• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mong mọi người giúp đỡ

virtue1102

Member
Em mới nuôi husky lần đầu chưa có kinh nghiệm nên muốn xin kinh nghiệm của mọi người.Bé nhà em gần 2 tháng lấy của anh Chiến (Lĩnh Nam) tình hình là bé rất ngoan và hiếu động biết nghe lời mặc dù là chó con :x.Nhưng khổ nỗi bé hôi quá e tắm cho bé bằng Fay 5 sao rồi mà vẫn hôi , VS thì vẫn bừa bãi quá suốt ngày đi dọn cũng hơi mệt nhưng lúc nào đi đúng chỗ là bé lại được khen.Em muốn hỏi cách làm sao cho bé đỡ hôi và đi vs đúng chỗ.Mà bé nhà e gần 2 tháng rồi sao tai vẫn chưa dựng hết nhỉ . thank các bác

kenvin234

Member
Bé này nhìn quen quen không biết bạn ở đâu,về vấn đề đi wc thì đây là vấn đề chung,sau khi nó ăn xong khoảng 10 -15 phút bạn để ý sẽ thấy có một vài biểu hiện trước khi nó muốn đi wc ví dụ như đi lòng vòng một chỗ hoặc gốc đuôi hơi cong lên,lúc đó bạn bế ngay nó vào chỗ bạn muốn nó đi và giữ không cho nó chạy ra khỏi đấy bao giờ xong thì thôi,khoảng 1 - 2 tuần là ok.

hackiquan

Member
Vấn đề vs thì mệt lắm bác cún nhà em nuôi 2 tháng nay nhưng chỉ được cái đi ị là mình cho nó đi đúng chỗ được nhưng mà đi tè thì thinhe thoảng lại cho ra nhà 1 bãi nản lắm ạ . Tai dựng thì em thấy có bác bảo cho ăn trứng chim cút là dựng cún nhà em dựng sẵn nên chưa áp dụng không biết có hiệu quả không

forkgvn

Member
hix ........ nhà em 2 con 1 con thì vô tổ chức chán chả buồn nói 1 con thì đi vào cái tấm nhựa cho chó đi vệ sinh thì toàn 1 nửa vào trong 1 nửa ra ngoài ..... còn vụ tè thi chán chả buồn nói ..................... 1 con cún nhà em lúc mới về tai cũng bị cụp nhưng giờ thì dựng lên rồi .... em chị cho bọn nó ăn hạt khô thôi

virtue1102

Member
Để mai e mua về cho ăn thử có nghe bảo cho ăn trứng chim cút để dựng tai.e sẽ thử cách của bác kenvin thank bác

pheupheu

Member
tai dựng thì mua thêm canxi dạng nước của trẻ em nhé..dễ hấp thụ

virtue1102

Member
vừa cho bé ăn hạt đã ngâm nước ấm,bé ọe hết ra các bác ạ :( . nhìn bé mệt nằm thương quá

kenvin234

Member
Chó con chưa quen ăn hạt thường ăn tham nghẹn rồi nôn ra chuyện này là chuyện thường bạn không phải lo,lần sau nó sẽ biết và ăn từ tốn hơn,mà bạn ở đâu thế,nhìn chú cún giống một em gần nhà mình.

virtue1102

Member
Chó con chưa quen ăn hạt thường ăn tham nghẹn rồi nôn ra chuyện này là chuyện thường bạn không phải lo,lần sau nó sẽ biết và ăn từ tốn hơn,mà bạn ở đâu thế,nhìn chú cún giống một em gần nhà mình.
mình cho em ăn tầm 20-30 phút sau em mới ọe hết hạt ra,hạt vẫn còn nguyên.hic.lo cho em quá.em nhà mình vẫn còn bị đi phân lỏng và hơi tanh,cho uống men và smecta mãi chưa khỏi.mình ở Trương Định.

pheupheu

Member
cho ăn hạt bọn này toàn nuốt chửng...cho ăn 1 ngày 1 bữa hạt thôi

pheupheu

Member
mình cho em ăn tầm 20-30 phút sau em mới ọe hết hạt ra,hạt vẫn còn nguyên.hic.lo cho em quá.em nhà mình vẫn còn bị đi phân lỏng và hơi tanh,cho uống men và smecta mãi chưa khỏi.mình ở Trương Định.
gần nhà t bạn ơi :)) bạn cho uống bisepton nhé...nhét 1 viên vào mồm nó...

kenvin234

Member
thế chắc đúng em này rồi mình ở Ng An Ninh,bạn thử gọi bác sỹ thú y xem.

forkgvn

Member
Dùng nước sôi ngâm hạt , đến khi hạt mêm oẹt ra thì nước nó cũng nguội rồi lúc đấy cho ăn là vừa bác ạ. còn loại hạt thì em nghĩ nên cho ăn loại Maxi junior 32 bác ạ

"Maxi Junior (hoặc Maxi Puppy) là sản phẩm thức ăn khô dành cho chó con cỡ lớn từ 2 đến 14 tháng tuổi có trọng lượng từ 25 - 50 kg (56 - 100 lbs) của Royal Canin, Pháp.

Trong giai đoạn tăng trưởng, chó con giống lớn sẽ tăng trọng lượng từ 70 – 90 lần. Chó con giống lớn cần 14 đến 18 tháng để phát triển hoàn thiện. Giai đoạn này bao gồm cả những rủi ro tăng trưởng về của xương hoặc rối loạn sụnkhớp. Cho nên chúng cần những nguồn dinh dưỡng đặc biệt để thích nghi trong chu kỳ tăng trưởng. Một chế độ ăn uống quá giàu năng lượng có thể thúc đẩy sự tăng trưởng nhanh nhưng mà thiếu thời gian để xương phát triển chắc chắn. Chúng cần một chế độ ăn uống có kiểm soát năng lượng để hạn chế việc tăng cân quá nhanh, gây mất cân bằng.Maxi Junior với độ dinh dưỡng tự nhiên kết hợp với lượng canxi và phốt-pho cân bằng giúp thúc đẩy phát triển xương tối ưu.
1 kg :110k 1 bao 16kg:1650k "

virtue1102

Member
thế chắc đúng em này rồi mình ở Ng An Ninh,bạn thử gọi bác sỹ thú y xem.
Mình gọi cho bác sĩ thú y rồi.bác kê thuốc cho em cookie uống.nếu 3 ngày ko đỡ,sẽ đưa em đi khám.em nó mới về nhà được 4 ngày.chưa ra đường chơi.chỉ mới up ảnh lên fb thôi

virtue1102

Member
Mình cũng ngay gần sân bóng,vậy tối mai hẹn bạn nhé ^^
em cookie nhà mình chưa tiêm mũi 2.sau munhf 10-4 em tiêm xong.em khỏe mạnh thì sẽ tham gia với 2 bạn nhé.cho các em giao lưu.em cookie nhà mình là gái mà nghịch như giặc luôn=))