• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Maya đảo Phú Quốc

Ha Vu

Member
Chào Mọi Người,

Vũ là thành Viên Mới, rất yêu và đam mê giống chó Phú Quốc. Hiện tại đang sở hữu duy nhất 1 em Phú Quốc cái tên là Maya. Vì vậy rất mong được giao lưu học hỏi và chia sẽ với anh em trong diễn đàn.

Sơ lược về Maya.

Nguồn gốc : Bắc Đảo Phú Quốc
Màu lông : Đen tòan bộ
cân nặng : 16 kg
Điểm đặc biệt : Lưỡi đen tòan bộ
Hình thái : dễ nhìn,
Tính tình : Năng động,
Thành tích: Bắt được 06 chuột cống.

Vài hình ảnh chia sẻ:

Mong được chia sẽ cùng anh em

Chúc sức khỏe mọi người

Scoobydoo

Member
Chó của bạn đẹp quá, dáng rất chuẩn ngực sa dạ thắt, mặt đẹp thông minh, lông ngắn, bạn chụp thêm ảnh có lưỡi đen được không, hình trên không rõ lắm, có thể do ánh sáng. Mà em nó được bao nhiêu tháng rồi, có hậu duệ chưa bạn

phuhv

Member
Quá đẹp bạn ơi! Chừng nào em nó có baby thì xin để lại cho em 1 bé nha! Thanks!

Ha Vu

Member
Chó của bạn đẹp quá, dáng rất chuẩn ngực sa dạ thắt, mặt đẹp thông minh, lông ngắn, bạn chụp thêm ảnh có lưỡi đen được không, hình trên không rõ lắm, có thể do ánh sáng. Mà em nó được bao nhiêu tháng rồi, có hậu duệ chưa bạn
Cảm ơn bạn đã có lời khen em nó. Mình cảm thấy rất vui khi được sở hữu em nó .Em Maya này chắc chắn là lưỡi đen bạn ạ. tấm hình trên là lưỡi đen không phải là khoảng lấp sáng đâu. và đây là hình em maya khi chụp nhờ flash nè mặc dù vậy lưỡi vẩn đen.

cam on ban

hai198x

Member
Em này quá đẹp luôn nhìn quả mắt em ý thì chắc em này cũng thuộc hàng thú dữ đến 90% rồi :-bd
Mình nghĩ em này quả bạn chắc salo được 1 lần rồi nhỉ nhưng hình như là chưa có baby :D nhìn hàng họ em ý lộ quá . Ước gì em này ở Hà Nội thì có phải tốt không :praying::blusshing:

tran van hoan

Active Member
Em này quá đẹp luôn nhìn quả mắt em ý thì chắc em này cũng thuộc hàng thú dữ đến 90% rồi :-bd
Mình nghĩ em này cuả bạn chắc salo được 1 lần rồi nhỉ nhưng hình như là chưa có baby :D nhìn hàng họ em ý lộ quá . Ước gì em này ở Hà Nội thì có phải tốt không :praying::blusshing:
chuẩn không cần phải chỉnh , phú quốc phải có hồn phách như thế này chứ .:-bd

Ha Vu

Member
Quá đẹp bạn ơi! Chừng nào em nó có baby thì xin để lại cho em 1 bé nha! Thanks![/QUOTE

Em cung đang mong chờ tới ngày em nó có baby nè. không biết tình hình khi nào em nó tới ngày chịu XXX nữa nè.

Cảm ơn bác đã có lời khen em nói
Chúc bác sức khỏe

Ha Vu

Member
Chào Mr. Hái 198x,

Thật không thể tin là bác đã đoán chính xác về em nó như vậy. Bác chỉ cần nhìn sơ là biết tình hình thế nào, Bái phục bái phục. Maya đã chịu salơ 1 lần nhưng Vũ quyêt định để dành cho salơ lần 2. và đang chờ tới ngày đó nè. Tranh thủ thời gian này để đi kiếm tấm chồng trước cho em nó nè. Vũ sẽ cố gằng kiếm anh chào cao to đen hôi ( ý lộn thơm) thuộc típ người bản địa phú quốc nè.

Một lần nữa xin cảm ơn lời nhận xét của Mr. Hải

Mình nghĩ em này quả bạn chắc salo được 1 lần rồi nhỉ nhưng hình như là chưa có baby :D nhìn hàng họ em ý lộ quá . Ước gì em này ở Hà Nội thì có phải tốt không :praying::blusshing:
Chào Mr. Hái 198x,

Thật không thể tin là bác đã đoán chính xác về em nó như vậy. Bác chỉ cần nhìn sơ là biết tình hình thế nào, Bái phục bái phục. Maya đã chịu salơ 1 lần rùi. nhưng Vũ quyêt định để dành cho salơ lần 2. và đang chờ tới ngày đó nè. Tranh thủ thời gian này để đi kiếm tấm chồng trước cho em nó nè. Vũ sẽ cố gằng kiếm anh chào cao to đen hôi ( ý lộn thơm) thuộc típ người bản địa phú quốc nè.

Một lần nữa xin cảm ơn lời nhận xét của Mr. Hải

Ôi bác Hải 198x hay wá.Bác này có cặp mắt quả là tinh tường. Nhìn sơ qua mà đã nói chính xác không sai điều gì. Bái phục Bái phục. Maya đã salơ 1 lần nhưng Vũ quyết tâm giữ cho em nó khi nào đủ tuổi salơ lần 2 mới kiếm chồng cho em nó. Đang tranh thủ thời gian này để kiếm anh chàng cao bồi cao to đen hôi ( ý lộn thơm) thuộc dân bản địa phú quốc chính gốc nè. Mong rằng sẽ kiếm được tấm chồng tốt cho em nó.

Em Maya khi có chủ thì dịu dàng và hiền lắm. Nhưng khi em nó ở nhà mà không có chủ thì mới phải cẩn thận:D

Xin cảm ơn bác hải có những lời nhận xét về em nó.
Chúc Mr. Hải sống vui khỏe đam mê

Chào Mr. Hải 198x

Cảm ơn bác đã nhận xét về em nó. Phải công nhận Mr. Hải có cặp măt tinh tường. Bác nói rất đúng về em Maya này. Em này đã salơ lần 1 rồi. nhưng Vũ phải chờ em nó salơ lần 2 mới kiếm chồng cao to đen hôi ( ý lộn thơm) và thuộc dân phú quốc bản địa chính gốc nè. Khi có Vũ bên cạnh thì Maya dịu dàng và hiền lắm. Nhưng ở nhà mà không có Vũ người lạ vào thì phải cẩn thận a nhé:D

Cảm ơn bác và chúc sức khỏe và đam mê

chuẩn không cần phải chỉnh , phú quốc phải có hồn phách như thế này chứ .:-bd
Vâng xin cảm ơn bác Hoan rất nhiều. Em rất vui khi được bác chia sẻ. Em cũng rất tự hào về em nó ạ. Vì em là thành viên mới mong các bác chia sẽ kinh nghiệm với em nhiều hơn

Chúc anh mạnh khỏe

Ha Vu

Member
Chào Mr. Hải 198x

Cảm ơn bác đã nhận xét về em nó. Phải công nhận Mr. Hải có cặp măt tinh tường. Bác nói rất đúng về em Maya này. Em này đã salơ lần 1 rồi. nhưng Vũ phải chờ em nó salơ lần 2 mới kiếm chồng cao to đen hôi ( ý lộn thơm) và thuộc dân phú quốc bản địa chính gốc nè. Khi có Vũ bên cạnh thì Maya dịu dàng và hiền lắm. Nhưng ở nhà mà không có Vũ người lạ vào thì phải cẩn thận a nhé:D

Cảm ơn bác và chúc sức khỏe và đam mê
Hình ảnh em nó trông nhà qua ống kính điện thoại Nokia E72

hai198x

Member
Hình ảnh em nó trông nhà qua ống kính điện thoại Nokia E72

Em này mà không có chủ ở nhà thì bác nào mà vào chắc chỉ còn 1 chân mà về là cái chắc bác Ha Vu nhỉ :D
Xin cảm ơn bác vì đã nhận xét tốt về em . Em cũng chỉ là cưỡi ngựa xem hoa thôi chứ đã hiểu biết gì đâu chẳng qua con chó của bác quá có hồn nhìn mê quá không chịu được :( chỉ ước như bài viết trước là em nó ở HN thì tốt ::praying:
Bác ráng tẩm bổ cho em nó thật tốt bác mà muốn nó salo nhanh thì theo em bác cứ nuôi cạnh chó đực thả cho nó chơi với nhau thì bản năng sinh tồn và duy trì nòi giống của em nó sẽ thúc đẩy mạnh hơn giúp em nó salo nhanh hơn bác ạ ( đây là kinh nghiệm riêng của em thôi chứ cũng chẳng biết có đúng theo khoa học hay gì gì đâu mong bác đừng chê cười :sleepy: )
Chúc bác và Maya khỏe mạnh luôn vui vẻ :-bd
Thân chào !

hai198x

Member
Chào Mọi Người,

Vũ là thành Viên Mới, rất yêu và đam mê giống chó Phú Quốc. Hiện tại đang sở hữu duy nhất 1 em Phú Quốc cái tên là Maya. Vì vậy rất mong được giao lưu học hỏi và chia sẽ với anh em trong diễn đàn.

Sơ lược về Maya.

Nguồn gốc : Bắc Đảo Phú Quốc
Màu lông : Đen tòan bộ
cân nặng : 16 kg
Điểm đặc biệt : Lưỡi đen tòan bộ
Hình thái : dễ nhìn,
Vài hình ảnh chia sẻ:

Chúc sức khỏe mọi người
Mà bác Vũ ơi em thấy cái hình này bác để làm avata được đó :party: . Em thấy nó đang mỉm cười rất duyên với anh nào định vào nhà dòm ngó có ý đồ không tốt này ^:)^
P/S : bác Vũ ạ đam mê của em thì nhiều không chỉ có mỗi Phú Quốc mà em còn mê cả H'Mong cộc đuôi mà cứ nói chung là chó là em thích :blusshing: . Chó cỏ em cũng thích :-" . Em đang mê 1 em Phú Quốc vàng lửa của ông chú mà nó dữ quá em cũng sợ chưa dám bắt về nó cũng là giống cái bác ạ ^:)^ . Em đang đàm phán để rinh em nó về nhà cho nó vui cửa vui nhà =)) . 1 lần nữa xin chúc sức khỏe bác Vũ và em Maya xinh gái :beer

Ha Vu

Member
bác vũ đã kiếm được anh chồng nào cho maya chưa vậy ?
gacon me maya từ lâu lắm rồi đó nha
Chào bác Gàconlonton. Vũ đã nhắm được 2 em đực. Em nào cũng đẹp trai đạt chuẩn, nhưng vẫn còn phân vân chưa biết nên chọn em nào nè. nhức cả đầu lun. Bác có em nào đẹp giới thiệu cho Maya lun đi. Biết đâu...... Mình thì vẫn quyết tâm, đen vs đen thôi.

Chúc vui vẻ nhẻ.

Ha Vu

Member
Chào Mr. Hải .

Bác và mình cũng có cảm nhận gần giống nhau về vấn đề cho em nó tiếp xúc với mấy em chó đực khác thì bản năng gốc sẽ trỗi dậy . Mấy ngày nay dắt bộ em nó cho tiếp xúc với vài em đực cho vui nè. Về phần cài hình làm AVATAR thì mình chưa rành về cách sử dụng này nên chắc nhờ bác hướng dẫn thêm. Thật ra chó Phú Quốc màu mà cá nhân Vũ thích nhất là màu vàng lửa . Vì truớc đây mình có một em phú quốc đực màu vàng lửa đẹp tuyệt vời mà từ truớc đên bây giờ mình chưa thấy một em nào đẹp hơn em quốc đó. Nếu so với tài liệu nghiên cứu và một số bản tiêu chuẩn cũng như hình vẽ tham khảo thì mình không thấy em Quốc có thiếu sót phần nào. Vấn đề quan trọng hơn là em Quốc đó cực kỳ khôn và trung thành và mình coi em quốc đó như là một phần cơ thể của mình. Chỉ tiếc rằng bọn bã chó đã giết mất em nó. Em Maya này mình kiếm tại đảo sau 4 ngày ròng rã tìm kiếm một em giống Quốc hồi còn bé nhưng cuối cùng chỉ kiếm đuợc duy nhất 1 em Maya này ở khu hẻo lánh bắc đảo phú Quốc thôi.

Một lần nữa xin cảm ơn bác Hải 198x nhiếu
Chúc bác vui khỏe

không biết có cậu nào "khai trương" hàm răng của em nó chưa nhỉ ..
ha ha...công nhận bác vũ khéo chọn ghê...ngưỡng mộ

Onami

Member
Mình ủng hộ bạn chọn chó đực màu đen, để các thế hệ sau của Maya có màu lông đen là chủ đạo, tránh bị pha tạp.

Thực ra thì màu lông chó không chỉ nói lên khiếu thẩm mỹ của người nuôi chó, mà theo kinh nghiệm thì màu lông còn là biểu hiện những khí chất đặc trưng của con chó đó. Trong số các màu lông quen thuộc của Phú Quốc, thì màu lông đen tuyền là 1 màu lông quý, một chín một mười so với vện. Chó màu lông đen giúp những người chủ mệnh Thủy hanh thông hơn trong công việc làm ăn. Chó mực thường tấn công con mồi theo những bài bản hết sức bất ngờ, kín đòn. Hiếm khi con mồi đoán biết trước được hướng tấn công của 1 con chó mực. Nó còn có giá trị thực tế: giúp con chó hòa mình vào bóng đêm, ngụy trang tốt hơn khi đi săn đêm.
Thêm nữa, về mặt tâm linh, chó mực rất nhạy cảm với sự tồn tại của những linh hồn.

Cần thơ, Tiền Giang và Phú Quốc là 3 điểm đến, ngoài Sài gòn, là nơi mà theo mình thì bạn sẽ dễ kiếm được một người bạn đời xứng đôi với Maya, vì ở những địa phương đó có những trại chó mà chủ của nó rất có ý thức chọn giống.
Ngoài ra, nếu có công sức thì tìm dọc các đảo ven biển Nam Trung Bộ và gần Vịnh Thái Lan, vùng U Minh Thượng, U Minh Hạ. Có khi một con chó hoang dã sống trong môi trường tự nhiên, của thợ săn địa phương còn có những ưu điểm hơn nhiều con chó sống trong trại chó được chọn lựa cẩn thận. Như là Maya của bạn đó.

Nếu bạn đã nhắm được 2 chú chó đực thì chụp ảnh rồi post lên diễn đàn, mọi người sẽ đánh giá 2 con chó đó xem có tốt không.

hai198x

Member
Chào Mr. Hải .

Bác và mình cũng có cảm nhận gần giống nhau về vấn đề cho em nó tiếp xúc với mấy em chó đực khác thì bản năng gốc sẽ trỗi dậy . Mấy ngày nay dắt bộ em nó cho tiếp xúc với vài em đực cho vui nè. Về phần cài hình làm AVATAR thì mình chưa rành về cách sử dụng này nên chắc nhờ bác hướng dẫn thêm. Thật ra chó Phú Quốc màu mà cá nhân Vũ thích nhất là màu vàng lửa . Vì truớc đây mình có một em phú quốc đực màu vàng lửa đẹp tuyệt vời mà từ truớc đên bây giờ mình chưa thấy một em nào đẹp hơn em quốc đó. Nếu so với tài liệu nghiên cứu và một số bản tiêu chuẩn cũng như hình vẽ tham khảo thì mình không thấy em Quốc có thiếu sót phần nào. Vấn đề quan trọng hơn là em Quốc đó cực kỳ khôn và trung thành và mình coi em quốc đó như là một phần cơ thể của mình. Chỉ tiếc rằng bọn bã chó đã giết mất em nó. Em Maya này mình kiếm tại đảo sau 4 ngày ròng rã tìm kiếm một em giống Quốc hồi còn bé nhưng cuối cùng chỉ kiếm đuợc duy nhất 1 em Maya này ở khu hẻo lánh bắc đảo phú Quốc thôi.

Một lần nữa xin cảm ơn bác Hải 198x nhiếu
Chúc bác vui khỏe
Bác Vũ ngắm được em nào rồi thì post lên cho anh em chiêm ngưỡng . Với cả anh em nào mà có ý định làm mai mối thì up ảnh lên nốt cho anh em nhận xét lựa chọn cho Maya xinh gái có được 1 chàng rể hiền nào =))
@ to bác Onami : đúng như bác nói 1 số người nuôi chó là chơi chó còn xem có hợp với số má người ta không rồi phong thủy này nọ . Em thì lại chả bao giờ xem xét gì cả chỉ thích là bắt nuôi còn màu nào cũng được . Nhưng cá nhân em thì em mê những đứa nào mà đen tuyền lông bóng mượt như em Maya này này mà nhất là quả mắt cọp của em ý như thế thì đúng là thôi rồi lượm ơi =)) .
@ Bác Vũ : bác cứ thử cho em nó gần chó đực nhiều vào hàng ngày thì càng tốt :party: nhưng nhớ là phải để ý không em ý đến ngày nhanh quá lại vỡ kế hoạch bác nhé ( em vẫn áp dụng kinh nghiệm này cho mấy em chó nhà em :sleepy: ) .
Thân chào và chúc sức khỏe !