• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mới phát hiện ra em chó Lài mới !

Tối qua T G động vật vô tình đi ngang qua nhà này, bỗng có tiếng chó sủa to,nhìn thoáng qua thấy bóng dáng của một chú chó màu vàng.Vì trời tối nên T G động vật không nhìn rõ,sáng nay ra tận nơi chứng kiến thì thật bất ngờ thấy một chú chó giống hệt Béc Vàng nhà mình,tặng mọi người vài kiểu ảnh chụp nhanh :

Chủ nhà cho biết chú này mới được 7 tháng tuổi, cân nặng từ 25 - 30 kg, bố mẹ đều màu vàng, nặng đều trên 40 kg.
Theo mình chú này mà được nuôi cẩn thận thì rất đẹp !

Shakhi Viet

Active Member
Mới 7 tháng + điều kiện sống dưới mức nghèo khổ (qua ảnh, tạm kết luận vậy) mà đã trên 25kg, vậy là giống tốt. TG động vật hỏi thăm thêm xem bố mẹ nó ở đâu, anh em mình đến xem cái nhỉ

Mới 7 tháng + điều kiện sống dưới mức nghèo khổ (qua ảnh, tạm kết luận vậy) mà đã trên 25kg, vậy là giống tốt. TG động vật hỏi thăm thêm xem bố mẹ nó ở đâu, anh em mình đến xem cái nhỉ
Chào anh Shakhi Viet ! Hôm đó em cũng đang hỏi về gốc gác chú Lài này thì bỗng lúc đó bà chủ có khách,lo làm phiền gia chủ nên em cũng xin phép ra về,hẹn khi có điều kiện thuận lợi xẽ qua tìm hiểu kỹ hơn về chú Lài này.Hi vọng lý lịch em nó rõ ràng để anh em mình nhìn tận mắt ,bắt tận tay phụ huynh em nó :)

hay là bạn TGDV mua em này về nuôi đi

mình thấy nếu sống trong điều kiện của gia đình này , không sớm thì muộn em này bị đem ra hàng thịt chó

em này mới chỉ trông giống chó Lài thôi , chưa biết có phải chó Lài thật không
bạn nên hỏi thêm nguồn gốc , tính cách và xem bàn chân em nó có đoạn nối giữa hai ngón giữa không

Chào anh Shakhi Viet ! Cảm ơn anh !:)
Với chú này :

theo em Chú chó Thổ này là dòng chó Lài chính thống ( với kiểu hình như vậy ).
Gửi anh và mọi người bức ảnh của chó Lài Mỹ ( ĐinGô Mỹ ) :

Đingô Mỹ

Shakhi Viet

Active Member
Đúng như các anh tiền bối có nói chó Lài là giống chó "huyền thoại", mọi thông tin về chó lài đều rất truyền khẩu nên tôi rất muốn một lần xem tận mắt các chú Lài, không biết TG động vật có giúp được không. Qua ngoại hình thì rất có cảm tình (Con đen, 4 mắt bạc má đang nằm ở Tp Lạng sơn, trong chủ đề chó lài, đã được anh Hunghanoi xác nhận) và con chó thổ Lạng sơn này nữa, nó có dáng đứng rất hay + chân dài là thích rồi.
VietPet đã bước đầu thành công trong việc phát triển đàn H'Mông cộc, có thể đoán được sau đó là Bác hà, hy vọng Lài sẽ được xếp tiếp theo ở vị trí thứ ba hoặc cùng lắm là thứ tư, sau Dingo Việt.

Với chú này :

theo em đây cũng là dòng chó Lài,thuộc dòng lông xám.
Còn đây là ảnh vài chú Béc Giê lông xám :

Chú Béc Giê đời cổ.

Chó Béc giê

Đúng như các anh tiền bối có nói chó Lài là giống chó "huyền thoại", mọi thông tin về chó lài đều rất truyền khẩu nên tôi rất muốn một lần xem tận mắt các chú Lài, không biết TG động vật có giúp được không. Qua ngoại hình thì rất có cảm tình (Con đen, 4 mắt bạc má đang nằm ở Tp Lạng sơn, trong chủ đề chó lài, đã được anh Hunghanoi xác nhận) và con chó thổ Lạng sơn này nữa, nó có dáng đứng rất hay + chân dài là thích rồi.
VietPet đã bước đầu thành công trong việc phát triển đàn H'Mông cộc, có thể đoán được sau đó là Bác hà, hy vọng Lài sẽ được xếp tiếp theo ở vị trí thứ ba hoặc cùng lắm là thứ tư, sau Dingo Việt.
Cảm ơn anh !
Sẵn cùng niềm đam mê, có điều gì cần giúp đỡ, nếu có thể em luôn sẵn sàng :)
Bình thường em hay cho Béc Vàng nhà em đi tập thể dục vào mỗi buổi chiều,mấy bữa nay chú bị ho nên em nghỉ luôn cả thể thao để chăm sóc cho chú,còn chú Lài mới phát hiện cũng ở khu vực quận nhà em, khi nào rảnh,Anh muốn xem em dẫn đi !
Còn nói về giống chó Lài thì với em quả là tuyệt vời !
Giống này dùng với việc đi săn, trông nhà thì ok luôn !Béc Vàng nhà em bị ho do em và cũng do chú ta ham săn bắt lắm nên buổi đêm em cho đi săn chuột,lao cả xuống ao bơi vườn vượt đuổi con chuột cống.Trông nhà thì hết ý luôn ạ !Với người lạ vào là sủa ồm ồm,bảo dừng là thôi,không có chủ người lạ vào đảm bảo dính chưởng( em cho thử nghiệm hết rồi ạ )
Với ngoại hình cao ráo chân dài thanh thoát nên hoạt động rất nhanh nhẹn mà lại rất mạnh mẽ, em cũng tập thể thao nhiều mà nhiều khi dữ nó còn không nổi.

em thấy hai bác ahkhi việt và thế giới đv có lẽ là hai nguời thông thạo về chó lài, các bác làm ơn xem giúp hộ em con này có phả chó lài không ạ, vì hôm thấy 1 ông nhìn con này xong cũng hỏi "con này chó lài hả" cám ơn các bác trước

Con này chân tay to, tai cũng dựng đứng, nặng bao nhiêu thì em chẳng rõ vì không dám sờ vào cân

Shakhi Viet

Active Member
uây, tớ chỉ mới là người mê chó lài thôi, không hiểu vì sao mình mê nữa. Có lẽ do hồi bé nghe người lớn khen về chó lài nhiều, giờ lớn lên vẫn canh cánh điều gì chưa thực hiện được, chắc điều đó là nuôi 1 chú chó lài
vậy thôi
chú chó bạn đưa hình lên, tớ không biết do không đủ hiểu biết, chỉ đoán con này xứng đáng là cộng tác viên của PS vì có hàm răng đẹp

em thấy hai bác ahkhi việt và thế giới đv có lẽ là hai nguời thông thạo về chó lài, các bác làm ơn xem giúp hộ em con này có phả chó lài không ạ, vì hôm thấy 1 ông nhìn con này xong cũng hỏi "con này chó lài hả" cám ơn các bác trước

Con này chân tay to, tai cũng dựng đứng, nặng bao nhiêu thì em chẳng rõ vì không dám sờ vào cân

Xin lỗi bạn có thể cho thêm vài bức nữa không để đánh giá cho chuẩn xác :D

còn vài cái nữa nhưng em chụp bằng đt nên mờ lắm, nhờ bác xem giúp . Nếu đúng nó là chó lài thì em cũng phải cố mang nó về nuôi, hoặc kiếm hậu duệ của nó mới được. Thấy các bác nói về chó lài thich mê

iuuuui

Member
Con này có lẽ là xoáy thái. Giống này cũng rất dũng mãnh, nhanh nhẹn, khoẻ vô dịch, mê săn bắt nhưng trông nhà thì dở ẹc

còn vài cái nữa nhưng em chụp bằng đt nên mờ lắm, nhờ bác xem giúp . Nếu đúng nó là chó lài thì em cũng phải cố mang nó về nuôi, hoặc kiếm hậu duệ của nó mới được. Thấy các bác nói về chó lài thich mê

Cảm ơn bác ! thật lòng rất muốn nhận định và đánh giá về chú chó này nhưng nhìn mấy bức ảnh trên ....không.... thể đánh giá chuẩn được. Hi vọng khi có điều kiện Bác có thể chụp nhiều kiểu ảnh về chú chó trên để mọi người cùng nhìn nhận và xác định cho chính xác.Thân !