• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Miao

Saturn90

Miao là tên mình tự đặt cho bé mèo nhà mình lúc mình viết một bài tiếng Anh về nó. Chứ bình thường thì nó chỉ là Meo thôi. Viết bài này mà mình nhớ nó quá. Chỉ muốn khóc. Vì nó ra đi đã 2 tháng rồi.
Meo là do chị mình đem về khi mà nó bị rượt và phải chui vào góc kẹt nhà chị mình bởi 4 con kiki hung tợn. Nhất là trong đó có 1 con dữ lắm, nó cắn chết mấy con mèo rồi. Nhưng mà Meo của mình tuy còn nhỏ nhưng thông minh, may mắn thoát chết. Chị mình đành đem qua nhà mình. Meo bị nhốt 3 ngày để biết đi vệ sinh đúng chỗ. Kêu suốt. Vừa lúc được tháo dây, trời ơi, chạy khắp nhà, quậy phá lắm. Mình thích nó lắm. Mình không thích mấy bé suốt ngày ngủ. Quậy mới vui.
Bé Meo nhà mình vừa phá, vừa khùng mà lại hơi ngu.Hìhì. Nhớ lần bố xin thêm 1 bé mèo đen, nhỏ hơn bé Meo. Lần đầu gặp, bé Meo chưa quen, còn gầm gừ. Mà tới chiều, hỡi ôi, nó cứ chọc phá người ta miết. Có thời cơ là Meo chạy tới, quắp người bé Đen, vật vật, đạp đạp, mặc kệ bé Đen kêu gào thảm thiết. Mình thấy liền phang cho Meo 1 phát vì tội "chơi ác". Nó ngồi ở xa mà mắt tí tởn, đuôi ngoắt qua ngoắt lại. Nó còn vật bé Đen mấy đợt nữa kìa. Đến tối mới khổ, nó rượt bé Đen khắp nhà, mình sợ Đen đau vì nghe nó kêu thảm quá, nên chó Đen vào màng nằm chung, Meo thì ở ngoài. Ấy thế mà nó chưa buông tha Đen. Nó nhảy binh binh vào màng. Hihi. Nghĩ lại thấy buồn cười.
Sau đó hai em quen nhau, Đen hình như còn nhỏ, chẳng biết vệ sinh gì cả, Meo vừa vệ sinh mình xong là vệ sinh cho Đen, chăm sóc Đen rất tốt, như chị vậy. hai con giỡn ầm trời.
Rồi Đen đi qua chổ ở mới, Meo ở lại, càng ngày càng lười, ngủ suốt, chẳng thèm giỡn với mình nữa. Nhưng không sao, bé Meo hay nằm ngủ trên người mình. ^^ Thương Meo lắm.
Rồi đến sáng hôm thứ hai nọ, Meo nhà mình nằm một chỗ, miệng ướt, ói và kêu ghê lắm. Mẹ mình nói là nó đang trong giai đoạn dậy thì, kêu để gọi con đực. Mình cũng không nghĩ gì mà đến khi thấy Meo tiểu tại chổ thì lại hoảng. Liền chở ngay đến bác sĩ. Bác sĩ truyền nước biển và nói là nó bị ngộ độc. Nếu là ngộ độc thực phẩm thi còn trị được chứ bã chuột thì chịu. bác sĩ bảo mình đem về nhà theo dõi. Hôm đó minh đã tính nghỉ học để ở nhà với nó. Nhưng mình lại đi học, mà trong lòng thì thấy bất an, hết giờ lật đật chạy về tìm Meo. Về nhà thì Meo không còn nằm chỗ cũ mà nó chạy vào góc sau bếp. Mình chạm vào thì Meo cứng đơ. Meo chết rồi.
Trong 1 tuần, tối nào đi học về, lên phòng thay đồ, nhìn lại chổ mà Meo hay nằm, mình không kiềm được. Mình nhớ nó kinh khủng.Mình gọi nhưng mà Meo không đáp lại. Làm sao quên được đây.
Mình nuôi mèo cũng nhiều mà gắn bó như Meo thì chưa. Nó như bạn mình vậy. Bây giờ nó ra đi rồi. Mình thấy thật trống trải.
Đến nay thì cũng đã nguôi ngoai nhưng mình sẽ không bao giờ quên bé Miao.