• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mong các pro giúp về cách dạy mấy e husky

Bé Sam nhà em đx chưa đầy 1 tháng rưỡi ... Nhưng trộm vía nghịch và khỏe lắm .... E đã có xem qa về 1 số topic của forum về cách dạy các bài tập đơn giản cho các e ... Luc bị quát nhìn cái mặt ngơ ngơ tội tội cũng thấy thương lain ôm ấp ... Đên khi nhẹ nhàg bt thỳ nó lại lồng lên lộ rõ khuôn mặt của con quỉ con ... E mong các pro chỉ cho e vài bài tập để nó biết nghe lời và tư vấn cho e đến bao nhiêu tuổi thì có thể dạy nó đượo ... E cảm ơn ạk :-ss

zen

Member
dạy chó tốt nhất là từ 5-8h sáng. dạy từ 3thang. Chó 1tuoi trở lên hơi khó dậy, nhận thức chậm.

Mỗi lần dậy cái gì bạn bắt nó làm thế, rồi thưởng cho phát.
Vd: ngồi , dí cái mông nó xuống & nói ngồi. Xong cho nó ăn 1 miếng, nhiều lần làm vỗ tay khen nó....

Thật ra con chó nó làm đc cái gì chỉ là phản xạ tự nhiên khi nó đc nói quá nhiều về vấn đó thôi + thêm khen thưởng nó thíc & nó nhớ ,chứ chẳng có gì cả.

Chó nhà mình là 1 con chó ở rừng nó khôn nhưng khó dậy & dữ. Dạo này thấy mình ngồi làm gì đó, suy nghĩ nó cũng ra nằm cạnh như kiểu có tâm trạng, nhiều khi nhìn cái mặt nó nhìn mình rất đáng sợ.

Bimm bim

Member
Bạn phải hiểu tại sao các cụ lại có câu : Nhờn chó chó liếm mặt :D ...Nếu dạy được, nó sẽ là 1con chó vừa đẹp lại vừa ngoan, biết nghe lời, được khen là khôn.... còn nếu không thì ngược lại TT_TT ...Yêu cho roi cho vọt bạn à, lời khuyên chân thành của mình khi nuôi giống chó này đấy :D

cocbaby

Member
dạy chó tốt nhất là từ 5-8h sáng. dạy từ 3thang. Chó 1tuoi trở lên hơi khó dậy, nhận thức chậm.

Mỗi lần dậy cái gì bạn bắt nó làm thế, rồi thưởng cho phát.
Vd: ngồi , dí cái mông nó xuống & nói ngồi. Xong cho nó ăn 1 miếng, nhiều lần làm vỗ tay khen nó....

Thật ra con chó nó làm đc cái gì chỉ là phản xạ tự nhiên khi nó đc nói quá nhiều về vấn đó thôi + thêm khen thưởng nó thíc & nó nhớ ,chứ chẳng có gì cả.

Chó nhà mình là 1 con chó ở rừng nó khôn nhưng khó dậy & dữ. Dạo này thấy mình ngồi làm gì đó, suy nghĩ nó cũng ra nằm cạnh như kiểu có tâm trạng, nhiều khi nhìn cái mặt nó nhìn mình rất đáng sợ.
cách dậy cho ăn chỉ có tây thôi,về sau không có ăn nó không nghe lời đâu,còn chủ topic muốn dậy cún những bài tập gì thì phải nói rõ ra,mỗi bài tập 1 cách khác nhau,nhưng có 1 bài chuẩn không cần chỉnh là nếu chó hư phải ăn đòn mời chừa,chó tầm nào cũng dậy được thôi,quan trọng là độ quyết tâm của người chủ,cũng như bạn này nói thôi,càng già càng cứng đầu,husky còn dễ dậy chán,nhiều dòng lì hơn nhiều bạn à

cocbaby

Member
Bạn phải hiểu tại sao các cụ lại có câu : Nhờn chó chó liếm mặt :D ...Nếu dạy được, nó sẽ là 1con chó vừa đẹp lại vừa ngoan, biết nghe lời, được khen là khôn.... còn nếu không thì ngược lại TT_TT ...Yêu cho roi cho vọt bạn à, lời khuyên chân thành của mình khi nuôi giống chó này đấy :D
chỉ được cái nói đúng,lệch sóng đá vỡ mồn,bimbim đã bao giờ đưa cún ra clb chưa sao nhìn lạ hoắc thế

zen

Member
cách dậy cho ăn chỉ có tây thôi,về sau không có ăn nó không nghe lời đâu,còn chủ topic muốn dậy cún những bài tập gì thì phải nói rõ ra,mỗi bài tập 1 cách khác nhau,nhưng có 1 bài chuẩn không cần chỉnh là nếu chó hư phải ăn đòn mời chừa,chó tầm nào cũng dậy được thôi,quan trọng là độ quyết tâm của người chủ,cũng như bạn này nói thôi,càng già càng cứng đầu,husky còn dễ dậy chán,nhiều dòng lì hơn nhiều bạn à
Chẳng có bài nào dậy mà ko phải khen thưởng nó cả, cách dậy chung rồi, con nào cũng thế. Ở trung tâm cũng vậy. Có giờ hết, còn Ko có ăn mà ko nge nữa, thì là do dạy chưa tới bến.. Còn chó ăn đòn khi nó làm sai. Chẳng lẽ ko dậy đc đánh nó.
Bạn muốn đỡ phải dậy vứt sang châu quỳ mỗi tháng hơn 1 củ. Đơn giản. Còn rẻ chán với chó nghiệp vụ.

kid1989

Active Member
Nên tham khảo các clip trên mạng nên dùng cả nặng và nhẹ có khen có chê rõ dàng cho cún. Bản chất cún husky tình bướng và dễ mất tập trung ở nơi đông người nên lúc dậy hus nên bắt đầu dạy tại một phòng kín và tĩnh cún sẽ dễ nắm bắt các lệnh cơ bản hơn. Về độ tuổi thì ở độ tuổi 9,10 tháng là dễ nắm bắt nhất vì cún đã phát triển trí não hoàn toàn đủ khả năng tiếp thu và ít bị phân tâm hơn cún con ngoài ra nếu bạn nuôi từ bé thì có mối quan hệ gắn kết tương đối giữa chủ và cún nên sẽ dễ dậy hơn :D. Lúc dạy thì giọng điệu hiệu lệnh phải rõ và dứa khoát vì chó nó có thể cảm nhận đc hết những cảm xúc của bạn nên bạn phải toàn tâm toàn ý muốn dạy và cho nó hiểu bạn là chủ thì nó mới nghe :)

đúng đấy,mình cũng rất ức chế với husky nhà mình rồi,cho đi dạo ngày chưa biết mấy lần mà vẫn có thói chạy ra khỏi nhà và kêu thì không thèm quay lại.nhiều lúc đánh nó cũng thấy thương thương nên như mình chỉ mong muốn là dạy được husky chủ đi dâu,tờ đi theo hoặc kêu cái là lại.......mình không đòi hỏi cao hơn nữa,hikhik......khó dạy quá,bướng quá..=((=((

cocbaby

Member
Nên tham khảo các clip trên mạng nên dùng cả nặng và nhẹ có khen có chê rõ dàng cho cún. Bản chất cún husky tình bướng và dễ mất tập trung ở nơi đông người nên lúc dậy hus nên bắt đầu dạy tại một phòng kín và tĩnh cún sẽ dễ nắm bắt các lệnh cơ bản hơn. Về độ tuổi thì ở độ tuổi 9,10 tháng là dễ nắm bắt nhất vì cún đã phát triển trí não hoàn toàn đủ khả năng tiếp thu và ít bị phân tâm hơn cún con ngoài ra nếu bạn nuôi từ bé thì có mối quan hệ gắn kết tương đối giữa chủ và cún nên sẽ dễ dậy hơn :D. Lúc dạy thì giọng điệu hiệu lệnh phải rõ và dứa khoát vì chó nó có thể cảm nhận đc hết những cảm xúc của bạn nên bạn phải toàn tâm toàn ý muốn dạy và cho nó hiểu bạn là chủ thì nó mới nghe :)
thằng em chỉ được chuẩn không cần chỉnh

cocbaby

Member
đúng đấy,mình cũng rất ức chế với husky nhà mình rồi,cho đi dạo ngày chưa biết mấy lần mà vẫn có thói chạy ra khỏi nhà và kêu thì không thèm quay lại.nhiều lúc đánh nó cũng thấy thương thương nên như mình chỉ mong muốn là dạy được husky chủ đi dâu,tờ đi theo hoặc kêu cái là lại.......mình không đòi hỏi cao hơn nữa,hikhik......khó dạy quá,bướng quá..=((=((
đây là lỗi chính do bạn,bạn ít cho đi dạo,ít rèn luyện nó bằng lời nói,lúc dắt chó đi dạo nên kèm lời nói dứt khoát,ví dụ thôi nhé : lúc dắt nó đi nó lồng lên không nghe,lấy dây sích giựt lại thật mạnh và hô quát đưng im,1 vài lân nó sẽ nghe theo khẩu hiệu đứng im mỗi khi lồng lên,các khẩu hiệu " chậm lại nào,ra đây,từ từ thôi............" cũng vậy bạn phải quát thật rõ ràng,mỗi lần nó nghe lời,bạn nên xoa người nó và khen " ngoan " ( không cần cho ăn cũng nghe lời ),husky còn dễ bảo chán,đôi lúc đánh nó nhiều quá nó cũng lỳ đòn ko nghe đâu,cho ăn cũng là 1 cách khen thưởng hay,nhưng mình đã thử rồi không hiệu quả bằng hành động đâu

zodiac321

Trình độ Husky thì lì vô đối bạn ạh ! Con xu nhà mình ba tháng mà trình độ lì thuộc hàng vô đối . Tốn 75k mua cái clicker . hix hix:((

cocbaby

Member
Trình độ Husky thì lì vô đối bạn ạh ! Con xu nhà mình ba tháng mà trình độ lì thuộc hàng vô đối . Tốn 75k mua cái clicker . hix hix:((
clicker vô dụng,he he mua về vứt xó.chó 3 tháng con nào chả nghịch làm sao mà cản,đến tâm 5 tháng nó mà con lì,mang ra cho mình,không ngoan không ăn điểm :))