• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Malinois nhà mình đang sinh 6 đực 4 cái ...

vanglai213

Active Member
Mấy nhóc nhà mình tròn 60 ngày tuổi .Được 5kg 4 vận động chạy nhẩy khỏe chẳng chụp nổi .

Hiện còn 2 bé 1 đực 1 cái số 5 cái và số 6 đực

Mit2011

Member
Cảm ơn Bác, em sẽ quyết tâm nuôi và dậy cháu nó để đi thi thố với các Bác trong Hội, hehhe. Thật ra thì có giống tốt thì tốt hơn, nếu không thì lại vận dụng như các cụ nhà ta là "cần cù bù thông minh" thôi. Trong quá trình nuôi dậy rất mong được chỉ giáo nhiệt tình của Bác và anh em trong Hội. Lính mới mà Bác.
Chọn 1 con chó nhiều khi là DUYÊN, nhớ ngày Mít chọn Bean... chỉ có thể xem ảnh Tùng Linh gửi. Ngay ảnh đầu tiên thấy kết chú số 5 thế là chọn... khi nói với Tùng thì Tùng trả lời ngay.. "cháu cũng chọn con đó cho chú". Thế là với cái duyên Bean về nhà Mít...Từ ngày đón về, cả nhà Mít coi nó như thành viên trong nhà, cố gắng nuôi và dạy nó, hy vọng nó trở thành 1 con chó có ích....
Thật không phụ côngchủ... Bean rất chịu khó học, tập luyện... hiện tại đã hơn 7 tháng, nặng suýt soát 27kg (nhưng không béo), cao 61cm rồi... so với đàn A cũng không kém là mấy.... Về tập luyện thì đã thực hiện tốt các lệnh cơ bản đi, đứng, nằm, ngồi, cạnh đi sát, lùi, đi ngang,yên, sai, không, chào, lăn, đi vòng qua chân bước, đi số 8 qua 2 chân, nhảy cao 80cm, cắn nhả theo lệnh... nhà Mít toàn cho Bean tập tối khuya nên không quay được clip, nhưng có bác Hoan chứng kiến em nó làm được những gì...
Mít không có ý định khoe khoang nhưng Mít đang cố chứng minh cho mọi người thấy cái gì 1 con chó có "giống tốt" làm được thì Bean nhà Mít (hì hì.. giống không tốt") cũng có thể làm được, thậm chí làm tốt hơn... Hì hì, giờ thì ai có đòi đổi bất kỳ con chó nào Phả "đỉnh" đi nữa, Mít cũng trả lời ngay không ngần ngừ: "NO".
Do vậy Mít khuyên bạn không nên lăn tăn "giống tốt" hay "không tốt", bạn nên nghĩ về việc sẽ huấn luyện, nuôi dạy chú chó của mình như thế nào? Anh em trong Hội Malinois VN luôn mở rộng vong tay chào đón và chia sẻ những kinh nghiệm thực tế với bạn...
Giá trị của con cho Malinois chính là sự tập huấn
Chúc bạn có một chú Malinois thực sự...
Thân

.

bưởi

Member
có lẽ ta dùng chữ "dữ tợn " đã không chuẩn . Cá tính Malinois không dữ tợn. Sự dữ tợn chỉ rơi vào trường hợp không được dạy dỗ và bị xích. Cách cắn của Malinois không là cách cắn sát thủ . Nó có thể cắn vào bất cứ đâu trên đối tượng tấn công (đấu , cổ , chân , bụng ...cái gì gần mặt nó nhất là nó cắn ) khác vơí chó dữ tợn (sát thủ ) chỉ nhắm cổ khi ra ra đòn và đã ra đòn thì ghìm chặt không nhả .
*
( ngoài đề tài : Hôm vừa rồi có nghe được việc DuyLinh để xảy ra tai nạn . Là con Beauceron Toto Brouk đã cắn đánh một Malinois của anh em trong hội . Việc này cần nghiêm khắc cảnh báo đối vơí Duy Linh . Tôt Brouk là chó đã được huấn luyện các kỹ thuật sát thủ , dù rằng Bươỉ không chỉ vẽ cho Duy Linh , nhưng nếu để Toto Brouk tự do qua trớn , tất yếu sẽ xảy ra tai nạn khôn lường . Cũng nhân đây muốn nhắn đến các ace , khi đem chó ra sân và trong trường hợp cột cách ly BẮT BUỘC PHẢI CỘT BẰNG XÍCH SẮT HOÀN TOÀN ĐẢM BẢO cung& vơí tròng cổ huấn luyện thòng lọng . Chó một khi đã huấn luyện thành thục và qua các kỹ năng sát thủ sẽ vô cùng nguy hiểm cho quân xanh nếu như quân xanh bị đánh từ phía sau , đứt mạch máu cổ gáy tức thì .
Chơi kiếm phải biết mài kiếm , ý chí ấm ớ lưng chừng thì đừng cầm kiếm ).

Nạn nhân của Tô Tô là Bingo nhà em Bác Bưởi ah. Không sao cả da đã lành rồi. Nhưng phải công nhận là độ lì lợm và ra đòn chớp nhoáng của Tô Tô cộng thêm với lời cảnh báo của bác thì chúng ta cũng nên cẩn trọng khi huấn luyện chúng!

Khổ thân bé Bingo, sự việc xảy ra như vậy là điều không mong muốn. Cố gắng chăm cho cháu nó nhé. Bé nhất nhà nên hay bị bắt nạt.

Mit2011

Member
Nạn nhân của Tô Tô là Bingo nhà em Bác Bưởi ah. Không sao cả da đã lành rồi. Nhưng phải công nhận là độ lì lợm và ra đòn chớp nhoáng của Tô Tô cộng thêm với lời cảnh báo của bác thì chúng ta cũng nên cẩn trọng khi huấn luyện chúng!
Bingo tốt lắm, điềm tĩnh, tập trung, nghe lời, học rất nhanh..... Hòa cố gắng nuôi dạy Bingo thành tài nhé

Cảm ơn anh Mit, anh Trung và mọi người đã động viên. Em sẽ cố gắng làm thầy giáo tốt của nó. Nhưng kĩ năng sư phạm em phải học các bác nhiều. Kiểu này có khi phải thầy học một ngày rồi về dạy trò một ngày thôi hì hì ( vì em biết tối nào bác Mít và bác Hoan cũng lên lớp cho Bean và Kenton. hihihi

Anh Hoan hay đi dạo ở đâu để em mách mấy anh cơ động đến kiểm tra hành chính nhỉ? Dám mang đồ có khả năng gây sát thương đi trong công viên...:-w:-w
:)) có con Kenton đi cùng đi xe máy không mũ bảo hiểm , bố bảo cơ động dám hỏi thăm :)) có chăng hỏi thăm kENTON.

ông Giang sửa ngay phần cuối comment nhé.....dừng chủ đề ấy rồi, !

vanglai213

Active Member
Tìm mãi mới được ảnh chân dung con chó bố của tụi nhóc và anh em cùng bố khác mẹ :

vanglai213

Active Member
.......................................................nhờ mod xóa dùm nhé viết thừa .

tran van hoan

Active Member
Tìm mãi mới được ảnh chân dung con chó bố của tụi nhóc và anh em cùng bố khác mẹ :

Bố của tụi nhóc đẹp quá Đạo nhỉ . nhìn quả đùi ác thế ! bác Mit chịu khó rèn bean có đực cặp đùi của chồng CYA nhà Đạo Vanglai213 nhé .

vanglai213

Active Member
Bố của tụi nhóc đẹp quá Đạo nhỉ . nhìn quả đùi ác thế ! bác Mit chịu khó rèn bean có đực cặp đùi của chồng CYA nhà Đạo Vanglai213 nhé .
Con nhỏ màu vàng kia là anh em của, đàn nhà em này mấy con này cũng khá cơ bắp và đẹp

Mit2011

Member
Mít nói với anh Hoan rồi mà....
Không hiểu sao Mít cực cực khoái cái vẻ đẹp của chông Cya...
Hy vọng sau này Mít có thêm 1 em như thế nữa....

.

Mit2011

Member
Con nhỏ màu vàng kia là anh em của, đàn nhà em đó, mấy con này cũng khá cơ bắp và đẹp

Màu của Bean đây... cơ bắp thì Bean còn đang tập luyện... Mít lưu lại ảnh này để so sánh với Bean khi Bean được 2 tuổi

vanglai213

Active Member
Màu của Bean đây... cơ bắp thì Bean còn đang tập luyện... Mít lưu lại ảnh này để so sánh với Bean khi Bean được 2 tuổi
Liệu thằng nhóc nhà em sau này có giống 2 anh chị em này hay không ?

vanglai213

Active Member
Hình em số 6 còi nhất được 13kg5 ..Lớn tướng rồi .Chú to nhất được 15 kg 2 ^^

bưởi

Member
đầu thủ chân cẳng này không thể dưới 32kg / sport sau 18 tháng
Tư chất tốt đấy

vanglai213

Active Member
Thêm hình em cái số 5 , cho cún xuống nhà được 1 tẹo giơ tay bảo nó ngồi lần nào cũng ngồi lên tiện tay chụp luôn mấy hình