lên chân mình, tát bà chị 2 cái rồi té vào toilet. Đời ít gặp cái thể loại mèo này. Giờ hết uốn nắn được rồi. Thôi thì hữu xạ tự nhiên hương.
Mong có ai đó tốt bụng cho mình mua 1 bé Rot, Golden, Lab hay bé gì cũng được dù các cháu cơ bắp như lực sĩ hay mỹ miều, nhiều lông mình cũng kham được miễn là cẩu đực và to lớn. Mình đã đi làm, lương cũng khá (khoảng 3tr) chỉ nuôi thân mình (Gồm: Tiền net, điện, nước, đóng học, tiền ăn hàng ngày, xăng xe, hội hè) và 2 con mèo nên cũng dư ít ít (mỗi tháng để được vài trăm - không biết có bị gọi là tiêu hoang không nhỉ?) Nhà mình chỉ có mình, mẹ và chị gái, anh thì ở riêng rồi, bố mình đã mất, mỗi người 1 tầng nhà thấy rộng mệnh mang. Thấy ai mà có bán chó, có đăng ảnh lên mình nhìn mình thích lắm nhưng không có đủ 1 cục ngay để chồng cho chủ thớt. Thật ra đi vay thì cũng vay được nhưng vay tiền mua chó người ta lại bảo mua chả được tiền đâu mà nuôi, ngại ngại sao ý dù mình là trường hợp ngược lại đấy chứ. Cám cảnh thật. Đôi khi có tháng ốm đau, xe pháo dở chứng, sinh nhật, hiếu, hỷ... là cái số tiết kiệm được nó lại vơi đi ít nhiều. Không phải mình kể lể để giảm trừ gia cảnh bi đát đâu mà đây là thật. Mình bớt đi chơi, bớt sắm quần áo giày dép là thừa tiền nuôi các cháu ăn, mà ăn không đã là gì còn quần áo, vòng vèo làm điệu cho các cháu. Mình thừa tình yêu cho các cháu dù các cháu có bị ghẻ, bị ỉa chảy, bị bọ chó nhảy ầm ầm làm các cháu gảy đàn liên tục... thì mình cũng không nề hà công sức, tiền của (dù không có nhiều lắm) của mình để chữa trị, giúp các cháu có cuộc sống vui hơn, khỏe mạnh hơn.
Mình mong ai đó có thể cho mình mua trả góp 1 cháu như mình đã nêu ở trên. Ví dụ giá của cháu là 5tr thì mỗi tháng mình trả 500-800K, tháng nào mình có khá tiền hơn mình sẽ trả hơn, ghi rõ khoảng thời gian nhất định mình sẽ hoàn trả đầy đủ số tiền đã thỏa thuận. Ghi lại vào 2 quyển sổ, mỗi bên 1 quyển nội dụng, giá trị pháp lý như nhau (như 1 tờ hợp đồng nhưng có mục đóng tiền hàng tháng ý mà cái này mình có thể soạn thảo, đánh máy được hoàn chỉnh), khi giao - nhận chó và giao - nhận tiền hàng tháng đều có chữ ký của 2 bên. Nếu chẳng may, cháu đã ở với mình lâu mà đi lạc mất, bị bắt mất hay vì bạo bệnh rồi qua đời thì mình vẫn hoàn thành nghĩa vụ đóng đủ tiền cho bên bán với điều kiện bên bán không bao giờ được đòi lại cháu, cái này mình cam đoan. Trừ trường hợp cháu mới về được dướ́i 2 tháng đã mất vì bệnh (đi lạc, bị bắt cóc không tính) thì mình chỉ có thể trả 1/3 số tiền đã thỏa thuận thôi.
Đây thực sự là mơ ước lâu nay của mình. Mong đừng bị chê bai là hoang tưởng, thần kinh, dở người... Xin được các bác, các huynh đệ, tỷ muội hội thảo, sinh hoạt và góp ý thêm.
Mình đội ơn!

Người đồng cảnh ngộ đây rồi :p em cũng đang phải cố gắng lấy việc đỗ đại học để tìm phần thưởng là 1 chú chó từ bố mẹ đây :) Chúc bác sớm tìm được cún cưng :)

heobay100con

Hôm nay tâm trạng mình đang rất buồn vì cả bác cả cô mình bắt bán cocker, mấy đứa bạn mình chả ai nuôi được. May mà lên diễn đàn thì đọc được bài này của bạn. Mình có mong cún của mình gặp được người chủ tốt thôi, chả nỡ lòng nào bán.
Em của mình giống đực, lông vàng, có bờm, tai xoăn, cũng nghịch phết nhưng biết nghe lời. Mình thông cảm cho bạn vì mình cũng chẳng có nhiều tiền mà lại lỡ phải lòng mấy em chó với mèo.
Nếu bạn đồng ý thì liên lạc với mình nhé 0906015481 (Linh)

Cho ninh hoa

Bài viết củ bạn nghe vui thật đó chắc hẳn bạn là người rất vui tính. Nếu có thể đánh bài thì có lẽ đây là lúc mình thử đây, mình đang có hai chú chó gsd một lông xù một lông đờ mi, gia dình mình đang gây áp lực với mình buộc mình phải giải quyết bớt một em nếu bạn thích thì có thể lấy em lông đờ mi, giá 4tr bạn chỉ cần đưa trước cho mình 2tr,số còn lại nếu bạn thật lòng thì từ từ trả sau cũng được còn nếu không thì cũng không sao vì mình không quan trọng chuyện đó cho lắm, thế buộc mình phải bán em nó thôi, ngoài 2 em gsd nhà mình còn nuôi thêm 3 em khác nữa nên mới xảy ra tình trạng căng thẳng như vậy. Hình em nó mình sẽ gửi link cho bạn xem thử, mình để giá trên mạng là 6tr nhưng nếu bạn có thích thì mình sẽ để lại 4tr, chủ yếu là kết bạn la chính

Nếu bạn Cho ninh hoa rất thương chúng nó, không muốn bán nhưng không nuôi được bây giờ thì có thể gửi mình mình chăm hộ cho. Mình không kinh doanh, không lấy tiền công đâu mình trông giúp vì mình thích chó thôi, vĩnh viễn cũng được nhá.:love struck: Nhà mình cũng rộng rãi, sân của xóm cũng tương đối rộng và chỉ có 5 nhà thôi nên vắng các cháu có thể chạy chơi thoải mái. >:D< Quán triệt tinh thần là thế đi. Có ai gửi thì gửi nhưng mình nhận được tối đa là 5 cháu thôi để còn kịp xoay sở.

lkdh24

Member
1 bạn gái có cá tính.
giờ mình chưa nói trước được điều gì, vì chó của mình vẫn đang chửa.
nếu thuận lợi thì mình sẽ liên lạc để nhượng cho bạn 1 con nuôi chơi.
rất vui được làm quen.

Thanks bạn lkdh24 đã quan tâm!:-bd
Hy vọng sau khi bé nhà bạn sinh cháu bạn còn nhớ tới mình. Chúc bé sớm mẹ tròn con vuông, các bé con trộm vía hay ăn chóng nhớn ná!:dancing:

Ice Man

Member
Cho mình góp ý tý xíu :D

Mình nuôi chó to rồi đặc biệt là các dòng chó lớn tiền mua chó là một chuyện nhưng tiền chăm con chó là một chuyện khác :D, con chó nó không phải là cái xe máy hay chiếc tivi mua rồi thôi không còn chi phí phát sinh hoặc có thì cũng rất ít (chưa tính còn được bảo hành :)) ), đủ thứ chuyện ốm đau bệnh tật, ăn uống đầy đủ dinh dưỡng là vấn đề bạn phải chi ra ngoài số tiền bỏ ra mua con chó. Bạn tính luôn mấy chi phí "mềm" này chưa :D

Uầy! Thế là bạn Ice Man chưa đọc kỹ bài của mình rồi. Mình từng nuôi chó nhật, chó ta, chó tàu, Cocker và Rot nữa mà. Mình có kinh nghiệm nuôi Rot phết đấy. Nó từng bị viêm da, viêm phổi, rận hút máu chân của nó làm nó cắn lở hết cả móng. Những lần ấy mình đều mời bác sĩ đến khám chữa bệnh cho nó. Mình cũng tuân thủ theo những nguyên tắc của bác sĩ đề ra. Mình biết là nó có thể bị bệnh, bị tai nạn nhưng nếu chăm sóc cẩn thận (tắm rửa sạch sẽ, cho nằm nơi thoáng mát, được vận động trên khoảng trống rộng hàng ngày cùng động vật khác...), không cho ăn những đồ ăn không tốt cho nó (Sôcôla chẳng hạn) thì sẽ hạn chế được rất nhiều chuyện bị bệnh.
Về dinh dưỡng trước đây Rot - Faolo nhà mình thường 1 bữa - 1 ô tô cơm ăn kèm gan, phổi, tiết lợn, cá nục kho, gà lườn xé, (không cho nhá xương cá nếu có ăn xương gà, lợn mình cũng phải ngồi giám sát nếu ko dễ bị hóc)... các loại rau củ luộc, dưa chuột, cà chua sống,... Nó thích ăn cơm có chan ít canh cơm có chan ít canh hoặc nước sốt, cách 1 ngày được ăn 1 hộp sữa chua. Thỉnh thoảng mình cũng cho ăn vài miếng bánh quy, bánh kem, caramen. Trước đây mình cho nó ăn theo cảm tính nhiều hơn là cách ăn khoa học, tại nghĩ mình ăn được thì nó cũng ăn được. Sau nếu có nuôi bé khác mình sẽ tham khảo thêm về khẩu phần ăn, cách trị 1 số bệnh đơn giản tại nhà để nuôi nó tốt hơn. Bữa ăn của nó luôn ăn sau bữa ăn của nhà mình không có nghĩa là ăn cơm thừa canh cặn mà nó có phần riêng hết.
Mình giải thích thế chắc Ice Man cũng hiểu mình mua được thì cũng phải nuôi được. Mình không đơn thuần chỉ là mang về làm cảnh, trông nhà mà nó là người thân của mình. Nó ở với mình lâu mình sẽ biết sở thích, thói quen của nó. Kinh tế cho nó cũng tốn tương đối đấy! Mình từng nuôi rồi nên chỉ cần tính sơ là mình biết sẽ phải chi phí những gì, bao nhiêu thì đủ. Có thể sẽ bớt tiền mua sắm đi nhưng mình tự tin là mình lo cho nó được một cuộc sống có lẽ chưa phải đầy đủ nhất mà sẽ vui nhất, thoải mất nhất khi nó ở với mình.
Thanks Ice Man đã góp ý!>:D<

Cho ninh hoa

Mình nói thật chứ không nói đùa đâu, nếu bạn thích thì cứ làm theo những điều như mình đề nghị, mong sớm được bạn hồi âm

SheraLinh

Member
mua chó trả góp cũng hay đấy chứ
nhất là với những bạn chưa đi làm, hay đi làm rồi nhưng kinh tế chưa ổn định
trong trường hợp đó thì bạn cũng nên suy xét đến các khoản phụ phí khi nuôi các em ý đi nhé. Dù sao cũng là chó to nên chăm cũng không ít đâu