• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

một vài hình ảnh chào mào của bemaap

PIGEON_HN

Member
cái nhà của chim đẹp quá ta, nhưng mà cái nhà có cái nhà chim thì hình như ko đẹp = :thingking:

PIGEONS_HN

chuẩn quá, ko cần chỉnh nữa !!!
bác PIGEON_HN mắt tinh quá, hình như cái nhà của cái nhà chim đẹp là nhà...........kho ( có nhiều mạng nhện quá):eek:h go on::eek:h go on::eek:h go on::eek:h go on:

ktx1108

Member
Cái nhà có cái nhà chim trong hình giống hệt cái nhà của em nhưng mà cái nhà chim của em không đẹp như cái nhà chim trong hình :D

Chào Bemaap!
Mình rất thích chim CM Huế và bây giờ được chiêm ngưỡng lồng Huế , rất đẹp . Bạn có thể cho mình biết giá tiền mua hiện nay là bao nhiêu và địa chỉ nơi bán được không ? Cảm ơn nha .

bemaap

Chào Bemaap!
Mình rất thích chim CM Huế và bây giờ được chiêm ngưỡng lồng Huế , rất đẹp . Bạn có thể cho mình biết giá tiền mua hiện nay là bao nhiêu và địa chỉ nơi bán được không ? Cảm ơn nha .
thân chào
mình làm cái lồng đó giá hai triệu đồng bao luôn gỗ,chất liệu gỗ sa mu một loại lấy từ miền trung nước lào,maù gỗ tựa như tre trúc.thânk

tienvuong

Lồng đẹp chim cũng đẹp quá bạn à.Chúc mừng bạn sở hưu được chú chim đep

thanhbinhdh

Các bác cho em hỏi:em có một nhóc chào mào do bẫy được thôi,nhưng đáng tiếc là nó rát quá,gặp người là nhảy loạn lên miệng cứ kêu kec kec ấy.chán quá,em muốn hỏi làm thế nào cho nó đỡ nhát được?nếu treo lồng ở ngoài mà không nhìn thấy người thì thỉnh thoảng nó hót hay lắm.bác nào giúp em vụ này với.

thanhdanh9

Hi thanhbinhdh,
Mình có một số kinh nghiệm cá nhân góp ý để bạn tham khảo nhé:
- Đối với chim bổi thường thì nuôi lồng vừa phải, không to quá.
- Treo gần chỗ nhiều người qua lại và đừng treo quá cao, ngang tầm mắt là vừa.
- Hàng ngày cho tắm ( sang qua lồng tắm ) cho quen.
- Vệ sinh lồng thì nên sang chim qua lồng khác, tránh đưa tay vào, tránh bắt bằng tay
- Thao tác nhẹ nhàng, từ từ chim sẽ quen chủ.
Cuối cùng thì nếu chim bổi thì nhanh nhất cũng 3 tháng mới có khả năng đứng lồng, và sau đó thì dần dần mới thuần được. Bạn ko nên nóng vội quá. :)
Thân,
TD.

cyber_hp

Member
Các bác cho em hỏi:em có một nhóc chào mào do bẫy được thôi,nhưng đáng tiếc là nó rát quá,gặp người là nhảy loạn lên miệng cứ kêu kec kec ấy.chán quá,em muốn hỏi làm thế nào cho nó đỡ nhát được?nếu treo lồng ở ngoài mà không nhìn thấy người thì thỉnh thoảng nó hót hay lắm.bác nào giúp em vụ này với.
Bạn để lồng chim ở dưới đất,chỗ người hay qua lại,nhớ phủ áo lồng(chỉ để hé chút thôi).Chú ý là nơi không có chó mèo...
Khi nào thấy chim bớt nhát(không nhảy loạn xạ khi có người đứng cạnh,thời gian này cũng mất gần tháng) thì treo lồng lên cao cỡ 1m3,cũng nơi người hay qua lại.
Bạn theo dõi thấy chim dần bớt nhát thì mở rộng thêm áo lồng ra.Đến khi đứng cạnh mà chim vẫn ăn uống bình thường là gần ok rồi.Bạn thường xuyên cho chim ăn cào cào hoặc dế,lúc đầu xuyên cào cào vào que để chim bợt sợ,dần dần thu ngắn đoạn que lại đến khi cầm tay cho ăn được là ok.
Thường xuên cho tắm nước và tắm nắng bạn nhé,nếu bạn nuôi thêm con nữa thì nó sẽ mau dạn hơn.