• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Malinos bị lỗi phần đuôi

nhà em có 1 con malinois đực gần 1 tuổi nhưng đuôi của nó công lên thành gần 1 vòng tròn các bác cho em hỏi nếu cho lấy giống có ảnh hưởng nhiều tới chó con sau này không ak. thanks:-w:-w

bưởi

Member
Bạn có hình của nó không ?
Tôi nghĩ đương nhiên là có ảnh hường . Chó Cha ảnh hưởng nhiều hơn chó Mẹ .
Nhìn bộ đuôi ngươì ta có thể nhận ra ccó chính xác là Malinois hay không .

chỉ trừ phần đuôi là bị lỗi tất cả những phần còn lại đều chuẩn vs 1 malinois anh ak.mà anh cho em hỏi mình cho phối giữa malinois đực vs GSD cái thì đàn chó sau có vấn đề gì không ak?

bưởi

Member
Có "sao " hay không là do mình mà thôi . Bưởi xưa có những nhân viên làm việc vơí chó Malinois lai GSD . Cũng không có vấn đè gì . To con hơn malinois , năng động hơn sgd một chút , hình thức thì nửa này nửa kia . Bộ xương hông mạng hơn .

emily_vn

Member
chỉ trừ phần đuôi là bị lỗi tất cả những phần còn lại đều chuẩn vs 1 malinois anh ak.mà anh cho em hỏi mình cho phối giữa malinois đực vs GSD cái thì đàn chó sau có vấn đề gì không ak?
Theo ý kiến mình, nếu bạn nuôi chó vì đam mê và để huấn luyện, thì lỗi gì cũng chẳng quan trọng. Nhưng nếu có ý định lai tạo hoặc nhân giống, kinh doanh, thì lỗi cái móng chân cũng là lỗi. Một con chó đã có lỗi thì sẽ không còn giá trị trong việc sinh sản nữa, nếu muốn đàn con nó hoàn thiện.

Tất nhiên, việc nuôi nó vì yêu quý, đam mê và thích thú thì lỗi đuôi chẳng ảnh hưởng gì cả.

Bạn định lại GSD và Mali xong làm gì tiếp? Đem bán đàn con ấy hay giữ lại nuôi? Bán liệu có ai mua không?

vanglai213

Active Member
Mình có 1 tặng bác hàng xóm 1 chú malita trước con cún của mình đã phối với 1 chú dingo.Đuôi của nó hiện giờ xoắn tít như bạn nói ,COn bố con mẹ không bị lỗi như vậy.Mình nghĩ đây cũng do 1 phần chế độ dinh dưỡng, vì con chó đó từ bé bị nuôi thiếu canxi hạ bàn 2 chân trước,lúc đó mình biết ra đã muộn khi bác chủ nhà nói, mình chỉ cách vực lên nhưng chắc ko biết chăm sóc lên giờ chó bị tật ....Nuôi chó bị xoắn đuôi có nhiều thứ lắm, có thể là do tự nhiên 1 phần. Mình nghĩ mali chính gốc nếu nuôi không tốt cũng bị điểm như này.

cám ơn các bác đã cho ý kiên.chó nhà nuôi gì yêu quý và đam mê thui chứ em không có ý đinh kinh doanh gì hết.còn việc em muốn lai GSD vs mali là gì muốn tìm hiểu và muốn biết kết quả lai tạo giữa GSD vs mali như thế nào thui.:-*

bưởi

Member
cám ơn các bác đã cho ý kiên.chó nhà nuôi gì yêu quý và đam mê thui chứ em không có ý đinh kinh doanh gì hết.còn việc em muốn lai GSD vs mali là gì muốn tìm hiểu và muốn biết kết quả lai tạo giữa GSD vs mali như thế nào thui.:-*
Lai tạo là cả một qua trình rất dài .
Việc cho phối lần đầu (thậm chí ba đơì lieen tiếp của cac đàn f1, f2 và f3 ) vẫn chưa có thể định hình được một ké hoạch lai tạo. Tính cách , màu lông , khung xương ...vẫn không con nào giống đúc con nào, bày này vẫn khác vơí bày kia .
Ít nhất 7 , 8 năm mơí định được hình dáng và tính cách một giống lai tạo .