• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Một số trò chơi vận động ngoài trời dành cho chó

Vladavia

Member
Chỉ là tham khảo ở các forum ở nước ngoài, em xin mạn phép giới thiệu ở đây để mọi người cùng tham khảo. Tất nhiên chẳng thể áp dụng triệt để trăm phần trăm nước ngoài vào VN, nhưng có cái nào làm được thì ta cứ sáng tạo mà làm. Chó vui chó khỏe mà người cũng thấy hạnh phúc hơn.

Trò thứ nhất, khá đơn giản: bắt đĩa bay. Cần 1 khoảng không gian khá rộng, 1 cái đĩa lượn (chẳng hiểu tả nó bằng từ gì cho chuẩn).
Đầu tiên là tập gần, cho chó vui và thích được giành lấy đĩa. Sau đó tập quăng nhẹ để cắp vật mang về, cuối cùng là chủ đứng ở cách xa, sau đó lia đĩa về phía chó để chó nhảy lên ngoạm chúng. Giá kể thuần thục có khi sau này mở hội thi vui xem chó nào cắp trúng được nhiều đĩa nhất. Hà hà...
Minh họa:

Trò thứ 2: thi kéo nặng, ko cần không gian quá rộng, dụng cụ gồm bộ yên cương thiết kế chuẩn, chắc chắn nhưng có lót mềm để ko làm đau chó, tây thì người ta dùng xe có vẻ đèm đẹp, còn ta thì tận dụng sẵn có, xe cải tiến cũng được (tuy nhiên 4 bánh dễ cho chó hơn).

Minh họa:

Trò các môn phối hợp: hơi khó với điều kiện của ta, cần khoảng rộng vừa đủ và nhiều dụng cụ khác nhau.
Minh họa:

Cái này thi thoảng xem ESPN vẫn thấy họ thi. Giá mà ta cũng có điều kiện cho chó nhà tập luyện thì vui biết mấy.

dieuthuy

Phó chủ nhiệm CLB cuối tuần Hà Nội.
Cám ơn chú Vla rất nhiều. Chắc 1số trò chơi, hay để có dụng cụ cho chó tập luyện được, ta cũng cần nghĩ để mang ra buổi OFF cho phù hợp và bổ ích hơn. Cho cún thêm khoẻ, thêm đẹp.

VD: Trò leo cầu thang, vượt chướng ngại vật thì loại cún nào cũng có thể xếp hàng tập luyện cùng nhau được. Thân!

septimus

cái quăng đĩa và kéo xe này coi như là huấn luyện luôn rồi chứ trò chơi vận động gì nữa đâu bác ơi,ko chỉ đòi hỏi tập luyện chuyên nghiệp mà còn phải có hiểu biết để tránh chấn thương nữa kìa,cái này chúng ta chơi ko nổi rồi

imvik

mình không thích để các em kéo nặng thế đâu tội các em lắm

CENTIMET

Member
Có vài ảnh lưu trong máy , mong chia sẻ với 4r ... úp phụ bác nha..

Thân ái!

Oái, cái ảnh cuối bác Cent up, ko biết có được chỉnh sửa, lắp ghép gì không nhỉ, sao chúng nó nhảy cao thế, trông cứ như là phải hơn 1m50 ý:nailbitting:

CENTIMET

Member
chắc leo lên rồi mới nhảy qua...hi hi...con nào trưởng thành thì nhảy cao hơn..đoán mò vậy chứ cũng khó ..
Cen nghĩ khi chụp hình này , tác giả đưa góc máy thấp và bắn" lên trời...nên hiệu quả là cho cảnh cao hơn...

còn sót tấm này , thấy đẹp mà có nhảy nhót...up luôn cho phong phú.bac V thông cảm nha