• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mong Anh Em Giải Đáp Dùm Vũ!

trieuvu

Member
Vũ thấy anh em đăng tin là bồ câu đời cuối, vậy làm sao biết được bồ câu đời cuối và đời đầu?
Nhà Vũ có 1 cặp bồ câu thổi kèn, lúc mới mua về thì đẻ được 3 lứa, ấp có trống, nhưng chim làm bể trứng, rồi gần cả năm nay không thấy chim để nữa. Anh em biết nguyên nhân thì chỉ giúp Vũ nha.
Cảm ơn anh em nhiều. Chúc anh em sức khỏe và may mắn!

Vũ thấy anh em đăng tin là bồ câu đời cuối, vậy làm sao biết được bồ câu đời cuối và đời đầu?
Nhà Vũ có 1 cặp bồ câu thổi kèn, lúc mới mua về thì đẻ được 3 lứa, ấp có trống, nhưng chim làm bể trứng, rồi gần cả năm nay không thấy chim để nữa. Anh em biết nguyên nhân thì chỉ giúp Vũ nha.
Cảm ơn anh em nhiều. Chúc anh em sức khỏe và may mắn!
Theo kiến thức hạn hẹp của mình thì đời là dành cho bồ câu vảy cá. Lúc trước dân sài thành nhập bồ câu vảy cá về theo ba đợt, đời đầu, đời giữa và đời cuối. Những con chim vảy cá đời cuối thì màu có hai loại chính là vảy đen và vảy hồng, đuôi chúng có chỉ đen dọc theo những sợi lông đuôi. Dân rành bồ câu vảy cá thì nhìn là biết đời nào và có rặc hay là bị lai giữa các đời khác nhau hay không.

Còn bồ câu nhà bạn không đẻ nữa là do bạn mua trúng chim già chim dạt của người ta nên giờ nó già quá đẻ không được nữa hoặc là do chế độ dinh dưỡng của chúng kém hoặc thiếu chất gì đó làm nó không đẻ được. Nếu là chim già thì chúng đôi khi vẫn chui vào ổ và gù gù, rồi chúng vẫn nằm trong ổ và đôi khi bạn bỏ trứng vô nó vẫn ấp và nuôi con bình thường. Đôi khi cho nó ấp vú một lần biết đâu nó đẻ lại cũng nên.