• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mới cứu dc em mèo Việt Nam chính gốc...

Vinzent Le

Tình hình là em cũng ko khoái nuôi mèo lắm... nhưng có hôm đi chơi tình cờ thấy dc chú mèo con đi lạc... nhìn quanh là đồng không hiu quạnh... chú mèo thì cứ mãi meo meo... thương quá lượm về nuôi luôn...
giờ dc khoảng 3 tháng nhưng mèo rất ham ăn :))... chó mờ ko ăn hết đồ ăn là mèo ta ra ăn luôn =))... chó cũng phải pó hand...
Mèo siêu quậy sáng nằm ngủ suốt tối lại đi phá...
Hôm nọ cúp điện chán chả biết làm gì lôi máy ra chụp chú em nó chơi :D

E hèm... :)

Hù.. ai kiu ta đấy...

Có mèo ta đây :)

Mèo mập muôn năm....
Các bác cứ chặt chém thoải mái
=))=))=))

Cún Mèo

Member
Trời đất, chú mèo tuyệt vời thế này mà lại đi lạc nhỉ???

Thương quá là thương..

Nhà bạn có khoảnh sân xinh xắn như vậy là rất phù hợp để nuôi mèo đó... Bạn cứ nuôi đi rồi mới nhận ra Mèo mang lại nhiều niềm vui cho bạn đến thế nào.. Đặc biệt, mèo là đối tượng rất tốt để tâm sự đó bạn ạ..

Còn cá nhân mình, mình cho rằng nuôi mèo là mang lại nhiều may mắn.. Hí hí..

HChuong

Member
Trời đất, chú mèo tuyệt vời thế này mà lại đi lạc nhỉ???

Thương quá là thương..

Nhà bạn có khoảnh sân xinh xắn như vậy là rất phù hợp để nuôi mèo đó... Bạn cứ nuôi đi rồi mới nhận ra Mèo mang lại nhiều niềm vui cho bạn đến thế nào.. Đặc biệt, mèo là đối tượng rất tốt để tâm sự đó bạn ạ..

Còn cá nhân mình, mình cho rằng nuôi mèo là mang lại nhiều may mắn.. Hí hí..
Đúng thế, nhà ba mẹ mình toàn mang mèo người ta bỏ ngoài đường về nuôi, có khi mèo của người ta đi lạc đến nhà, nuôi tuốt. Mà gia đình càng ngày càng trở nên khá giả ấy chứ.

Có lần, một con mèo mẹ có chửa đến tá túc trong gác xép, sinh ra 5 chú mèo con, khi mẹ mình phát hiện ra nó và đàn con, nó nói với mẹ mình: "Bác ơi, cho cháu và tụi nhỏ ở đây nhé, cháu hứa sẽ không làm phiền gia đình đâu ạ". Mình nói thật đấy, nó nói bằng ngôn ngữ của loài mèo, mẹ mình bảo "ừ, cháu cứ ở đây, chứ mẹ con nheo nhóc thế này mà đi đâu, khổ thân cháu". Thế là từ lúc mẹ mình đồng ý, nó và bấy con xuống cầu thang, đi lại tự nhiên như nhà của chúng, nhưng đặc biệt là mèo mẹ rất là ý tứ nhé. Nó không đòi hỏi làm phiền gì cả, kiểu như biết thân biết phận ấy. Nhà mình đã mua cá nục hấp về và làm cơm cho mấy mẹ con ăn mỗi ngày.

Chúc mừng bác, em mèo của bác nhìn rất xinh và lanh lợi. Mong bác thương yêu và chăm sóc em nó tận tình nhé.

ktx1108

Member
Đúng thế, nhà ba mẹ mình toàn mang mèo người ta bỏ ngoài đường về nuôi, có khi mèo của người ta đi lạc đến nhà, nuôi tuốt. Mà gia đình càng ngày càng trở nên khá giả ấy chứ.

Có lần, một con mèo mẹ có chửa đến tá túc trong gác xép, sinh ra 5 chú mèo con, khi mẹ mình phát hiện ra nó và đàn con, nó nói với mẹ mình: "Bác ơi, cho cháu và tụi nhỏ ở đây nhé, cháu hứa sẽ không làm phiền gia đình đâu ạ". Mình nói thật đấy, nó nói bằng ngôn ngữ của loài mèo, mẹ mình bảo "ừ, cháu cứ ở đây, chứ mẹ con nheo nhóc thế này mà đi đâu, khổ thân cháu". Thế là từ lúc mẹ mình đồng ý, nó và bấy con xuống cầu thang, đi lại tự nhiên như nhà của chúng, nhưng đặc biệt là mèo mẹ rất là ý tứ nhé. Nó không đòi hỏi làm phiền gì cả, kiểu như biết thân biết phận ấy. Nhà mình đã mua cá nục hấp về và làm cơm cho mấy mẹ con ăn mỗi ngày.

Chúc mừng bác, em mèo của bác nhìn rất xinh và lanh lợi. Mong bác thương yêu và chăm sóc em nó tận tình nhé.
Vụ này là sao? Con mèo nói làm sao mà mẹ bạn hiểu?

Phu Dung

Moderator
Có một hình thức giao tiếp gọi là Telepathy (thần giao cách cảm), hình thức này truyền trực tiếp ý nghĩ mà không cần dùng đến ngôn ngữ hay cử chỉ hay giác quan gì cả. Theo mình, do mèo mẹ có ước muốn đó rất mạnh mẽ nên ý nghĩ đó được truyền sang cho bà mẹ và bà hiểu được ngay một cách rõ ràng, không cần nói bằng tiếng người thì mới hiểu đâu.

Do có telepathy mà có nhiều người rất dễ thân thiện với chó mèo, chỉ tặc lưỡi hay vẫy tay là chó mèo sán đến ngay; vì nó cảm nhận được tình yêu thật sự trong tư tưởng của người đó. Trong khi đó, có những kẻ mà chỉ nhìn thấy là lũ chó mèo chạy mất dép vì chúng nó chỉ thấy tư tưởng của họ toàn là những ý nghĩ xấu xa hắc ám (với chó mèo) ví dụ như ăn thịt, ngược đãi, thù ghét ...

Do đó mình hay nói chuyện với lũ mèo, nói bằng tiếng người nhưng mình vẫn tin là chúng nó hiểu. Khi nói chuyện với chúng nó nhất định là phải thật lòng, không có chuyện đãi bôi đâu vì nó không hiểu tiếng người, chỉ có thể nắm bắt ý tưởng trong não của chúng ta nên không lừa lũ tinh tinh lông lá ấy được đâu.

HChuong

Member
Vâng, đúng như chị Phù Dung nói đấy bạn ạ. Mẹ mình đã hiểu lời van xin của mèo mẹ qua ánh mắt của nó, điều này chính mẹ mình kể lại, lúc bà phát hiện ra nó và lũ nhóc, thoạt tiên nó hơi bối rối và lo lắng nhưng nhanh chóng sau đó dường như nó hiểu mẹ mình là người hiền và thương thú vật nên nó nhìn bà với cặp mắt van lơn và đi theo bà, mẹ mình thương quá nên đồng ý. Tội nghiệp, nó biết thân phận ăn nhờ ở đậu nên ý tứ lắm.

À còn chuyện này nữa, không biết có phải "đất lành chim đậu" hay không mà mèo hàng xóm đến nhà ba mẹ mình chơi đông lắm, chúng đến một lúc rồi về, hôm sau lại sang, tộng cộng khoảng 7 đứa, nhiều đứa mập núc ních bế sướng cả tay, nhưng từ ngày xây nhà đến nay (5 năm rồi) thì chúng không đến được nữa vì nhà mình rào kín hết rồi.

Mình thấy nếu chúng ta gần gũi loài vật sẽ thấy chúng có nhiều điểm gần với con người lắm, chúng biết giữ của, giả bộ, giận hờn, làm nũng, ganh tị... tóm lại là rất khôn và đáng yêu.

ktx1108

Member
Vui nhẩy :D Chắc mấy con mèo đó qua thăm mèo baby mới sinh ha. nghe khoái quá, mình mới rước 2 bé mèo về nhà sợ tụi nó bỏ nhà đi nên xích lại vài ngày, tụi nó kêu suốt ngày mệt ghê :-|

maika_ru91

bé mèo thông minh quá!

mèo bạn nhặt được nhìn thông minh thật đấy, đôi mắt sáng lanh lợi, tròn to.
mình thich cả cái background nữa, dản dị, thiên nhiên. chúc bé chóng lớn nhé, trông bé hơi xanh thì phải.:(

Nhân tiện an ủi các bạn bị mất mèo. có thể mèo của các bạn 1 đi k trở về nhưng hãy luôn hy vọng những điều tốt đẹp nhất đến với cưng của mình vì còn rất nhiều người thương chó mèo như bạn chủ topic này và các mems của club chúng ta :-bd =D>:-bd

sunmi

Member
trùi, chú mèo đẹp vầy mà bị bỏ à. Cũng may em về nhà rồi !:) Xinh ghê à

linkya

Member
ôi sao bé mèo nhà bạn dễ thương thế
mình mà có nhìn thấy mèo hoang ở ngoài me cũng không cho mang về nuôi
khổ thế đấy

tl_1986

Member
Chú miu rất sáng sủa và xinh xắn. Người và con vật là cũng có duyên số cả đấy bạn ạ. Chúc bạn và miu luôn bên nhau