• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Moon nhà minh gần đây bị làm dao ấy các bạn giúp mình với

oriole189

Member
Moon nhà mình được đên 24 này được 7 tháng tròn đang thay lông, gần đây nó lười ăn lắm chả chịu ăn gì cả. Có fai chu kì nó như vậy ko ? Hay là nó bị làm sao hả các bạn, mũi nó vẫn ướt bình thường nách ko nóng, mắt hơi có gỉ khô một tẹo thôi, e nó bị hạ bàn nên mình đang bổ xung canxi. Cac bạn giúp mình làm em ấy ăn tốt trở lại với

Chjpzukon

Member
Em nhà mình cũng bị thế. Đang thay lông, mà ăn ít lắm. Mình cho nó liếm Nutri-Plus gel thì nó ăn nhiều hơn đc 1 ít. Bạn nào có cách gì làm cho cún thèm ăn ko.

oriole189

Member
Tiện mình cũng muốn hỏi thêm là có cách gì kiểm tra xem cún có thể sinh sản được bình thường ko hả các bạn. Như kiểu ổn định về giới tính ấy

HongMy

Member
trời nóng và khô như này các bạn hạn chế cho e nó hoạt động ban ngày và nên uống nhiều nước, ăn thêm đồ mát. Chứ với thời tiết này các bạn còn chán ăn, huống gì là các em nó

nhà mình cũng vậy.trước nó béo nú na nú nấn.bh chán ăn nhìn gầy thuơng lắm,9 tháng mà có 25 kg thôi.hix,làm tn để nó ăn khỏe như xưa bh ? h cho ăn toàn phải ngồi dí khay thức ăn vào mõm nó mới ăn.mà ăn rất là chậm,uể oải sao í

oriole189

Member
nhà mình cũng vậy.trước nó béo nú na nú nấn.bh chán ăn nhìn gầy thuơng lắm,9 tháng mà có 25 kg thôi.hix,làm tn để nó ăn khỏe như xưa bh ? h cho ăn toàn phải ngồi dí khay thức ăn vào mõm nó mới ăn.mà ăn rất là chậm,uể oải sao í
Đúng rồi moon nhà mình cũng vậy. Cứ fai di thức ăn vào mồm ấy. Trước thích ăn dưa hấu lắm giờ cho cũng ko ăn

XoanQuay

Member
tình trạng chung rồi các bác ạ! chúng ta nên giảm lượng nhưng tăng chất lên cho cún, nếu ăn ít thì nên cho ăn nhiều bữa trong ngày, cho ăn thêm vitamin C( loai 5k/lo 100v của người) mỗi ngày 6-8 viên trộn cùng thức ăn hoặc nước lá cây nhọ nồi, tăng cường rau và đậu phụ, để cún ở nơi mát mẻ và có quạt,thể thao cho cún vào chiều tối từ 18h trở đi, nên chọn chỗ mát mẻ như bãi cỏ trong công viên

Chjpzukon

Member
Bạn nào có kinh nghiệm cho mình hỏi Alaska đực nhà mình cho phối với Samoyed cái thì ra cún con có đẹp ko.

Moon nhà bạn giống husky nhà mình quá,em nhà mình cũng được 6 tháng rồi,nó cũng đang thay lông,không biết do trời nóng hay đang thay lông hay sao mà ăn không được như xua nữa, mỗi lần nó chỉ ăn nửa tô cơm nhỏ và thêm ít thức ăn.:)
P/S: xoanquay ơi,mỗi ngày cho ăn 6-8 vien vitamin C trộn vào thức ăn thì ta nên nghiền vào nhỉ.Thế để mình thử, 6-8 viên/ngày có quá liều không biết??

Ciellie

Em thấy các bác cứ lo quá. Hồi mới nuôi em cũng lo nó bỏ ăn này nọ. Trời nóng thế này nói thật cứ rau muống luộc hoặc rau gì người ăn thì cho nó ăn. Con Phi Long nhà e hồi đầu mua thức ăn nấu riêng cho nó. H thì cho nó ăn thức ăn cùng gia đình. Mất mấy ngày đầu thôi, sau nó ko ăn những thức ăn nấu riêng cho nó nữa hoặc đúng hơn là ăn ỏn ẻn, mà cứ cơm canh của mình , nhiều rau là cậu ăn như thằng chết đói. Nóng thế này em khuyên mọi người chải lông nhiều vào, cắt tỉa càng tốt, cho nó mỏng đi, ngắn chút nhưng chó nó đỡ khổ, chứ cứ nhét vào điều hòa nói thật thế cũng hại nó, yếu, sức đề kháng lại kém. Như con Phi Long nhà em, lẫn con chó Bắc Hà còn bé, h chúng nó thik nghi được hết r, nên em nhàn hơn hồi mới nuôi nhiều. Tối đến cho chạy chơi chán, ngày cứ để ở chuồng ở sân thôi, tránh ánh nắng là được. Bé thì mình nên chăm chút 1 tí, chứ lớn r thì hãy để nó thik nghi dần.

XoanQuay

Member
Moon nhà bạn giống husky nhà mình quá,em nhà mình cũng được 6 tháng rồi,nó cũng đang thay lông,không biết do trời nóng hay đang thay lông hay sao mà ăn không được như xua nữa, mỗi lần nó chỉ ăn nửa tô cơm nhỏ và thêm ít thức ăn.:)
P/S: xoanquay ơi,mỗi ngày cho ăn 6-8 vien vitamin C trộn vào thức ăn thì ta nên nghiền vào nhỉ.Thế để mình thử, 6-8 viên/ngày có quá liều không biết??
bạn cứ trộn không cần nghiền, chó từ 1-5 tháng ăn 4 viên/ ngày, cún lớn 4 đến 8 tháng thì 6v/ngày, 8v dành cho cún lớn 8 tháng trở lên, vì nhiệt độ của cún cao hơn người nên bạn cứ yên tâm, theo mình tốt nhất là uống nước chiết từ cây nhọ nồi, mỗi ngày được nửa bát con thì vừa mát vừa tốt và hiệu quả cực cao, các bạn có thể kiếm ở vệ đường và trong công viên, ở các thành phố lớn thì hơi hiếm