• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Miu nhà mình hai chân sau bị yếu

Link Map

Member
Em mèo nhà mình được hơn 2 tháng tuổi,mình thấy hai chân sau của em đi rất lạ,mình sờ nắn thử thì thấy xương không sao nhưng cơ có vẻ không chắc.Em í chạy với đi lại thì vẫn được nhưng không thấy leo trèo gì được cả.Hôm nay mình đặt bé í vào cái giỏ ở trên tủ nằm cho ấm, một lúc sau thấy bé í phi thân xuống đất rồi đi khập khiễng luôn.Bạn nào nhà có bé mèo nào bị hiện tượng hai chân sau yếu hơn thì chỉ mình với.Không biết có phải do bé thiếu chất gì không mà lại bị thế:(

lkdh24

Member
giống hệt Miu nhà mình trước kia, đi lại rất khỏ khăn, sờ nắn thì bình thường không có biểu hiện của việc gẫy hay sưng tấy, sau khi tham khảo anh chị em có kinh nghiệm trên VP, mình làm hỗn hợp Tôm nguyên vỏ nướng chín, tép khô, cá khô, cho vào cối giã nhỏ như ruốc rồi đem xao khô, vàng đều thì bỏ lọ cho ăn dần, sau độ 1 tuần thì tiến triển rõ rệt và khỏi hoàn toàn, hiện giờ mình vẫn làm hỗn hợp thức ăn như trên cho miu ăn hằng ngày.
BR

Link Map

Member
Cám ơn lkdh24!Mình đang định đưa bé đi bác sĩ xem sao,vì sờ thì xương không sao nhưng hai chân sau thì như là chỉ có xương không có thịt í nên mình sợ bé bị gì liên quan đến các cơ ở chân.Mình sẽ thử làm theo cách của bạn cho bé ăn :)

kemkẹo

Member
Có thể mèo nhà bạn thiếu canxi và nắng.
Bạn đưa mèo ra phơi nắng thường xuyên,cho ăn đầy đủ chất,nếu cần thì nghiền thêm viên canxi của mèo trộn cũng hạt với cơm
Nếu có biểu hiện lạ để yên tâm nên gọi cho bs thú ý,bác sỹ Chiền trên diễn đàn vpet rất nhiệt tình,anh ấy sẽ hướng dẫn bạn cụ thể hơn nhiều

ngudaymuon

Active Member
Cám ơn lkdh24!Mình đang định đưa bé đi bác sĩ xem sao,vì sờ thì xương không sao nhưng hai chân sau thì như là chỉ có xương không có thịt í nên mình sợ bé bị gì liên quan đến các cơ ở chân.Mình sẽ thử làm theo cách của bạn cho bé ăn :)
Có thể bé bi thiếu canxi nên chân sau yếu, hoặc cũng có thể vì nguyên nhân khác. Theo mình bạn cứ nên đưa bé đi khám, nếu là thiếu caxi thì có thể tiêm để bù canxi một cách nhanh nhất, còn nguyên nhân khác thì bác sĩ sẽ chuẩn đoán và chữa cho bé. Như thế an tâm hơn. :)

Link Map

Member
Cám ơn mọi người.Mình đã đưa bé í đi khám.Bác sĩ nói bé không sao cả,vì bé là mèo tây,mà nhất là mèo trắng nên thường yếu hơn các bé mèo khác nên khi nhảy từ trên cao xuống chân bị đau.Bây gìơ hàng ngày mình rang nóng muối rồi vuốt dọc sống lưng và đắp chân đau cho bé như lời bác sĩ.Monh là bé sẽ mau khỏi :)

iemmap

Member
Em tò mò muốn hỏi chị Link Map một chút là bé nhà chị bây giờ đã ổn chưa ạ? :)

cuongtham_ctp

Bé miu nhà mình cũng bị tình trạng như bé nhà bạn, mình cho bé đi khám thì biết là bé thiếu Canxi và nắng. Bạn chỉ vần cải thiện môi trường sống cho bé, cung cấp thức ăn đầy đủ như thịt, cá, tôm, trứng và cho bé tắm nắng là được mà.Bạn hạn chế cho bé ăn thức ăn của mèo loại đóng viên nhé, nó không lành như cho ăn cơm đâu. Chúc bé nhà bạn mau khỏe :x